Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Sadung_osk124
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

โพสต์ โดย Sadung_osk124 »

สอบถามพี่ๆครับ พอดีปัจจุบันใช้เฟรม Dogma อยู่ ใส่คู่กับ ชุดขับ Ultegra di2 แต่จานหน้า ใช้ใบ q carbon เคยเจอโซ่ตกใน 1 รอบ
เทียบกับการใช้งานมาทั้งหมด ประมาณ400 กม ถือว่าพอรับได้ครับ

ทีนี้ พึ่งซื้อชุดขับ Red Etap มา เหนว่า Sram กับ Q-Ring เปนของต้องห้าม โซ่ตกบ่อยมาก จริงมั้ยครับ ควรเปลี่ยนเปนใบกลม ดีมั้ยครับ (ชอบใบq มากกว่า ก่อนหน้าเคยใช้ใบกลมละ) หรือว่าต้องหาร้านที่เซตเก่งๆ พอมีแนะนำมั้ยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_2661.JPG (138.45 KiB) เข้าดูแล้ว 3554 ครั้ง
boostup
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917713092
team: ไม่มี
Bike: NICH Signature
ติดต่อ:

Re: Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

โพสต์ โดย boostup »

หาคนที่ปรับตั้งเก่งๆ เข้าใจหลักของ SRAM แล้วปัญหาจะหมดไปครับ ต้อให้โคตรเบี้ยวอย่าง QXL ก็ไม่ตกง่ายๆครับ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

Re: Sram Red Etap กับ ปัญหาโซ่ตก เมื่อใส่คู่กับ Q-Ring

boostup เขียน:หาคนที่ปรับตั้งเก่งๆ เข้าใจหลักของ SRAM แล้วปัญหาจะหมดไปครับ ต้อให้โคตรเบี้ยวอย่าง QXL ก็ไม่ตกง่ายๆครับ
พอมีร้าน หรือช่าง แนะนำมั้ยคับพี่
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

โซ่ตก ตกนอกหรือตกในครับ

ตกนอกเกิดจากตั้งสกรู H กันไว้ไม่ลึกพอ

ตกในเป็นเรื่องธรรมชาติสำหรับ Q ring เพราะถ้าไม่เซทสับจานให้มีโอกาสตกในง่ายๆก็จะเจอปัญหาโซ่ตกกึ่งกลางระหว่างจานใหญ่กับจานเล็ก

rotor จึงแนะนำให้ใส่ตัวกันโซ่ตกด้านใน ( chain catcher )
ปกติ SRAM จะมีตัวกันโซ่ตกมาให้ด้วยไม่ใช่หรือครับ

แต่ SRAM เป็นอะไรที่ไม่ค่อยถูกโฉลกกับจานเบี้ยวนัก ช่างหลายคนส่ายหัวมาแล้ว มันออกแบบมาให้ใช้ได้ดีที่สุดกับจานของมันเอง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

เท่าที่ผมใช้มา shimano เป็นมิตรกับจานเบี้ยวมากกว่าครับ
เพราะสับจานมันมีการ trimming ทั้งเกียร์สายและเกียร์ไฟฟ้า
คือมันมีตำแหน่งเกียร์ให้ขยับหลบโซ่ได้ โครงสับจานเลยออกแบบให้แคบได้มากกว่า
เลยมีช่องว่างให้โซ่ตกได้น้อยกว่า

ส่วน SRAM ไม่มี trimming อาศัยฟีเจอร์ YAW
คือ เบี่ยงท้ายโครงสับจานหลบแนวโซ่อัตโนมัติ
ตั้งสับจานตามคู่มือได้ก็สบายเลย เข้าได้ทุกเกียร์
แต่ข้อเสียคือโครงสับจานมันกว้างกว่า โอกาสโซ่ตกก็จะมากกว่าถ้าใช้ใบเบี้ยว
แต่ถ้าใช้จานกลมผมชอบ SRAM มากกว่านะ ตั้งง่ายกว่า
ไม่ต้องคอยตบเกียร์หลบโซ่ด้วย(มันไม่ควรจะเป็นภาระคนปั่นป่าวฟระ Shimano)

แต่ผมยังข้องใจว่ามันอยู่ที่ใบด้วยหรือเปล่า
เพราะตอนผมใช้ SRAM (Force22) ผมใช้ใบของ Doval 16% ไม่มีปัญหา
ตอนหลังเปลี่ยนไปใช้ Shimano กับใบ Rotor Qring พักนึง
ก่อนจะลองมาใช้ SRAM Red22 (+Qring)เพราะอยากลดน้ำหนัก
คิดว่ามันก็คงจะเหมือนๆกับตอนใช้ Force22+Doval นั่นแหละ
แต่ใส่แล้วก็ถอดขายทิ้งทันทีเพราะโซ่ตกกระจายทำไงก็ไม่หาย
ก็เลยได้เอามาเปรียบเทียบกันถึงได้รู้ความแตกต่างของสับจานตามที่บอกไป
แก้ไขล่าสุดโดย Tungmanx เมื่อ 14 พ.ค. 2017, 12:03, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

lucifer เขียน:โซ่ตก ตกนอกหรือตกในครับ

ตกนอกเกิดจากตั้งสกรู H กันไว้ไม่ลึกพอ

ตกในเป็นเรื่องธรรมชาติสำหรับ Q ring เพราะถ้าไม่เซทสับจานให้มีโอกาสตกในง่ายๆก็จะเจอปัญหาโซ่ตกกึ่งกลางระหว่างจานใหญ่กับจานเล็ก

rotor จึงแนะนำให้ใส่ตัวกันโซ่ตกด้านใน ( chain catcher )
ปกติ SRAM จะมีตัวกันโซ่ตกมาให้ด้วยไม่ใช่หรือครับ

แต่ SRAM เป็นอะไรที่ไม่ค่อยถูกโฉลกกับจานเบี้ยวนัก ช่างหลายคนส่ายหัวมาแล้ว มันออกแบบมาให้ใช้ได้ดีที่สุดกับจานของมันเอง
ตอนนี้ยังเปน di2 คับ ที่เคยตก คือตกใน 1ครั้ง ตอนปั่นสกายเลย จาก จานเล็กไปจานใหญ่ครับ sram etap ยังไม่สีเวลาไปประกอบ เสียวๆเรื่อง qring เลยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าเป็นเกียร์สาย ผมรบราฆ่าฟันกับจานเบี้ยวจนรู้เช่นเห็นชาติกับ Q ring เข้าใจและรู้วิธีกับทุกๆปัญหา แต่สำหรับ DI2 มันออกจะเป็นอะไรที่ควบคุมไม่ได้ทั้งหมด เพราะมันทำงานตามหน้าที่ของมัน สับจานขยับสอดคล้องกับตำแหน่งของตีนผี โดยเฉพาะจังหวะปัดโซ่ลงจานเล็ก หาตัวกันโซ่ตกมาใส่ไว้สักอันหนึ่ง ทุกอย่างจะไปได้สวย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

การแก้ปัณหาสับจาน Sram กับอะไรที่เบี้ยวๆทุกตระกูล
แบบเอาให้เด็ดขาด ทำได้โดย

1.ใช้สักหลาด ติดรองขาโต๊ะ หนา 1.8 มิล หาได้ตามโฮมโปรหรือ ร้านเครื่องมือช่าง
2.วางทาบกับโครงสับจานด้านนอกโดยให้สติกเก้ออยู่บน ตัดให้ได้รูปตั้งแต่หัวสับจานจนถึงกลางๆตัว แล้วตัดให้พอดี
3.แปะลงไปที่ด้านในของโครงสับจานฝั่งจานใหญ่
ตั้งเกียรใหม่.....
จบ
เนียร
เสถียร

เหตุ
สับจานของ Shimano ช่องนำโซ่จะกว้าง 9 mm และจะมี trim ที่มือตบให้ขยับได้นิดๆหน่อยๆ ในจังหวะที่โซ่สี
แต่ของ Sram ดิบๆ ไม่มีการสี เพราะ ช่องนำโซ่เขากว้าง 11 mm. ตบแล้ว เลยหล่น
การติดสักหลาดก็เพื่อลดความกว้างครับ

ลองดูละกัน
สักหลาดหลุดก็เปลี่ยน
แต่ที่ใช้ๆมา อยู่กันเกินครึ่งปีทั้งนั้นครับ
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
jojoba
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: orbea alma

โพสต์ โดย jojoba »

เปลี่ยนโซ่ครับ ร่องโซ่ sram จะเล็กกว่าชาวบ้านใช้ shi/kmc ไม่มีอาการนี่อีกเลย
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

jojoba เขียน:เปลี่ยนโซ่ครับ ร่องโซ่ sram จะเล็กกว่าชาวบ้านใช้ shi/kmc ไม่มีอาการนี่อีกเลย

ผมใช้ kmc dlc อยู่ครับ เด๋วพุ่งนี้จะเอาไปลองประกอบละครับ ละเด๋วแจ้งผลดุว่ามีอาการตกมั้ย
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956391349
team: 304 Bike
Bike: DOGMA F8 Red Rhino
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tamsub145 »

ผมใช้ q carbon คู่กับ etab ไม่มีตกนะครับ แต่ว่าตอนเปลี่ยนเกียเนี่ย รอให้จังหวะมันเบี้ยวน้อยที่สุดค่อยกด

แล้วลดรอบขาก่อนครับ รอให้ฟันขึ้นครบรอบก่อน ค่อยใส่แรงไปครับ ตั้งดียังไง ตะปี้ตะบัน ซัดรอบจัดๆ ยังไงก็ตกครับ
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

tamsub145 เขียน:ผมใช้ q carbon คู่กับ etab ไม่มีตกนะครับ แต่ว่าตอนเปลี่ยนเกียเนี่ย รอให้จังหวะมันเบี้ยวน้อยที่สุดค่อยกด

แล้วลดรอบขาก่อนครับ รอให้ฟันขึ้นครบรอบก่อน ค่อยใส่แรงไปครับ ตั้งดียังไง ตะปี้ตะบัน ซัดรอบจัดๆ ยังไงก็ตกครับ

ปล ใช้กับ KMC DLC ครับ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

tamsub145 เขียน:
tamsub145 เขียน:ผมใช้ q carbon คู่กับ etab ไม่มีตกนะครับ แต่ว่าตอนเปลี่ยนเกียเนี่ย รอให้จังหวะมันเบี้ยวน้อยที่สุดค่อยกด

ของผม q qarbon กับ dlc เหมือนกันครับ แต่ใส่กับ di2 เคยตก 1 รอบ เด๋วพุ้งนี้เอาเจ้า etap ไปลองประกอบดูละครับ ถ้าตกบ่อยค่อยไปใบกลม
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Sadung_osk124 เขียน:
tamsub145 เขียน:

ของผม q qarbon กับ dlc เหมือนกันครับ แต่ใส่กับ di2 เคยตก 1 รอบ เด๋วพุ้งนี้เอาเจ้า etap ไปลองประกอบดูละครับ ถ้าตกบ่อยค่อยไปใบกลม
ผมใช้ทั้ง เกียสาย sram กับใบเบี้ยว q ring
di 2 กับ เบี้ยวมาก qxl
etab กับ q carbon
แทบจะไม่เคยตกเลย

มันอยู่ที่ช่างเซตเกียร ครับ และอยู่ที่คนใช้ด้วยครับ
ถ้าเซตมาดีๆ ไม่มีตกแน่นอนครับ ยืนยัน
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เปลี่ยน etap มาละครับบ ช่างที่ต่ดตั้งบอกว่า ใช้ จานหน้าเล็ก 2 เฟืองสุดท้ายจะสีสับจาน ละเวลาเปลี่ยนจากจานเล็กให้เปนจานใหญ่ ให้เฟืองอยุตำแหน่ง 8/11 เท่าที่ลองไนหมูบ้านโซ่มะตกครับ
แต่ช่างบอกว่าถ้าเฟืองเล็กอยุ่ 10/11 หรือ 11/11 จะมีโอกาสตกสูงมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”