Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Sadung_osk124
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

Re: Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

โพสต์ โดย Sadung_osk124 »

เปลี่ยน etap มาละครับบ ช่างที่ต่ดตั้งบอกว่า ใช้ จานหน้าเล็ก 2 เฟืองสุดท้ายจะสีสับจาน ละเวลาเปลี่ยนจากจานเล็กให้เปนจานใหญ่ ให้เฟืองอยุตำแหน่ง 8/11 เท่าที่ลองไนหมูบ้านโซ่มะตกครับ
แต่ช่างบอกว่าถ้าเฟืองเล็กอยุ่ 10/11 หรือ 11/11 จะมีโอกาสตกสูงมาก
ไฟล์แนบ
IMG_3197.JPG (121.11 KiB) เข้าดูแล้ว 763 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ่java skeggia Team 2015, giant advance sl 2016

Re: Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

โพสต์ โดย somchai.f »

:o :o :o
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

โพสต์ โดย ipuyaa »

zzzz เขียน:การแก้ปัณหาสับจาน Sram กับอะไรที่เบี้ยวๆทุกตระกูล
แบบเอาให้เด็ดขาด ทำได้โดย

1.ใช้สักหลาด ติดรองขาโต๊ะ หนา 1.8 มิล หาได้ตามโฮมโปรหรือ ร้านเครื่องมือช่าง
2.วางทาบกับโครงสับจานด้านนอกโดยให้สติกเก้ออยู่บน ตัดให้ได้รูปตั้งแต่หัวสับจานจนถึงกลางๆตัว แล้วตัดให้พอดี
3.แปะลงไปที่ด้านในของโครงสับจานฝั่งจานใหญ่
ตั้งเกียรใหม่.....
จบ
เนียร
เสถียร

เหตุ
สับจานของ Shimano ช่องนำโซ่จะกว้าง 9 mm และจะมี trim ที่มือตบให้ขยับได้นิดๆหน่อยๆ ในจังหวะที่โซ่สี
แต่ของ Sram ดิบๆ ไม่มีการสี เพราะ ช่องนำโซ่เขากว้าง 11 mm. ตบแล้ว เลยหล่น
การติดสักหลาดก็เพื่อลดความกว้างครับ

ลองดูละกัน
สักหลาดหลุดก็เปลี่ยน
แต่ที่ใช้ๆมา อยู่กันเกินครึ่งปีทั้งนั้นครับ
สอบถามเพิ่มครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหากับสับจานหน้า Sram rival กับใบเบี้ยว doval มันไม่ค่อยจะขึ้นใบใหญ่ถ้าปั่นบนพื้น
แต่ถ้าขึ้นแท่น Service จะสามารถสับขึ้นได้ปกติ แต่ปันบนถนนจริง ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เคยให้ช่างดูบอก
ว่าต้องใส่ตัวรองสับจานเพื่อให้สัปจานมันเยื้องไปข้างหลังอีกนิดนึง
ถ้าทำแบบท่านพี่ว่า น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

ที่เจอ การไม่ค่อยยอมขึ้นใบใหญ่จะมาจากการไม่กล้าตั้งสับจานให้ผลักออกมามากๆ เพราะมันจะหล่นนอกนั้นเอง
ถ้าแปะแล้ว ก็ไม่ต้องกลัวหล่นนอก
ช่างก็สามารถตั้งสับจานให้ดันได้ลึกขึ้น โซ่ก็ปีนง่ายขึ้น...
ลองดูก่อนครับ ไม่กี่สิบบาท...
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ipuyaa เขียน: สอบถามเพิ่มครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหากับสับจานหน้า Sram rival กับใบเบี้ยว doval มันไม่ค่อยจะขึ้นใบใหญ่ถ้าปั่นบนพื้น
แต่ถ้าขึ้นแท่น Service จะสามารถสับขึ้นได้ปกติ แต่ปันบนถนนจริง ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เคยให้ช่างดูบอก
ว่าต้องใส่ตัวรองสับจานเพื่อให้สัปจานมันเยื้องไปข้างหลังอีกนิดนึง
ถ้าทำแบบท่านพี่ว่า น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ
จาน Doval ออกแบบไม่เหมือนชาวบ้านครับ ข้อเสียหลักๆคือมันไม่มีหมุดวิดโซ่ อย่างรูปแรกสีแดงๆเป็นจานเบี้ยว snail มันจะมีหมุดสีเงินๆเอาไว้เกี่ยวโซ่ดึงขึ้นจานใหญ่และสังเกตดีๆเค้าจะเซาะร่องเพื่อนำโซ่ไปให้หมุดเกี่ยวไว้ด้วย ซึ่งใบเบี้ยวหรือใบกลมทุกตัวที่ผมเคยใช้ทำแบบนี้หมดยกเว้น Doval
20180918_140009.jpg (179.62 KiB) เข้าดูแล้ว 406 ครั้ง
ส่วน Doval มันแค่เซาะร่องตรงฟันไว้เกี่ยวโซ่อย่างเดียวแบบในรูป
20180918_135950.jpg (191.82 KiB) เข้าดูแล้ว 406 ครั้ง
ซึ่งผมว่ามันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่เพราะมีอีกปัญหาคือใบจานมันก็บางมาก ร่องที่เซาะไว้ก็เลยไม่ลึกพอจะเกี่ยวโซ่ได้ ถ้าโซ่ตึงๆต้องดันสับจานสู้แรงๆและผ่อนขาจากบันไดให้เบาลงถึงจะขึ้น แต่ก็มีปัญหาอีกเพราะใบจานบางคือพอโดนดันแรงๆก็ย้วยหลบโซ่อีก บางคนคิดว่าก็คลายสกรู H ออกซักหน่อยให้เราดันสับจานออกไปให้ไกลขึ้นอีกหน่อยก็จบแล้ว ไม่จบครับเพราะจะมีปัญหาโซ่ตกนอกตามมาเพราะสับจาน SRAM โครงมันกว้าง กว่าเราจะดันจนโครงด้านในดันโซ่ขึ้นได้แล้ว โครงอีกด้านจะมีช่องว่างเหลือเยอะมากๆโซ่อาจจะลอดผ่านตกไปด้านนอกได้

สรุปคือถ้ารักจะใช้จานยี่ห้อนี้ต้องปรับพฤติกรรมตอนเปลี่ยนเกียร์ให้ดีครับ ตบเกียร์ให้ถูกมุม(ตบขึ้นตรงช่วงมีร่องฟัน)และผ่อนแรงออกจากบันไดทุกครั้ง ไอ้ที่เราเห็นสับเป๊ะๆในคลิปที่คนขายโชว์ให้ดูนั่นคือรถมันอยู่บนแท่นซ่อมมันไม่มีแรงต้านในตัวโซ่เลยสับเบาๆมันก็ขึ้น 555

ส่วนการต่อยืดระยะสับจานไปด้านหลัง ก็อาจจะแก้ได้ ตามความเข้าใจผมคือมันทำให้เราติดสับจานได้ต่ำกว่าเดิมให้สับจานชิดกับฟันจานใบใหญ่มากที่สุดก็อาจจะทำให้สับจานดันโซ่ได้ดีขึ้นและลดโอกาสโซ่ตกนอกไปได้ และยังลดโอกาสโซ่สีท้องโครงสับจานในเกียร์ที่ใช้ใบจานและเฟืองใบเล็กๆด้วย แต่มันก็จะมีอีกปัญหานึงตามมาคือโซ่ก็จะมีโอกาสสีโครงสับจานซ้ายขวาได้มากขึ้น เพราะยิ่งห่างจากใบจานมุมของโซ่ที่เอียงซ้ายเอียงขวาก็จะยิ่งกว้างขึ้นอาจจะต้องยอมตั้งให้โซ่สีในเกียร์ที่ไม่ได้ใช้แทน อย่างหน้าเล็กหลังเล็กสุดหรือหน้าใหญ่หลังใหญ่
Capture.PNG (769.89 KiB) เข้าดูแล้ว 406 ครั้ง
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

ใบย้วยนี่ แก้ยากครับ
เดิมผมใช้อลูเกรต 6061 มาทำจาน
ยังมีอาการย้วย จึงต้องสั่งชนิดที่รีดบางพิเศษมาใช้ ถึงจะดีขึ้น
7075 หาอย่างบางไม่ได้ โรงงานเขาไม่รีดบางๆกัน มีอยู่ช่วงนึง ผมเอา 7075 หนามาปาดๆขุดๆทำใบจาน...
ต้นทุนแพงมากกกกก...555

ทุกวันนี้ผมเลยเปลียนเป็น ผลิตจาน carbon หมดแล้ว...
เเข็ง และ เงียบกว่ากัน แบบคนละโลก...555
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

zzzz เขียน:ใบย้วยนี่ แก้ยากครับ
ยังมีอาการย้วย จึงต้องสั่งชนิดที่รีดบางพิเศษมาใช้ ถึงจะดีขึ้น
7075 หาอย่างบางไม่ได้ โรงงานเขาไม่รีดบางๆกัน มีอยู่ช่วงนึง ผมเอา 7075 หนามาปาดๆขุดๆทำใบจาน...

ทุกวันนี้ผมเลยเปลียนเป็น ผลิตจาน carbon หมดแล้ว...
เเข็ง และ เงียบกว่ากัน แบบคนละโลก...555
มีโอกาสคงได้ลองอุดหนุน อยากลองคาร์บอนมั่ง อิ อิ ^o^
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

zzzz เขียน:ใบย้วยนี่ แก้ยากครับ

ใช่เจ้าของแบรนด์kr ใบจานคาบอน ป่าวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”