เซอร์วิสล้อ Rolf Prima Vigor แบบบ้านๆ (อัดเดทรูปใหม่ 02/01/2561)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Horner
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: -

เซอร์วิสล้อ Rolf Prima Vigor แบบบ้านๆ (อัดเดทรูปใหม่ 02/01/2561)

โพสต์ โดย Horner »

เป็นแนวทางสำหรับคนที่ใช้ล้อแบรนด์นี้ รุ่นนี้ครับ จะได้มีโอกาสลองถอดและเปลี่ยนตลับลูกปืนดูจึงอยากเอาข้อมูลมาเล่าต่อๆกันครับ
เป็นกระทู้แรกที่ลองทำดู ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ
รูปภาพ
เครื่องมือที่ใช้ทั่วไปคือ ประแจหกเหลี่ยมขนาด 2 มม.,ค้อนยาง,ชุดบล็อกขนาดต่างๆ,ชุดอัดกะโหลก (ใช้อัดลูกปืนล้อแทนได้)

เริ่มที่ ล้อหน้า วิธีถอด
สังเกตที่ปีกดุมจะมีรูอยู่ 1 รู สำหรับประแจหกเหลี่ยม 2mm.
รูปภาพ
จุดสังเกตให้หาไฟฉายส่องจะเห็นหัวสกรูอยู่ด้านใน (หัวสกรูมีทั้งหมด 3 หัว)
รูปภาพ
คลายสกรูทั้ง 3 ตัวให้หลวม และนำตัวบ่านอกสุดออกมา
รูปภาพ
ดึงฝาปิดชิ้นที่ 2 สำหรับตัวขันล็อกสกรู(ตรงนี้ต้องขันให้พอดีที่หมุนได้ ไม่มากหรือน้อยไป)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปร่าง หน้าตาตัวฝาปิด
รูปภาพ
ทำการตอกแกนล้อออก (ผมใช้ตัวแท่งเหล็กชุดบล็อกยาวตอก)
รูปภาพ
รูปภาพ
ลูกปืนล้อหน้าจะเป็นตลับ #6801หรือ #61801 (ขนาด 21x12x5mm) จำนวน 2 ตลับ
รูปภาพ
รูปภาพ
วิธีตอกลูกปืนออกผมใช้ด้ามบล็อกตอกออกนะครับ(เพราะเปลี่ยนลูกปืนตลับใหม่) ส่วนใครจะเอามาอัดจารบีก็ระวังนิดนึง

วิธีการอัดลูกปืนและประกอบ ล้อหน้า
ผมใช้ตัวอัดกะโหลกนำก่อนครับ
รูปภาพ
ลูกปืนด้านขวาจะขนานพอดีกับบ่าส่วนด้านซ้ายต้องตอกลึกเข้าไปหน่อยผมใช้บล็อก#14mm
รูปภาพ
นำแกนสอดจากด้านขวาของล้อ
รูปภาพ
นำฝาปิดมาสวม แนะนตอนสวมให้สกรูตรงกับรูขันหกเหลีย่ม 2mm
รูปภาพ
นำบ่าตัวนอกสุดมาสวมกดให้รู้สึกแน่นไม่ขยับ และทำการขันสกรู ทั้ง 3 ตัวให้แน่นพอประมาณ
รูปภาพ
การขันตัวสกรูทั้ง 3 จะทำหน้าที่อัดไม่ให้บ่าตัวนอกสุดหลุดออก ครับ จบล้อหน้า

ล้อหลัง วิธีถอด
ด้านซ้ายของดุมจะมีรูสำหรับประแจหกเหลี่ยม 2mm เหมือนล้อหน้า
รูปภาพ
ทำการขันสกรูทั้ง 3 ตัวเหมือนวิธีถอดล้อหน้าเช่นเดิม
รูปภาพ
นำบ่านอกสุดออกมา
รูปภาพ
รูปภาพ
ดึงฝาปิดออกมา เช่นเดิม
รูปภาพ
รูปร่าง หน้าตาฝาปิดขันสกรู เหมือนด้านหน้า
รูปภาพ
ด้านในแกนล้อหลังจะมีบ่าอยู่
รูปภาพ
รูปภาพ
ผมใช้ลูกบล็อกขนาด 9mm เป็นตัวตอกออก
รูปภาพ
ชุดด้านฝั่งโม่
รูปภาพ
จะแจ้งว่าล้อหลังมีตลับลูกปืนทั้งหมด 4 ตลับนะครับ
#6802=2ตลับ(ด้านนอกซ้าย-ขวา) #61902=1ตลับ(ด้านในล้อ) #3802=1ตลับ(โม่ด้านในเบอร์เฉพาะ)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ผมเปลี่ยนลูกปืนตลับของโม่ก่อนและใช้ชุดอัดกะโหลกนำก่อนเช่นเดิม
รูปภาพ
รูปภาพ
ทำการอัดตลับลูกปืนด้านในล้อและด้านซ้าย โดยชุดอัดกะโหลก
รูปภาพ
ทำความสะอาดด้านในโม่และกระเดื่องเล็กน้อย อย่าให้แผ่นสปริงหรือชิ้นส่วนหลุดหายนะครับ
รูปภาพ
ตอนประกอบชุดโม่เข้าไปอย่าลืมแหวนรองนะครับ ชิ้นส่วนนี้สำคัญ
นำแกนล้อสวมเข้าทางด้านโม่ประกอบเข้าปกติ
นำฝาปิดที่มีสกรู 3 ตัวปิดครอบ แนะนำตอนใส่ให้รูสกรูตรงกับหัวสกรู
รูปภาพ
นำบ่าตัวนอกสุดมาสวมปิดและขันสกรูทั้ง 3 ตัวให้แน่น
รูปภาพ
ลองหมุนล้อเช็คอาการคลอนของเฟืองว่ายังมีอยู่มั้ยถ้าลองแล้วไม่มีอาการก็เป็นอันจบ

หากผิดพลาดอย่างไรขออภัยครับใครมีอะไรแนะนำเชิญเลยนะครับ
ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาดูครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Horner เมื่อ 02 ม.ค. 2018, 13:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
badminton
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aonang Jewelry
Bike: จักรยานตราจระเข้

Re: เซอร์วิสล้อ Rolf Prima Vigor แบบบ้านๆ

โพสต์ โดย badminton »

ผมไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้...แต่ก็ได้ความรู้ดี มีประโยชน์แถมมีรูปภาพประกอบด้วย...ขอบคุณมากครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

Re: เซอร์วิสล้อ Rolf Prima Vigor แบบบ้านๆ

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมใช้ยี่ห้อนี้พอดี ขอบคุณมากครับ แต่ต้องอาศัยช่างอยู่ดี
IMG_25600505_151554.jpg (78.07 KiB) เข้าดูแล้ว 7400 ครั้ง
เสือตื่นสาย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818859037
team: ยังหาอยู่
Bike: Bergamont, tokyo bike, mini java, แม่บ้านเกียร์ดุม

โพสต์ โดย เสือตื่นสาย »

ขอบคุณครับที่สละเวลารีวิว เป็นกำลังใจให้ครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอบคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-4095967
team: phichit bike
Bike: radac
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สมชาย สกุล »

เยี่ยมครับได้ความรู้เพิ่ม
Kung_bbcc
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865391561
team: BBCC
Bike: Peugeot

โพสต์ โดย Kung_bbcc »

ขอบตุณมากครับ....
Takua
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814779124
team: ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: Trek 7.3

โพสต์ โดย Takua »

เยี่ยมมากครับ รีวิวได้ละเอียดมีภาพประกอบชัดเจน ดีมากครับ
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ่java skeggia Team 2015, giant advance sl 2016

โพสต์ โดย somchai.f »

-ลูกปืนเดิมมันชำรุดเหรอครับ ทำไมถึงต้องเปลี่ยน
-ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนลูกปืนใหม่ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ
-ถ้าเปลี่ยนเป็นลูกปืนเซรามิก ราคาต่างกันมากรึป่าว
ผมใช้ตัวนี้อยู่ มันก็ยังลื่นปกติ ไม่เคยเซอร์วิสเลยคับ ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว ดูง่าย ๆ แต่เครื่องมือไม่พร้อมครับ
Horner
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย Horner »

somchai.f เขียน:-ลูกปืนเดิมมันชำรุดเหรอครับ ทำไมถึงต้องเปลี่ยน
=ลูกปืนเก่าชำรุดครับม ใช้งานมานานโดยไม่ได้เซอร์วิส
-ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนลูกปืนใหม่ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ
= ถ้าลูกปืนตลับทั่วไปราคาตลับประมาณ 200-400 บาท แล้วแต่สถานที่ ครับ หน้า2 // หลัง4
-ถ้าเปลี่ยนเป็นลูกปืนเซรามิก ราคาต่างกันมากรึป่าว
=อันนี้กำลังซื้อแต่ละคนครับ เพราะคุณสมบัติของลูกปืนก็ต่างกัน ข้อดีลูกปืนเซรามิคก็มี(หลายเกรด) ข้อเสียผมว่าราคาค่อนข้างสูงครับ
ผมใช้ตัวนี้อยู่ มันก็ยังลื่นปกติ ไม่เคยเซอร์วิสเลยคับ ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว ดูง่าย ๆ แต่เครื่องมือไม่พร้อมครับ
=ถ้ามีพื้นฐานช่างอยู่บ้างไม่ยากครับ ควรจะล้างและอัดจารบีบ้างครับ
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ่java skeggia Team 2015, giant advance sl 2016

ขอบคุณมากครับ ผมใช้มา 2 ปีล่ะ เดี๋ยวจะลองถอดมาทำดูมั่งครับ (ไม่ไหวก็จะยกไปร้าน )
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ

Horner เขียน:
somchai.f เขียน:-ลูกปืนเดิมมันชำรุดเหรอครับ ทำไมถึงต้องเปลี่ยน
=ลูกปืนเก่าชำรุดครับม ใช้งานมานานโดยไม่ได้เซอร์วิส
= ถ้าลูกปืนตลับทั่วไปราคาตลับประมาณ 200-400 บาท แล้วแต่สถานที่ ครับ หน้า2 // หลัง4
=อันนี้กำลังซื้อแต่ละคนครับ เพราะคุณสมบัติของลูกปืนก็ต่างกัน ข้อดีลูกปืนเซรามิคก็มี(หลายเกรด) ข้อเสียผมว่าราคาค่อนข้างสูงครับ
=ถ้ามีพื้นฐานช่างอยู่บ้างไม่ยากครับ ควรจะล้างและอัดจารบีบ้างครับ
ขอบคุณครับผม
twoten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0934028734
team: CYCLING PLANET INTER
Bike: Cannondale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย twoten »

ล้อในดวงใจผมเลย ใช้มา4คู่แล้ว
มาดูเป็นความรู้ครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันกัน
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ลองเอามาเปลี่ยนดูล่ะคับ เป็นลูกปืน 6801 เซรามิค ตลับละ 300 ของเดิมมีเสียงครืดๆ ของล้อหน้า ล้อหลังรอมันเพี้ยนๆก่อนคับ ขอบคุณเจ้าของกะทู้คับ ทำให้กล้าลอง กล้าทำ
ไฟล์แนบ
1497585847796.jpg (60.21 KiB) เข้าดูแล้ว 5355 ครั้ง
snailvelo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-3466173
Bike: Ridley Noah RS

โพสต์ โดย snailvelo »

สวัสดีครับ ผมอ่านข้อเขียนคุณเรื่องถอดดุมล้อ rolf ดีมากครับ แต่ไม่เห็นรูป ของผมตัว vigor alpha อยากทำเอง ใช้มา 4000 โลก่อนสกายเลนปิด อยากเรียนรู้ไว้เซอร์วิสเอง ผมทำเองได้พวก zonda shamal มีเครื่องมือระดับหนึ่งยกเว้นตัวอัดดันลูกปืน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”