เฟือง 11-36 11speed ถ้าใส่ตีนผี ขายาว 105/ultegra จำเป็นต้องใส่ road link ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
papanamtal
สมาชิก
สมาชิก

เฟือง 11-36 11speed ถ้าใส่ตีนผี ขายาว 105/ultegra จำเป็นต้องใส่ road link ไหมครับ

โพสต์ โดย papanamtal »

อยากทราบว่า ถ้า ใช้ เฟือง หลัง 11-36 11 speed และจะเอามาใช้กับ ตีนผีขายาว 105 หรือ ultegra จำเป็นต้องใส่ road link เพิ่มไหมครับ

ขอบคุณครับ
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

Re: เฟือง 11-36 11speed ถ้าใส่ตีนผี ขายาว 105/ultegra จำเป็นต้องใส่ road link ไหมครับ

โพสต์ โดย teemai »

ถ้าขึ้นเฟืองใหญ่สุดแล้ว ไขสกรูBแล้ว

ลูกกลิ้งตัวบน มันไม่ชนเฟือง ก็ไม่ต้อง(มั้ง)ครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

Re: เฟือง 11-36 11speed ถ้าใส่ตีนผี ขายาว 105/ultegra จำเป็นต้องใส่ road link ไหมครับ

โพสต์ โดย MAD_MAX »

Shimanoขายาว กับ เฟืองหลัง 11-36 ไม่ต้องใช้ RoadLinkครับ เหลือๆ สบายๆ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เฟรมส่วนใหญ่ ไม่ต้องใส่ RoadLink ก็สามารถทำได้ครับ ยกเว้นเฟรมที่ hanger สั้นมากๆเท่านั้น ซึ่งเท่าที่ผ่านก็ยังไม่เคยเห็นว่าจะมีเฟรมตลาดตัวไหนที่มี Hanger สั้นจนมีปัญหานะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ระหว่าง ขาสั้น+roadlink กับ ขายาวตัวเดียว แบบไหนดีกว่ากันครับ ในกรณีที่ผมใช้ หน้า50-36 กับหลัง11-36 ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ตอบยากนะ เพราะผมเองถึงจะมี RoadLink แต่ไม่เคยใช้เลย เวลาจะไต่ดอยอินท์ ผมเลือกใช้ตีนผีขายาวมากกว่า เพราะไม่ต้องมีปัญหาเรื่องการปรับความยาวของข้อโซ่ครับ คือ ตีนผีมันมีประเด็นปลีกย่อยอยู่ 2 เรื่องคือ
1. เฟืองใหญ่สุดที่มันจะไต่ขึ้นได้ กับ
2. ความแตกต่างของเฟืองเล็กสุดกับใหญ่สุด ที่จะทำให้สามารถเลือกความยาวโซ่ที่พอเหมาะที่โซ่จะไม่หย่อนเกินไป และไม่สั้นเกินไป

ในกรณีของ Roadlink คุณจะได้เฟืองใหญ่สุดที่ไต่ได้ แต่จะมีปัญหาเรื่องความยาวโซ่ที่กำลังดี เพราะความยาวโซ่ที่ทำให้โซ่ตึงพอดี อาจจะต้องระมัดระวังเรื่องเกียร์ต้องห้ามถึง 2 เกียร์ ในขณะที่ตีนผีขายาวจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ต้องห้ามเพียงแค่เกียร์เดียว

ที่สำคัญคือ ถ้าใช้ Roadlink จะต้องระวังเพราะมันเท่ากับไปยืดความยาวของ Hanger แต่ส่วนของ RoadLink มันแข็งกว่า Hanger โอกาสที่จะทำให้ Hanger คดงอจึงไม่ใช่เรือ่งยากเลย

ความเห็นส่วนตัวจริงๆ คือ ถ้าเลือกจะใช้แค่เฟือง 11-36 ซื้อตีนผีขายาวเพิ่มขึ้นอีก 1 ตัว และโซ่อีก 1 เส้นดีกว่าครับ มองยาวๆแล้วสบายใจกว่า ยกเว้นว่าจะเลือกใช้เฟือง 11-42 อันนี้ค่อยใช้ RoadLink
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

มายืนยันอีกเสียงว่าไม่จำเป็นครับ แต่ต้องใช้โซ่เส้นใหม่ที่จำนวนข้อเยอะกว่าของเดิมนะครับ(ไม่แนะนำให้ต่อ)
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

ถ้าจานหน้า 50-36 และเฟืองหลัง 11-36 แล้วตีนผีเป็นขาสั้น

คำถาม... ตีนผีขาสั้นที่ว่า เป็นตีนผีของค่ายใหน? SRAM หรือ Shimano?

ถ้าเป็นขาสั้นของ SRAM ไม่ได้ครับ ต้องใช้ RoadLink

แต่ถ้าเป็นขาสั้นของ Shimano สามารถใช้ได้ครับ ไม่ต้องใช้RoadLink

ถ้าถามต่อว่า ทำไมShimanoขาสั้นใช้ได้ แล้วSRAMขาสั้นใช้ไม่ได้? ก็ในเมื่อขาสั้นเหมือนกัน
ตอบสั้นๆว่า ตีนผีขาสั้นเหมือนกันก็จริง เวลาตีนผีทำงานรับการเปลี่ยนเกียร์ ตีนผีของShimanoมันมีระยะclearanceให้ตัวตีนผีให้ตัวได้อีกนิดนึง ต่างจากตีนผีSRAMที่ระยะที่ว่านี้ไม่มี เลยเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้SRAMเปลี่ยนเกียร์ได้แม่นกว่าShimanoนิดนึง

ปล. แต่อย่าลืมนะ โซ่ต้องยาวพอ , คิดว่าต้องซื้อโซ่เส้นใหม่ เพราะโซ่ที่ใช้ปกติๆไม่น่าจะยาวพอ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

lucifer เขียน:ตอบยากนะ เพราะผมเองถึงจะมี RoadLink แต่ไม่เคยใช้เลย เวลาจะไต่ดอยอินท์ ผมเลือกใช้ตีนผีขายาวมากกว่า เพราะไม่ต้องมีปัญหาเรื่องการปรับความยาวของข้อโซ่ครับ คือ ตีนผีมันมีประเด็นปลีกย่อยอยู่ 2 เรื่องคือ
1. เฟืองใหญ่สุดที่มันจะไต่ขึ้นได้ กับ
2. ความแตกต่างของเฟืองเล็กสุดกับใหญ่สุด ที่จะทำให้สามารถเลือกความยาวโซ่ที่พอเหมาะที่โซ่จะไม่หย่อนเกินไป และไม่สั้นเกินไป

ในกรณีของ Roadlink คุณจะได้เฟืองใหญ่สุดที่ไต่ได้ แต่จะมีปัญหาเรื่องความยาวโซ่ที่กำลังดี เพราะความยาวโซ่ที่ทำให้โซ่ตึงพอดี อาจจะต้องระมัดระวังเรื่องเกียร์ต้องห้ามถึง 2 เกียร์ ในขณะที่ตีนผีขายาวจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ต้องห้ามเพียงแค่เกียร์เดียว

ที่สำคัญคือ ถ้าใช้ Roadlink จะต้องระวังเพราะมันเท่ากับไปยืดความยาวของ Hanger แต่ส่วนของ RoadLink มันแข็งกว่า Hanger โอกาสที่จะทำให้ Hanger คดงอจึงไม่ใช่เรือ่งยากเลย

ความเห็นส่วนตัวจริงๆ คือ ถ้าเลือกจะใช้แค่เฟือง 11-36 ซื้อตีนผีขายาวเพิ่มขึ้นอีก 1 ตัว และโซ่อีก 1 เส้นดีกว่าครับ มองยาวๆแล้วสบายใจกว่า ยกเว้นว่าจะเลือกใช้เฟือง 11-42 อันนี้ค่อยใช้ RoadLink
ขอบคุณมากครับ เท่าที่เคยอ่านๆมาผมเข้าใจว่าขาสั้นกับขายาวต่างกันเฉพาะความยาวของขาล่าง ซึ่งจะเกี่ยวข้องกับค่าtotal capacityอย่างเดียวใช่ป่าวครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

charlt เขียน: ขอบคุณมากครับ เท่าที่เคยอ่านๆมาผมเข้าใจว่าขาสั้นกับขายาวต่างกันเฉพาะความยาวของขาล่าง ซึ่งจะเกี่ยวข้องกับค่าtotal capacityอย่างเดียวใช่ป่าวครับ
ไม่เชิงครับ ขึ้นกับว่าตีนผีอันนั้นเป็นของอะไร ถ้าเป็นของเสือภูเขา เขาออกแบบมาสำหรับเฟืองหลังใหญ่ที่สุดเอาไว้แล้ว (​ซึ่งก็คือระยะห่างระหว่าง จุดหมุนของเฟืองจอกกี้ ( เฟืองลูกรอกตัวบน ) กับ จุดศูนย์กลางของดุมหลัง เพียงพอสำหรับใช้งานกับเฟืองหลังใหญ่ที่สุดที่เขาคำนวณไว้แล้ว ) จากนั้นจึงมาออกแบบขาล่างของตีนผี เพื่อหวังผลเรื่อง Total capacity ที่เหมาะสมกับจำนวนใบจานที่เลือกใช้

แต่สำหรับเสือหมอบนั้น ตีนผีขายาวเพิ่งจะมีมาไม่กี่ปีนี่เอง เดิมทีตีนผีเสือหมอบออกแบบมาสำหรับเฟืองหลังใหญ่สุดไม่เกิน 27T ด้วยซ้ำไป แล้วภายหลังจึงกลายเป็น 28T ซึ่งนั่นก็หมายถึงตีนผีขาสั้นที่เราเรียกๆกันอยู่นี่เอง แต่พอเอาเข้าจริงๆ ตีนผีขาสั้นของShimano ก็มักจะเลยเถิดไปได้ถึง 32T ในขณะที่ของ SRAM จะไปไม่ถึง 32T

ภายหลัง Shimano ออกตีนผีขายาวในรุ่น Ultegra โดยทำมาให้ใช้กับเฟือง 11-32T ซึ่งความยาวของขาล่าง และขาบน ทำมาให้ลงตัวได้พอดี ทั้งเฟืองใหญ่สุดที่ใช้ได้คือ 32T ( แบบเป็นทางการ ) และ Total capacity เท่ากับ 37 จึงสามารถใช้งานได้ด้วยความยาวโซ่ที่ปกติ ไล่เกียร์ได้ครบทั้ง 22เกียร์โดยไม่ต้องขืนใจ หรือ ลุ้นมากมาย ( แต่จริงๆในระหว่างใช้งานจริงๆ ก็ไม่ควรใช้หน้าใหญ่สุด กับ เฟือง 32อยู่ดี โซ่ที่เยื้องมากๆ และแรงเค้นมากๆ อาจจะสร้างความเสียหายได้

สุดท้ายตีนผีขายาวของ Shimano ก็ยังใช้กับเฟือง 36T ได้อยู่ดี 555 แต่ความยาวโซ่ที่เหมาะสมจริงๆ ถ้าขึ้นจานใหญ่ จะใช้ได้แค่เฟือง 32T ตามสเปคของ Total capacity เท่านั้น ถ้าจะให้ขึ้นเฟือง 36Tได้ ก็ต้องต่อโซ่ไปอีก 2 ข้อ แปลว่าที่จานเล็กโซ่ก็จะหย่อนไป
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 28 พ.ค. 2017, 11:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

สอบถามนะครับมีปัญหา เฟือง 11-36 11SP หายากครับ ??? ตัวไหนจะน่าใช้ และหาของได้ไม่ยากเกินไป
อยากได้ Sram Force แต่เท่าที่ได้ยินว่าหาของยากมาก
ที่พอจะหาได้ตอนนี้เป็นเฟืองจีน MTB พวก Sun..... ทั้งหลาย จากที่เคยได้คุยกับคนที่เคยใช้ว่ากันว่า เปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยเนียนครับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เฟือง 11-36 11 sp เท่าที่ผ่านตามา มีอยู่ในชุด SRAM Force 1 ครับ
ส่วน Shimano เท่าที่ทราบมา เหมือนจะไม่มีชุดนี้ จะมีก็เฉพาะ 11-36 10sp ( ผมเคยเล่นวิชามาร เอา 8เฟืองเล็กของ 11-32 11sp กับ 3เฟืองใหญ่ของ 11-36 10sp มาผสมกัน ปรับสายเกียร์นิดหนึ่ง ก็เอามาใช้ขึ้นอินทนนท์ได้สบายๆ แค่รำคาญช่วงกระโดดจากเฟือง 21T ไปขึ้น 28T เลยเท่านั้นแหละ

ผมซื้อ 11-36 11sp มาใช้ได้ราวๆกลางปี 2558 แล้วครับ (สั่งผ่าน ebay) จากนั้นก้ได้ข่าวว่า world bike หรือ sport bicycle จะสั่งเข้ามาเช่นกัน เพราะต่างก็เป็นตัวแทนของ SRAM ในบ้านเรา แต่เท่าที่ผ่านๆมาก็เหมือนกับที่เรารู้ๆกันครับ มันเป็นเฟืองที่คนไม่ค่อยจะใช้กัน เพราะสามารถหาเฟือง 11-42 ของ XTR ที่เบากกว่า ไต่ได้เบาแรงกว่า

ลองดูที่ http://www.ebay.com/sch/i.html?_trksid= ... &_from=R40 ไม่รู้ว่าจะแพงกว่าในบ้านเราหรือเปล่านะครับ
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ขอบคุณพี่หมอครับ เรื่องโมเกียร์สำหรับไต่เขานี้ มันก็สนุกอีกแบบครับ
หรือว่า??..ถ้ามีใบแต่งแบบ A2Z ใบใหญ่ 36 อัดใส่เป็นเกียร์ 1 ถอดใบ 13,14 ออกจากชุด 11-32 ก็น่าจะดี
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เคยเห็นเหมือนกันนะ ใบแต่งที่ว่านี่ แต่มันก็ผ่านตามานานมากแล้วหละครับ
julmanop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0614042132
team: ทีแรก ตั้งใจออกกำลังกายเฉยๆ
Bike: Trek ,GT, Bianchi , Cerve'lo and Dahon
ตำแหน่ง: จตุจักร

โพสต์ โดย julmanop »

Pin

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”