ตะคริวกินต้นขาด้านนอก เส้นยึดสลับวันละข้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
siampiccolo
ขาประจำ
ขาประจำ

ตะคริวกินต้นขาด้านนอก เส้นยึดสลับวันละข้าง

โพสต์ โดย siampiccolo »

ช่วงนี้ผมซ้อม Base Training คุม HR ไม่ให้เกิน zone 2 ปัญหาคือพอได้ระยะทางเกิน 20 กม. เส้นจะเริ่มยึดที่ต้นขาด้านนอก โดยที่แปลกคือเป็นสลับข้าง เช่นวันนี้เป็นซ้าย พรุ่งนี้จะเป็นขวา เป็นมาเกือบสัปดาห์ ผมปั่นมา 3 เดือน ปั่นบ่อย โดยสองเดือนหลังมานี่ ระยะทางไม่เคยต่ำกว่า 20 กม. ส่วนใหญ่จะ 30 กม.ขึ้น และมีการ warm up 10 นาทีก่อนเสมอ จนวันนี้ตะคริวกิน

เท่าที่หาอ่านจาก google ส่วนใหญ่จะบอกว่าเพราะขาดน้ำ แต่ผมเติมน้ำทุกๆ 10 นาที ช่วงนี้มีปรับหลักอานสูงขึ้นระดับหัวรองเท้าแตะพื้น จะใช่เพราะสาเหตุนี้ไหมครับ หรือเพราะอย่างอื่น รบกวนขอคำแนะนำครับ เส้นตึงต้นขาด้านนอกทั้งสองข้างนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะคริวกินต้นขาด้านนอก เส้นยึดสลับวันละข้าง

โพสต์ โดย cocommnn »

ถ้าฟิตติ้งเอง ขอเดาว่า ปรับเบาะสูงและเดินหน้าเบาะมาก
ปรับแบบนี้ความรู้สึกคือ มีแรงกดบันไดมาก รู้สึกดีที่มีแรงกดมากกว่าเดิม
แต่หลังจาก20-30กม.ไปแล้ว ตะคริวรับประทาน
เพราะขาไม่ได้รีแล็คเลย ขาอยู่ในตำแหน่งพร้อมเกร็งพร้อมออกแรงตลอดเวลา
siampiccolo
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะคริวกินต้นขาด้านนอก เส้นยึดสลับวันละข้าง

โพสต์ โดย siampiccolo »

สงสัยจะใช่ครับ ผมปรับเบาะหน้าสุดด้วย เดี๋ยงลองปรับดูครับ ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”