สอบถามผู้ใช้ล้อ Odinครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

Re: สอบถามผู้ใช้ล้อ Odinครับ

โพสต์ โดย davelevi »

ล้อจัดว่าไม่ธรรมดานะครับ ตามราคาที่ลงตลาด
เห็น แพร ใช้ลง สะเมิง ทำเวลาชนะนักปั่นเวียดนามไปได้อย่างขาดรอย แสดงว่าขอบเบรกไม่ธรรมดา
ส่วนความเร็วทางราบ ผมมองว่าเป็นที่ความฟิต กับ จังหวะมากกว่า ขอบ 50 ไม่น่าจะทำงานต่างกันมาก
งบ 20,000 กลางๆ ตัวเลือกค่อนข้างเยอะนะครับ อย่าง Novatech R3 R5 , เรโนลมือสองก็พอหาได้
แต่ถ้ามองว่าคุ้มมั้ย ถ้าปั่นตลอดก็คุ้มครับผม ^^
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

odin ล้อสปอร์นเซอทีมชาตินิครับ 55
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

ทีมชาติเขาใช้ขอบฮาฟ
ทั่วไปมีขายไหมผมไม่แน่ใจนะคับ
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ตอนนี้คนทีใช้มาซักระยะนึงแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ความคงทน การเบรค ความลื่น การสู้ลม การคงความเร็ว การเร่งกระชาก
AttapolSkeggia
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 036582266
team: ลูกหลานบางระจัน
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AttapolSkeggia »

ตอนนี้ใช้ Odin 38/50 Dt240s บอกได้คำเดียวว่า คุ้มกับเงิน 32,900บาทที่เสียไป ประการแรกขอบล้ออ้วน25 ตัดลมหน้าและข้างได้ดีหรืออาจเปนเพราะผมใช้38ไม่รุ้ แข็งโป๊ก ไม่ต้องห่วง ต่อมาซี่ ขึ้นชื่อว่าซาปิมไม่ลองไม่รู้ ว่าอารมการกระชาดความเร็วหน้าเส้นชัย หรือสปริ๊นท์ทำเวลา ซาปิมนี่แหละตอบโจทย์ กดเป็นมา โยกไม่ย้วย ประการที่สามดุม Dt240s แหม่!!คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณอะไรมาก ชื่อชั้นสมค่ำล่ำลือ ที่สำคัญ Odin ใช้ดุมแบบขึ้นซี่หัวตรง หรือ Straight pull ยิ่งเพิ่มความสติฟของล้ออีกเท่าตัว ระบบดุมนั้นคือจุดขายของDt ให้คะแนน 9.0/10
ขาประจำ
ขาประจำ

AttapolSkeggia เขียน:ตอนนี้ใช้ Odin 38/50 Dt240s บอกได้คำเดียวว่า คุ้มกับเงิน 32,900บาทที่เสียไป ประการแรกขอบล้ออ้วน25 ตัดลมหน้าและข้างได้ดีหรืออาจเปนเพราะผมใช้38ไม่รุ้ แข็งโป๊ก ไม่ต้องห่วง ต่อมาซี่ ขึ้นชื่อว่าซาปิมไม่ลองไม่รู้ ว่าอารมการกระชาดความเร็วหน้าเส้นชัย หรือสปริ๊นท์ทำเวลา ซาปิมนี่แหละตอบโจทย์ กดเป็นมา โยกไม่ย้วย ประการที่สามดุม Dt240s แหม่!!คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณอะไรมาก ชื่อชั้นสมค่ำล่ำลือ ที่สำคัญ Odin ใช้ดุมแบบขึ้นซี่หัวตรง หรือ Straight pull ยิ่งเพิ่มความสติฟของล้ออีกเท่าตัว ระบบดุมนั้นคือจุดขายของDt ให้คะแนน 9.0/10
เรื่องเบรคเป็นยังไงบ้างครับ เวลาแห้งกับ เวลาเปียก
Suttichok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jab27.3 / TCR sl 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suttichok »

รอเก็บข้อมูลด้วยคน
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

เบรคลงเขาเป็นไงบ้างครับ ส่วนใหญ่เห็นเกือบทุกเจ้าบอก ขึ้นเขาดี แต่พอถามเรื่องลงเขา เงียบกริป
ขาประจำ
ขาประจำ

ดูจาการไม่มีใครตอบ ผมว่าอาจจะไม่เวิร์คเรื่องเบรคเป็นแน่แท้ครับ 555555
วิษณุ สุวรรณกูฏ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0989259455
team: Pk@Jr Team
Bike: mosso cb760

โพสต์ โดย วิษณุ สุวรรณกูฏ »

อยากรู้เหมือนกันคับล้อราคาประมาณนี้ไหวไหมเวลาลงเขาแต่ถ้าไม่เวิร์คคงไม่มีใครกล้าชื้อมาใช้เพราะสำหรับคนงบจำกัดอย่างเราๆคงไม่มีปัญญาชื้อล้อแพงๆมาใช้ราคาสองหมื่นปลายๆนี้ก็ไม่ถูกนะคับต้องกินมาม่าไปอีกหลายเดือนเลยที่เดียว555
NookniC
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde(Nazare) , Specialized E5 Revolution 2015
ตำแหน่ง: อ.แม่ทะ จ.ลำปาง

โพสต์ โดย NookniC »

ล้อคาร์บอน เรื่องเบรคลงเขา ผมขอตอบแบบ เคยเจอกับตัวตอนออกทริปกับกลุ่มนะครับ. ส่วนเส้นทาง ก็ทาง kom ตอนเขาเก็บ kom งานแข่ง ทัวออฟไทยแลนด์ ที่ลำปาง(หมู่บ้านปางมะโอ เส้นลำปาง-แพร่))นะครับ. เป็นทางลงเขายาว 5 กม.

เรื่องเบรค ผมว่ามีปัจจัยหลายด้าน ขอบเบรค/ผ้าเบรค/วิธีการใช้เบรคของคนปั่น

คร่าวๆ ล้อคาร์บอนเพื่อนผมสองคนรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน คนนึงบวม คนนึงปกติหลังจากไปทริปนั้น
จึงทำให้ผมมองว่าล้อจะทนไม่ทน คนใช้มีส่วนค่อนข้างเยอะครับ..(คหสต) แต่ถ้าเขาชันมากๆ ล้อก็คงอาจจะทนไม่ไหว ขอลากลับบ้านดีกว่า..55
นะครับ..

ปล.ด่าได้ แต่อย่าแรงนะครับ..แฮ่ๆ
ส่วนตัวใช้ odin 50/50 ดุม dt ฮ่ะ..
..ปั่นไม่เร็ว - ขึ้นเขาไม่เก่ง - แต่ชอบที่จะขึ้น - เพราะอากาศมันดี..
Suttichok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jab27.3 / TCR sl 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suttichok »

NookniC เขียน:ล้อคาร์บอน เรื่องเบรคลงเขา ผมขอตอบแบบ เคยเจอกับตัวตอนออกทริปกับกลุ่มนะครับ. ส่วนเส้นทาง ก็ทาง kom ตอนเขาเก็บ kom งานแข่ง ทัวออฟไทยแลนด์ ที่ลำปาง(หมู่บ้านปางมะโอ เส้นลำปาง-แพร่))นะครับ. เป็นทางลงเขายาว 5 กม.

เรื่องเบรค ผมว่ามีปัจจัยหลายด้าน ขอบเบรค/ผ้าเบรค/วิธีการใช้เบรคของคนปั่น

คร่าวๆ ล้อคาร์บอนเพื่อนผมสองคนรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน คนนึงบวม คนนึงปกติหลังจากไปทริปนั้น
จึงทำให้ผมมองว่าล้อจะทนไม่ทน คนใช้มีส่วนค่อนข้างเยอะครับ..(คหสต) แต่ถ้าเขาชันมากๆ ล้อก็คงอาจจะทนไม่ไหว ขอลากลับบ้านดีกว่า..55
นะครับ..

ปล.ด่าได้ แต่อย่าแรงนะครับ..แฮ่ๆ
ส่วนตัวใช้ odin 50/50 ดุม dt ฮ่ะ..
ผมก็ว่าคนใช้มีส่วนมากพอๆกับล้อเลยเช่นกัน
เคยคุยกับคนที่เจอกันบนยอดเขาเขียว
เพื่อนในกลุ่มเค้ามีล้อรุ่นเดียวกัน ตอนลงขอบบวม
อีกคนไม่บวมเพราะมีทักษะในการเบรค

ปล. ผมแอบมองๆรุ่น38/50ดุมdtอยู่เหมือนกัน :D
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

คำว่าขึ้นอยู่กับคน นี่มันวัดยากเกินไป บางคน ลงเขาไม่เป็น เลียเบรคตลอดทาง ขอบพังแน่ เหมือนขับรถยนต์ลงเขา
เลียเบรคตลอดทาง เบรคไหม้แน่นอน

วิธีเบรคลงเขา ผมเอาวิธีการเบรคแบบรถยนต์มาใช้ คือเบรคให้ลึก แล้วค่อยปล่อย เบรคให้ลึก เรียกว่าแทบหยุด แล้วค่อยปล่อย

นั่นคือเรื่องของคน

ที่นี้มาดูเรื่องของอุปกรณ์ แน่นอนว่า คาร์บอน ขอบงัดมันมีเรื่อง ของ
1.วัสดุ การทนความร้อน เช่น ล้อเทพ อย่าง bora,knight พวกนี้มันจะบอกว่าทนความร้อนได้กี่องศา มีวัดุพิเศษอะไร
ผสมที่ขอบเบรค ส่วนล้อ local ไม่มีบอก หรือมีก็บอกไปกว้างๆ ว่า ทนความร้อนได้สูง 300 องศา แต่ ไม่ได้บอกว่าทำ
มาจากอะไร lab test ที่ไหน

2.ขอบล้อ แน่นอน ขอบงัดมัดมีเรื่องแรงดันลม ยางยางขยายตัวเข้ามาอีก โอกาศที่ขอบบวมมีสูงอยู่แล้ว ถ้าลงเขาทางชัน
ต่อเนื่องนานๆ

ดังนั้น ถ้าสายเขาจริงๆ ส่วนใหญ่ก็เล่น ฮาล์ฟ ไม่ก็ไป อลูเทพกันหมด ตัดปัญหาเรื่อง ลงเขา ขอบพัง
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

รอฟังรุ่นลูกปืนเทพ ceramic speed ด้วยครับ
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

เรื่องของเบรคอยู่ที่คนล้วนๆ ผมเบรคลงเขาเขียว ด้านซ้ายเป็นศาล ตรงมุม แล้วลงมาทางลาดยาวๆ แล้วหักขวา
ผมกดเบรคตั้งแต่ยอดลงมา ยอมให้ไวสุดได้แค่ 45 เบรคปล่อยๆ จนถึง ศาลก่อน ซ้ายมือลงทางลาดยาวๆ แล้วหักขวา เบรคเหมือนเดิมกดปล่อยๆ เลียวขวาลงเนินมานิด จอดถอดถุงมือ จับเบรค ไม่เห็นมันจะร้อนอะไร ///สีพับ ทางปากช่องก่เหมือนกัน ตั้งแต่แบริเออด้านบน 3 พับหลัก จอด จับดูไม่ต่างกัน /// ขอบขวบผมว่าเลียเบรคตลอดทางแน่นอน :mrgreen:
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”