กะโหลกมีเสียงดังเเก๊กๆเวลาลุกขึ้นโยก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

Re: กะโหลกมีเสียงดังเเก๊กๆเวลาลุกขึ้นโยก

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ผมเคยเป็นอาการนี้ ปั่นธรรมดาไม่มีเสียงแต่ถ้ายืนโยกแล้วกดหนักๆมันจะตั้งแก๊ก แก๊ก ลองดูที่บันไดครับ
อาจจะหลวม ลองถอดออกแล้วขันใหม่ให้แน่นครับ
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: กะโหลกมีเสียงดังเเก๊กๆเวลาลุกขึ้นโยก

โพสต์ โดย PuNkLo »

ร่วมแชร์ประสบการณ์ ครับ
ผมเคยเจอปรัญหาเหมือนกันครับ ผมไล่ดูทุกจุด ตั้งแต่ แกนปลด ซึ่งเปลี่ยนอันก็ไม่หาย
มาที่ขาจาน ถอดเปลี่ยนใหม่ก็ยังไม่หาย เปลี่ยนกระโหลกก็ยังไม่หาย
สุดท้ายไปที่บันได ซึ่งผมใช้R540 ถอดมาใส่จารบีที่เกลียวก็ยังไม่หาย
จนสุดท้ายต้องแกะ แกนบันไดออกมาใส่จารบีใหม่ ผลที่ได้คือเสียงเงียบเลยครับ

ลองไล่ปัญหาดูครับ
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

ปักไว้หน่อยครับ
gobcem48
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805604518
Bike: Bianchi Intenso

โพสต์ โดย gobcem48 »

ของผมต่างออกไป เสียงดังแก้กๆ แถวๆ กระโหลกเหมือนกัน ให้ช่างตรวจสอบและฟังธงว่าเป็นซี่ลวดตั้งไม่ตึงและเบียดกันลั่น
่ช่างเลยสลับซี่ลวดตรงที่เกี่ยวดุมแบบไม่เบียดกัน ปรากฎว่าหายดังไปเลยครับ

ลองดูครับผม
“There are only two ways to live your life. One is as though nothing is a miracle. The other is as though everything is a miracle.”
― Albert Einstein
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เคยเป็นครับ ขาจานฝั่งซ้าย เดิมใช้เฟรมอลู ไม่มีปัญหาพอเปลี่ยนเฟรมคาร์บอน ขาจานชิมาโน่แกน 24 กะโหลกชิมาโน่5700 ไม่มีปัญหา พอเปลี่ยนใช้ขาคาร์บอน sram แกน24 ปัญหาเกิด ฝั่งซ้ายใช้แหวนรองโดยเฉพาะก็ยังมีเสียงเสียดสี
พอสังเกตุชัด ๆ ถึงเห็นว่าขาจาน sram ฝั่งซ้ายมันเล็กกว่า 24 มม. ต่อให้ใช้แหวนรอง มันก็ไม่สนิท เลยตัดแผ่นพลาสติกแข็งยัดเข้าไปให้สนิท จบเลยไม่เสียตังค์
ของท่านผมว่าถ้าใช้แกนชิมาโน่ กะโหลกควรจะชิมาโน่ ครับ จะสนิทพอดีไม่มีคลอน
Sattawat Sonard
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sattawat Sonard »

ผมเคยเป็นครับตอนขึ้นโยกเลย...หลังประกอบเสือหมอบใหม่่ๆ...แก้เองอยู่ตั้งนานเชคที่บันได หลักอาน กระโหลก...สุดท้ายเสียงดังมาจากกแกนปลดใส่ไม่แน่น...ตอนนี้หายแล้ว...
dumrongjaitam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0979467109
team: สันป่าตอง
Bike: giant ,dahon

โพสต์ โดย dumrongjaitam »

weerapat_99 เขียน:ผมเคยเป็นอาการนี้ ปั่นธรรมดาไม่มีเสียงแต่ถ้ายืนโยกแล้วกดหนักๆมันจะตั้งแก๊ก แก๊ก ลองดูที่บันไดครับ
อาจจะหลวม ลองถอดออกแล้วขันใหม่ให้แน่นครับ
สดๆร้อนๆ ไปให้ช่างเช็คดูเมื่อวานนี้เองครับ ทนเสียงดังมาเป็นเดือน บันไดครับ
xpgi
สมาชิก
สมาชิก
team: 40TeamChainat
Bike: Caerus R1

โพสต์ โดย xpgi »

ใครใช้ sram gxp ก็ต้องเช็คดูด้วยครับ ว่าตลับลูกปืนหลุดออกจากเบ้าหรือเปล่า ควรหา wavy ring มาใส่
Phanuson Witthayakhanwanitchaphon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 090-660-1631
Bike: Merida Speeder 200 (2016)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Phanuson Witthayakhanwanitchaphon »

ที่เคยเป็นเฉพาะตอนนั่งปั่น ปัญหาเกิดจากหลักอาน
เลยต้องถอดออกมาเอาจารบีเหนียวๆ ทารอบเสาหลักอาน แล้วยัดกลับเข้าไป เสียงหายเลย
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

ผมนี่เจอเลยครับ ดังเพราะซี่ล้อลั่น แค่นั้นเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”