สอบถามเบาะของรถ TT

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0967610077
team: Lipda Cycling
Bike: Trek Madone9.2 Bmc SLR02

สอบถามเบาะของรถ TT

โพสต์ โดย Pasanan »

รบกวนช่วยแนะนำ เบาะสำหรับรถTT ให้หน่อยครับ Seat bone กว้าง 150-155 มม. มีรุ่นไหนเหมาะกับความกว้างSeat bone ผมได้บ้างครับ.
ปล. เคยลองนั่งเบาะฟิสิค เจ็บมากๆ

ขอบคุณครับ :P :P :P
รูปประจำตัวสมาชิก
kobkob
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเบาะของรถ TT

โพสต์ โดย kobkob »

Fizik tritone หรือว่าตัวอื่น ที่ว่าเจ็บ

Tritone ก็นั่งดีนะ เลือก รุ่น 6.5 จมูกจะโตหน่อย

หรือไม่ก็ dash ถึงจะเจ็บ แต่คงต้องจบ

ทางทีดี คงต้องลองเองอ่ะนะ
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Madone9.2 Bmc SLR02

kobkob เขียน:Fizik tritone หรือว่าตัวอื่น ที่ว่าเจ็บ

Tritone ก็นั่งดีนะ เลือก รุ่น 6.5 จมูกจะโตหน่อย

หรือไม่ก็ dash ถึงจะเจ็บ แต่คงต้องจบ

ทางทีดี คงต้องลองเองอ่ะนะ
มีร้านไหนเค้าให้ลองบ้างไหมครับ เพราะที่ไปถามมาไม่เคยให้ลองเลย ต้องจ่ายมัดจำก่อนลอง
kobkob
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kobkob »

ม่ายรู้ เพราะที่มีก้อซื้อมาลอง เพราะคำว่าดี ใช้กับอานไม่ได้ ตรูดใครตรูดมัน ได้แค่เป็นแนวทางอ่ะนะ

หายืมเพื่อน หรือไม่ก้อ อาจจะต้องปรึกษาร้าน fitting ละม้าง
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

Tritone นี่ผมลองแล้ว ไม่ไหวเลยครับ ใช้เบาะธรรมดายังดีกว่า
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

การนั่งเบาะ TT ไม่ได้นั่งบน Sit bone ( ischial tuberosity ) นะครับ แต่จะนั่งบน inferior pubic rami

ดังนั้นการเลือกเบาะโดยวัด Sit bone จะไม่สามารถใช้กับการเลือกเบาะสำหรับ TT ครับ

เพราะเวลาที่เราปั่นจริงๆนั้น เราจะกระเถิบตัวมานั่งแถวๆจมูกอาน จุดรับน้ำหนักจะเลื่อนไปตกที่ inferior pubic rami ( rami เป็นพหูพจน์ครับ ส่วน Ramus เป็นเอกพจน์ ) แทน

คราวนี้ก็ต้องดูกันหละว่า inferior pubic rami ทำมุมกว้างหรือแคบแค่ไหน ท่านั่งเป็นยังไง เหมือนกับที่เคยกล่าวไว้นานแล้วว่า ศาสตร์เกี่ยวกับ Road bike กับ ศาสตร์เกี่ยวกับ TT หรือ รถไตร มันไม่เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นการ fitting แม้แต่กระทั่งลักษณะของเบาะเอง

ถ้าจำไม่ผิด Bontrager จะมีเบาะที่สามารถปรับความกว้างของจมูกอานให้ลงตัวกับ inferior pubic rami ได้ครับ
ส่วนตัว ผมใช้ Adamo Prologue ติดมากับรถที่ซื้อ

กว่าจะปรับตัวนั่งได้ โดยทนกับมันได้ ก็ต้องใช้เวลานานพอสมควรครับ คล้ายๆกับนั่งกันจนก้นด้านแบบรถถนน แต่มันจะด้านคนละที่ แล้วก็ต้องเลือกกางเกงที่เป้าด้านหน้ากว้างๆด้วย จะได้ช่วยประคองบริเวณที่สัมผัสได้

รูปภาพ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน:เจอแล้ว https://www.trekbikes.com/us/en_US/equi ... e/p/09863/
ขอบคุนมากคับ เจอใน Ebay ละคับ 4000 ก่าๆ ขอบคุนคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”