เสือหมอบvsเสือภูเขา ปั่นขึ้นเขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

เสือหมอบvsเสือภูเขา ปั่นขึ้นเขา

โพสต์ โดย junhom »

เสือหมอบ vs เสือภูเขา ถ้าใช้ปั่นขึ้นเขาอะไรได้เปรียบกว่ากันครับ ขอถามเป็นความรู้ครับ :D
ปล.เฟรมคาร์บอนเหมือนกันและอัตราทดเกียร์ใกล้เคียงกัน
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เสือหมอบvsเสือภูเขา ปั่นขึ้นเขา

โพสต์ โดย visual3dmax »

นน เท่ากัน เสือภูเขากินขาด แต่เสือภูเขาทำ นน. ตำกว่า 9 จ่ายเป็นแสน ช่วงทดมากกว่าหมอบ แต่หมอบได้เบา เอาจริงๆคนฟิตเท่ากับหมอบขึ้นเขาไวกว่า เพราะหมอบเบากว่า ถึงจะใช้ 34/28
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

Re: เสือหมอบvsเสือภูเขา ปั่นขึ้นเขา

โพสต์ โดย TJA »

junhom เขียน: ปล.เฟรมคาร์บอนเหมือนกันและอัตราทดเกียร์ใกล้เคียงกัน
บอกอัตราทดใกล้เคียงกัน งี้ผมแทงเสือหมอบหมดหน้าตักเลยครับ
เพราะอัตราทดคือสิ่งเดียวที่เป็นข้อได้เปรียบของเสือภูเขา
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ชันสุด ๆ เสือภูเขา

ชันไม่มาก เสือหมอบ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

เสือหมอบขึ้นเขาชันๆขณะปั่นถึงจุดชันแล้วปั่นไม่ใหว ขอถามว่าขณะนั้นปลดครีททันใหมครับ ผมใช้เสือภูเขาบางครั้งปลดไม่ทัน ถึงกับล้มทั้ๆที่ครีทเสือภูเขาปลดง่ายกว่าเสือหมอบมาก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

TJA เขียน:
junhom เขียน: ปล.เฟรมคาร์บอนเหมือนกันและอัตราทดเกียร์ใกล้เคียงกัน
บอกอัตราทดใกล้เคียงกัน งี้ผมแทงเสือหมอบหมดหน้าตักเลยครับ
เพราะอัตราทดคือสิ่งเดียวที่เป็นข้อได้เปรียบของเสือภูเขา
ใช่เลยครับ มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ เทหมดหน้าตักเช่นกัน

น้ำหนักที่น้อยกว่า ยางที่มีความต้านทานต่อการหมุนที่น้อยกว่ามากๆ รถที่stiffกว่า ไม่มีอาการย้วยหรือยุบๆเด้งๆจากชอคหน้า ยังไงๆเสือหมอบก็เอาไปกิน ขนาดอัตราทดปกติ เสือภูเขาถ้าไม่ได้แข็งแรงจริงๆ โอกาสไล่บี้เสือหมอบก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ

ส่วนทางที่ชันมากๆ ชันที่สุด อะไรก็ขึ้นไม่ได้เหมือนกันครับ เพราะจะเกิดอาการ"ยกล้อหน้า" อัตราทดเกียร์ไม่ได้ช่วยในเรื่องนี้ แต่มันเป็นธรรมชาติที่ต้องยอมรับ

สมัยหนุ่มๆขี่เสือภูเขาตะลุยเขาชันๆกันมาเยอะ ทางที่ชันมากจนขึ้นไม่ได้ ไม่ได้เป็นเพราะแรงไม่มี แต่เป็นเพราะว่ามันปั่นไม่ได้ เช่น หน้ายกลอย ควบคุมรถไม่ได้แล้วจึงต้องลง ส่วนขาก็ยังมีแรงกดบันไดอยู่ ก็พวกผมขี่บน"ภูเขา"จริงๆ ไม่ใช่ขี่บนทางเรียบที่เป้นทางชันๆนะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

แข่งลงเขา เสือภูเขาอาจจะชนะ นะแจ๊ะ :lol: :lol: :lol:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เคยเจอมาแล้ว ช่วงไปเขาโจด 200km audax

เจอเสือภูเขาคันหนึ่ง ล้อใหญ่ ยางอ้วน ลงจากเขาโจดมาด้วยกันแบบโหดๆ ทางก็ไม่ค่อยดีด้วย ผมใช้ 700x25C ทิ้งโค้งโหนมันแบบสุดชีวิต ขอบล้อ Exalith II เบรคทีก็หอนไปทั้งภูเขา โดนเสือภูเขาแซงแบบนุ่มๆ ไล่ในโค้งไม่ทันอีกตะหาก ยางใหญ่ๆ ชอคหน้าแบบช่วยซับแรงกระแทก แถมดิสเบรค

อันนี้ยอมเลย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

โพสต์ โดย amscmu »

สงสัยจะมีมอเตอร์ไฟฟ้าช่วยแล้วละครับ แบบนั้น 555
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

แล้วท่านจะขึ้นเขาทางไหนละครับ เสือหมอบใช้ทางเรียบลาดยางคอนกรีต เสือภูเขาใช้ทางลุยถนนลูกรังถนนดินหินลอย ใช้รถให้ถูกกับทางครับ
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

โพสต์ โดย junhom »

kaemart เขียน:แล้วท่านจะขึ้นเขาทางไหนละครับ เสือหมอบใช้ทางเรียบลาดยางคอนกรีต เสือภูเขาใช้ทางลุยถนนลูกรังถนนดินหินลอย ใช้รถให้ถูกกับทางครับ
เสือหมอบมันก็ต้องเอาขึ้นเขาขทางเรียบอยู่แล้วครับ จะเอาไปขึ้นทางขรุขระคงสู้ภูเขาไม่ได้อยู่แล้วอันนี้รู้กัน ความหมายของผมคือ ขึ้นภูทับเบิก ดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพหรือเขาต่างๆตามท้องถิ่นครับ :mrgreen:
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
WSG
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891220981
team: ??
Bike: Giant

โพสต์ โดย WSG »

ถ้าแค่ทางแบบดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ
เสร็จเสือหมอบแบบไม่ต้องสืบครับ
chayathon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chayathon »

ได้มาเปิดหูเปิดตาแถวๆ Arizona ที่นี่เค้าใช้เสือภูเขากันเป็นส่วนใหญ่ แต่เค้าขี่ทางที่ไม่ใช่ถนนลาดยางกันครับ เสือภูเขาคือลุยจริงๆจังๆ เลยครับ ขึ้นเขาลงเขาแทบไม่เห็นทางถนน ส่วนเสือหมอบก็ทางลาดยางเท่านั้นครับ ออกนอกทางยางแตก โดนหนามตะบองเพชรตำ ปีนเนินกันมันเลยครับ เพราะทางราบน้อย บ้านเราราบกว่าเยอะ
ถ้าขึ้นเขาเอาเร็วให้เสือหมอบครับ ขึ้นเอามันให้เสือภูเขาครับ
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ขึ้นเขาหมอบเร็วกว่าครับ แต่ตอนลง???? ถ้าชันไม่มาก ถนนกว้างผิวถนนดี มีโค้งรับแบบดอยสุเทพ เอาหมอบลงสนุกครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ MTB ลงเขาปลอดภัยกว่าครับ เบรคดิส โช็คหน้ากับยางหน้ากว้างช่วยซัพแรง ผมซ้อมขึ้นสถานีทวนสัญญาณบ่อยๆ ทางชันดี แบบจัดๆ หน้าตั้งเกียร์เบาสุดเลย แต่ผิวถนนไม่เรียบ ไม่กล้าเอาหมอบลงครับกลัวตกเขา
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

lucifer เขียน:
TJA เขียน:
ใช่เลยครับ มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ เทหมดหน้าตักเช่นกัน

น้ำหนักที่น้อยกว่า ยางที่มีความต้านทานต่อการหมุนที่น้อยกว่ามากๆ รถที่stiffกว่า ไม่มีอาการย้วยหรือยุบๆเด้งๆจากชอคหน้า ยังไงๆเสือหมอบก็เอาไปกิน ขนาดอัตราทดปกติ เสือภูเขาถ้าไม่ได้แข็งแรงจริงๆ โอกาสไล่บี้เสือหมอบก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ

ส่วนทางที่ชันมากๆ ชันที่สุด อะไรก็ขึ้นไม่ได้เหมือนกันครับ เพราะจะเกิดอาการ"ยกล้อหน้า" อัตราทดเกียร์ไม่ได้ช่วยในเรื่องนี้ แต่มันเป็นธรรมชาติที่ต้องยอมรับ

สมัยหนุ่มๆขี่เสือภูเขาตะลุยเขาชันๆกันมาเยอะ ทางที่ชันมากจนขึ้นไม่ได้ ไม่ได้เป็นเพราะแรงไม่มี แต่เป็นเพราะว่ามันปั่นไม่ได้ เช่น หน้ายกลอย ควบคุมรถไม่ได้แล้วจึงต้องลง ส่วนขาก็ยังมีแรงกดบันไดอยู่ ก็พวกผมขี่บน"ภูเขา"จริงๆ ไม่ใช่ขี่บนทางเรียบที่เป้นทางชันๆนะ
เหมือนตอนผมปั่นฟิกเกียร์ขึ้นเขา ก่อนสุดทาง ผมก็ต้องยอม ไม่ใช่เพราะเเรงหมด แต่ยืนโหน แล้วล้อหลังมันฟรี ขาจานชี้ที่12/6นาฬิกา เลยไม่มีแรงส่ง

แรงยังมี แต่ต้องยอมก็เพราะแรงที่มี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”