เอาล้อ Zonda ใส่รถวินเทจ 8 สปีด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
TU_77
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The Lover Bike
Bike: CANYON Aeroad, COLNAGO CLX 3.0, COLNAGO Master, Alex Moulton, Brompton

เอาล้อ Zonda ใส่รถวินเทจ 8 สปีด

โพสต์ โดย TU_77 »

ผมคิดจะเปลี่ยนล้อรถวินเทจ ที่มีชุดเกียร์ Campagnolo C-Record 8 สปีด สับถัง โดยอยากคงชุดเกียร์นี้ไว้เพราะมันคลาสสิก และใช้งานดีไม่แพ้ชุดเกียร์ใหม่ๆครับ แต่สงสัยว่าจะเอาล้อ Zonda รุ่นใหม่ที่ตามสเปก เขียนว่ารองรับ 9-10-11 มาใส่ได้หรือเปล่า หรือต้องมีการใส่ spacer ถ้าใส่แล้วมีผลกับการใช้งานหรือไม่ครับ
รบกวนความเห็นผู้รู้ หรือผู่ที่เคยลองแบบนี้มาแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันครับ
It's all about bike, journey and life.
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เอาล้อ Zonda ใส่รถวินเทจ 8 สปีด

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เฟืองแคมแปคต่างสปีดโม่ไม่เหมือนกันครับ ยกเว้นว่าจะไปใช้เฟืองชิมาโน่ หรือแสรม แล้วรองแหวนเอาอย่างว่านั่นล่ะ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เอาล้อ Zonda ใส่รถวินเทจ 8 สปีด

โพสต์ โดย mindbomb »

ช่างหนึ่งครับ รบกวนด้วยครับ เปิดเจอพอดี ผมมีล้อ+ดุมชิมาโน่ ติดรถ ๑๐ สปีดมา ผมจะเอาไปใส่เฟืองสวม ๗ สปีด มีวิธีวัดไงครับว่าจะต้องรองแหวนกี่มิลฯถึงจะพอดีครับ เพิ่มเติม ดุมเดิมเป็นเฟืองเกลียว จานหน้าสามใบ ชิพเตอร์สับถังครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

mindbomb เขียน:ช่างหนึ่งครับ รบกวนด้วยครับ เปิดเจอพอดี ผมมีล้อ+ดุมชิมาโน่ ติดรถ ๑๐ สปีดมา ผมจะเอาไปใส่เฟืองสวม ๗ สปีด มีวิธีวัดไงครับว่าจะต้องรองแหวนกี่มิลฯถึงจะพอดีครับ เพิ่มเติม ดุมเดิมเป็นเฟืองเกลียว จานหน้าสามใบ ชิพเตอร์สับถังครับ
เจ็ดสปีดเกลียวนอก (Uniguild) หรือเกลียวใน (Hypedguild) ครับ ถ้าเกลียวนอกใส่ไม่ได้นะครับ
ส่วนเกลียวในรองแหวนเหมือนเฟือง 8 มาใส่โม่ 10
เท่าไรจำไม่ได้ละ เปิดเวปที่ระบุผ่านมือถือมันมาไม่ครบตาราง

ถ้าเฟืองเดิมเป็นเฟืองเกลียว ต้องไปซื้อเฟืองสวม 7 สปีดมาใส่ รองแหวนเหมือน เฟือง 8 ใส่โม่ 10

เพิ่มเติม ได้ยินมาว่า โม่ 10 ใส่เฟือง 8 ต้องกลึงโม่ออก 1.8 มิล
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

RoBBen เขียน:
mindbomb เขียน:ช่างหนึ่งครับ รบกวนด้วยครับ เปิดเจอพอดี ผมมีล้อ+ดุมชิมาโน่ ติดรถ ๑๐ สปีดมา ผมจะเอาไปใส่เฟืองสวม ๗ สปีด มีวิธีวัดไงครับว่าจะต้องรองแหวนกี่มิลฯถึงจะพอดีครับ เพิ่มเติม ดุมเดิมเป็นเฟืองเกลียว จานหน้าสามใบ ชิพเตอร์สับถังครับ
เจ็ดสปีดเกลียวนอก (Uniguild) หรือเกลียวใน (Hypedguild) ครับ ถ้าเกลียวนอกใส่ไม่ได้นะครับ
ส่วนเกลียวในรองแหวนเหมือนเฟือง 8 มาใส่โม่ 10
เท่าไรจำไม่ได้ละ เปิดเวปที่ระบุผ่านมือถือมันมาไม่ครบตาราง

ถ้าเฟืองเดิมเป็นเฟืองเกลียว ต้องไปซื้อเฟืองสวม 7 สปีดมาใส่ รองแหวนเหมือน เฟือง 8 ใส่โม่ 10

เพิ่มเติม ได้ยินมาว่า โม่ 10 ใส่เฟือง 8 ต้องกลึงโม่ออก 1.8 มิล

โม่สิบแท้ ใส่เฟืองแปด/เก้า ต้องกลึงโม่ออกมิลนึงครับ ตามแหวนรองเฟืองสิบ แล้วๆก็เหมือนจะใส่กันไม่ได้ด้วยมั้ง เพราะร่องที่สวมกับเฟืองไม่เท่ากัน

แต่โม่สิบแท้ ผมว่า หาไม่ง่ายหรอกครับ โม่ยุคก่อนที่จะเป็นโม่11 จะเป็นโม่เก้าแทบทั้งหมด ทำให้เวลาใส่เฟืองสิบ ต้องรองแหวนมิลนึงเข้าไปด้วย

มั้ง!!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”