ขอแนวทางการ upgrade รถแบบค่อยเป็นค่อยไป ตามประสาคนงบจำกัดด้วย ???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

poohbear
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอแนวทางการ upgrade รถแบบค่อยเป็นค่อยไป ตามประสาคนงบจำกัดด้วย ???

โพสต์ โดย poohbear »

ผมก็ไม่เห็นจะมีใครบังคับให้ใครทำอะไร/ซื้ออะไรนะครับ
ในการรับฟังข้อมูลต่างๆ ผู้รับต้องมีวิจารณญาณของตัวเองอยู่แล้วครับ
การแสดงความคิดเห็นของพี่ๆแต่ละท่าน ส่วนใหญ่มันมาจากประสบการณ์ ซึ่งมันก็สร้างความรู้ใหม่ๆให้กับผู้อื่น
อย่าลืมว่าบอร์ดเป็นบอร์ดคนทั่วไป ไม่ได้แบ่งเสือหมอบของคนเงินเดือนน้อย หรือ เสือหมอบมหาเศรษฐี
ขนาดทำงานในองค์กร/ในแผนก คนแค่ 4-5 คน ยังความเห็นต่างเลยครับ จะเอาอะไรมากครับ...
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

Re: ขอแนวทางการ upgrade รถแบบค่อยเป็นค่อยไป ตามประสาคนงบจำกัดด้วย ???

โพสต์ โดย NEMOK »

ดราม่าแว้วววววววว
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถามจริงยกเงินเดือนมาข่มคนอื่นหรือครับ มีใครถามเงินเดือน หรือป่าว หรือใครยิบยืมเงินเดือนมาซื้อจักยานหรือเปล่า คนมีรายได้ พอซื้อ vios ก่ไม่มีใครกระเสือกกระสนจะเอา benz ให้ลำบากหรอกครับ ตามมีตามได้ ใครยากได้ก่ซื้อ เพราะไม่ได้เดือนร้อนตังใคร
รูปประจำตัวสมาชิก
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

Paitoon1956 เขียน:แม้ผมจะเคยมีรายได้ เงินเดือน+โบนัส ปีละเกินล้าน ผมก็ยังซื้อแค่เฟรม Boardman แค่ 100$
แม้ผมกับภรรยาจะมีรายได้รวมกันเงินเดือน+โบนัสประมาณสองล้านห้า ในชีวิตผมก็ไม่เคย ซื้อรถเกินคันละ ห้าแสน
ผมเอาเงินไปซื้อ อสังหา มีความสุขกว่า สร้างผลกำไรได้ดีกว่า
ที่พากัน อั๊พๆจักรยานกันอยู่นี่ ตอบความจริงมาหน่อย ปั่นเดี่ยว 40 ก.ม เวลา? เอวี?
เทียบกับคันเก่ากันบ้างใหม

ผมซื้อยางยึดแบบมีใส้ใน 1 ม.ม หลายๆเส้นมานั่งยัน จนยืนโยกปั่นขึ้นเนินยาวๆแบบสบายๆ เส้นละแค่ ร้อยกว่าบาท

ความประหยัดมันไม่ดีตรงใหน?

ไม่อยากเห็นน้องๆ ขายจักรยาน ขายเฟรม เอาเงินมาเลี้ยงลูกเล็กๆ

ถามจริงๆ ขายจักรยาน ขายเฟรม มีใครได้กำไรกันมั่ง

ส่วนท่านที่เหลือกินเหลือใช้ ซื้อรถยนต์คันเป็นล้าน หลายๆล้าน จะมีความสุขจากการอั๊พ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง

เหมือนคนบางกลุ่มเขามีความสุขจากการฟังเครื่องเสียงหลอด ชุดละเป็นแสนเป็นล้านหลายๆล้าน

เพราะแรงบันดาลใจ ที่จะขับดันคนมันไม่เหมือนกัน จึงต้องมีการกระทำที่ไม่เหมือนกัน

ใครจะหัวก้าวหน้าเอาเงินมาละลายกับ เอวีที่ได้ +3 +5 ก.ม/ช.ม ก็ตามใจ

หมอแผนโบราณค่ารักษาไม่กี่บาท หมอแผนโบราณที่มีรากเหง้ามาจากปู่หมอชีวกะ หมอประจำองค์พระพุทธเจ้า

คนรุ่นใหมจะไม่เชื่อถือก็ไม่เป็นไร?

วัตต์แบบวัดสองข้างขนาดมือสองก็ สี่หมื่น+ เข้าไปแล้ว ใช้เถอะครับ เผื่อจะได้ +3 +5 เผื่อจะสบายใจที่ได้ใช้เงินบ้าง

ผมจะรอดู ที่ว่าเก่ง ที่ว่าแน่ เมื่อไรจะผลิตอะใหล่จักรยานออกมาขายบ้าง
หรือจะโปรโมทให้ต่างชาติเขาได้ขายเขาได้รวยกันต่อไป...
ขี้โม้
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

davelevi เขียน: ขี้โม้
:shock: :shock: :o :o

:lol: :lol: :lol:
Kilygon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fisher 29 er

โพสต์ โดย Kilygon »

ปัก
:mrgreen:
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ถถถถถถถถถถถถถถถ :)
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

Joeboy เขียน:
Paitoon1956 เขียน:
JayTHAI เขียน:อันนี้ผมเคยเขียนแนวทางการอัพเล่นๆสำหรับมือใหม่ครับ ลองเข้าไปอ่านดูเพื่อฆ่าเวลาเพลินๆตอนเข้าห้องน้ำละกันครับ 55555

https://www.facebook.com/kwanjaikhaorn/ ... =3&theater

ส่วนเรื่องการอัพเกรดร่างกายตัวเอง(การซ้อม) ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับหมอLuciferมากๆครับ ที่ว่า HRเป็นสิ่งจำเป็น แต่ถ้ามีpower meterร่วมด้วยคือแจ่มแน่นอนเพราะมันช่วยทำให้เราซ้อมอย่างถูกจุดมากยิ่งขึ้น

100วัตต์วันนี้มีค่าเท่ากับ100วัตต์พรุ่งนี้
แต่หัวใจ120ตุ้บวันนี้ อาจจะมีค่าไม่เท่ากับ120ตุ้บในวันพรุ่งนี้ก็เป็นได้นะครับ :D :D
จะมีกี่% กันหนอที่ได้ใช้ HRM?
จะมีกี่% กันหนอที่ได้ใช้ Watt power meter?
จะมีกี่% กันหนอที่ได้ใช้ Garmin?

จะมีกี่% กันหนอที่ขายรถทั้งคันยังซื้อ Watt Power meter ไม่ได้%

น่าจะมีเครื่องวัด ความหนักหน่วงของกำปั้นนักมวยบ้าง คงจะขายดีเนาะ?
เคยเห็นตามห้างครับ

https://youtu.be/Xa5fQzTH5yo
น่าจะมีแบบติดที่นวมนักมวยนะครับ แล้วเซ็ตว่า ต่อยหนักแค่ใหนคะแนนจึงจะขึ้น
จะได้ลดปัญหา ล๊อบบี้บ้าง เจ้าภาพโกงบ้าง
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

Paitoon1956 เขียน:แม้ผมจะเคยมีรายได้ เงินเดือน+โบนัส ปีละเกินล้าน ผมก็ยังซื้อแค่เฟรม Boardman แค่ 100$
แม้ผมกับภรรยาจะมีรายได้รวมกันเงินเดือน+โบนัสประมาณสองล้านห้า ในชีวิตผมก็ไม่เคย ซื้อรถเกินคันละ ห้าแสน
ผมเอาเงินไปซื้อ อสังหา มีความสุขกว่า สร้างผลกำไรได้ดีกว่า
ที่พากัน อั๊พๆจักรยานกันอยู่นี่ ตอบความจริงมาหน่อย ปั่นเดี่ยว 40 ก.ม เวลา? เอวี?

ผมซื้อยางยึดแบบมีใส้ใน 1 ม.ม หลายๆเส้นมานั่งยัน จนยืนโยกปั่นขึ้นเนินยาวๆแบบสบายๆ เส้นละแค่ ร้อยกว่าบาท

ไม่อยากเห็นน้องๆ ขายจักรยาน ขายเฟรม เอาเงินมาเลี้ยงลูกเล็กๆ

ถามจริงๆ ขายจักรยาน ขายเฟรม มีใครได้กำไรกันมั่ง

ส่วนท่านที่เหลือกินเหลือใช้ ซื้อรถยนต์คันเป็นล้าน หลายๆล้าน จะมีความสุขจากการอั๊พ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง

เหมือนคนบางกลุ่มเขามีความสุขจากการฟังเครื่องเสียงหลอด ชุดละเป็นแสนเป็นล้านหลายๆล้าน

เพราะแรงบันดาลใจ ที่จะขับดันคนมันไม่เหมือนกัน จึงต้องมีการกระทำที่ไม่เหมือนกัน

ใครจะหัวก้าวหน้าเอาเงินมาละลายกับ เอวีที่ได้ +3 +5 ก.ม/ช.ม ก็ตามใจ

หมอแผนโบราณค่ารักษาไม่กี่บาท หมอแผนโบราณที่มีรากเหง้ามาจากปู่หมอชีวกะ หมอประจำองค์พระพุทธเจ้า

คนรุ่นใหมจะไม่เชื่อถือก็ไม่เป็นไร?

วัตต์แบบวัดสองข้างขนาดมือสองก็ สี่หมื่น+ เข้าไปแล้ว ใช้เถอะครับ เผื่อจะได้ +3 +5 เผื่อจะสบายใจที่ได้ใช้เงินบ้าง

ผมจะรอดู ที่ว่าเก่ง ที่ว่าแน่ เมื่อไรจะผลิตอะใหล่จักรยานออกมาขายบ้าง
หรือจะโปรโมทให้ต่างชาติเขาได้ขายเขาได้รวยกันต่อไป...
โอ้ ดีเลยครับ ช่วยๆกันใช้ของไทย ประเทศชาติจะได้พัฒนา

ว่าแต่เฟรมBoardmanนี่ เป็นผลผลิตมาจากจังหวัดไหนของประเทศไทยครับ
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

ถ้าผมย้อนเวลาได้ผมจะอัพ ดังต่อไปนี้ เมื่อได้รถคอมพรีทมา. 1.บันไดคลีท 2.รองเท้า 3.ฟิตติ้ง 4.ไมล์กามินหรือไมล์ที่มี รอบขากับวัดหัวใจ 5.ยาง 6.ล้อ
แค่นี้ก็เกินพอแล้วคับ ฝึกปั่นไปซัก 1-3 ปีอัพแรงให้เต็มที่ก่อนคับ ที่เหลือก็จะคิดได้เองว่าสมควรจะอัพอะไรต่อดี
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ถ้าล้อดีแล้วไม่ต้องอัพอะไรแล้ว เปลืองเงิน แนะนำว่ามีเงินไปใส่อะไหล่ที่มันนุ่ม ๆ ดีกว่า เช่นเบาะดี ๆ แฮนด์ หลักอานคาร์บอน ความสุขอยู่ที่เวลาขณะปั่น ไม่ใช่ตัวเลขที่ปั่นได้ ไปสนใจก็หมกมุ่น ปวดหัว
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

มีอุปกรณ์วัด hr รึยังครับ ถ้ายังไม่มีก็จัดอันนี้ก่อนเลย ผมว่ามันจำเป็นครับ ส่วนจะเอาถูก แพง ก็ตามกำลังเงิน ผมดู uci track world championship บรรดานักกีฬาก็ใชช้กันเยอะแยะนะ ส่วนใหญ่จะเป็นคาดอก ดูแข่งไตรก็ใช้กันเกือบทุกคนนะโดยเฉพาะนาฬิกา ผมว่ามันสามารถบอกพัฒนาการเราได้ดีแม้ไม่มีโค้ช ส่วนอะไหล่อื่นๆ นี่ผมเคยถามโปรท่านหนึ่ง เขาตอบสั้นๆ ว่า อะไรที่ทำให้เร็วขึ้น แม้นิดเดียว เขาเอาหมด...ก็ตามกำลังเงินครับ โลกความเร็วไม่มีคำว่า ถูก...
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

teemai เขียน:

โอ้ ดีเลยครับ ช่วยๆกันใช้ของไทย ประเทศชาติจะได้พัฒนา

ว่าแต่เฟรมBoardmanนี่ เป็นผลผลิตมาจากจังหวัดไหนของประเทศไทยครับ
ฝรั่งชาติใหนติดใจฝีมือคนไทย ถึงกับมาตั้งโรงงานผลิตเฟรมจักรยานในประเทศไทย ลงทุนร้อยล้าน+ส่งขายทั่วโลก มาตั้งนานแล้ว

กิริยา มารยาทแบบนี้ ยังอยากขอความรู้จากผมอีกหรือ?

เข้ามาในนี้ได้ ใช้เน็ทเป็นไม่ใช่หรือ? ช่วยตัวเองเอาก็แล้วกัน!!!
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PuNkLo »

หากพี่ไม่แนะนำให้เขาซื้อ พี่บอกมันไม่ต่างกัน ก็ควรแนะนำวิธีฝึกซ้อมดีกว่าไหมครับ
ไม่ใช่ไล่แขวะคนอื่นแบบที่ทำอยู่ มันไม่เกิดประโยชน์กับเจ้าของกระทู้

เข้าเรื่องที่เจ้าของกระทู้ถามดีกว่าไปไกลกว่านี้เถอะครับ

ตัวผมแนะนำ เปลี่ยนล้อครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออนุญาตยกมาให้อ่านกันครับ
Paitoon1956 เขียน:สรุปได้สุดยอดมากครับ
ballbeing เขียน: ถ้าจะอัพเพื่อประสิทธิภาพ เรียงลำดับดีๆนะครับ

เลือกเฟรมดีๆ ก่อนเป็นอันดับแรก

ต่อมาค่อยอัพล้อ

ชุดเกียร์ไว้ท้ายๆ ครับ

หลังสุดจากชุดเกียร์ก็เป็นแฮนด์สเตม

หลายคนขี่รถคันหละหลายหมื่นหรือเป็นแสน

แต่ไม่ใช้ไมล์ที่วัดหัวใจได้

แล้วก็หมกมุ่นอยู่แต่ ความเร็วและ AV อย่างนี้พัฒนายากครับ

เจียดเงินมานิดซื้อ ที่วัดหัวใจ เถอะครับ

จะทำให้คุณพัฒนาการซ้อมได้อย่างแข็งแรง ยั่งยืนปลอดภัย

และตั้งแต่ผมอัพรถมาเนี๊ยะ สิ่งที่ผมว่าคุ้มค่าเงินที่เสียไปมากที่สุด กลับไม่ใช่รถคันละเป็นแสนๆ ครับ แต่กลับเป็น

“Power meter”

คุ้มกับเหงื่อทุกหยาด และเวลาทุกหยดที่เสียไปกับมันจริง......
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”