ใครเคยเจอปัญหาแบบผมบ้าง ตีนผีคืนตัวไม่สุด แล้วแก้ยังไงได้บ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

Re: ใครเคยเจอปัญหาแบบผมบ้าง ตีนผีคืนตัวไม่สุด แล้วแก้ยังไงได้บ้าง

โพสต์ โดย ktspyder »

ถอดตีนผีออกมาล้างอย่างจริงจังครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Specialized

Re: ใครเคยเจอปัญหาแบบผมบ้าง ตีนผีคืนตัวไม่สุด แล้วแก้ยังไงได้บ้าง

โพสต์ โดย bjmaokree »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
Horner
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย Horner »

มีโอกาสที่สปริงด้านในอาจจะขึ้นสนิมได้ครับ(เป็นตัวที่อยู่ด้านในตรงกับลูกรอกตีนผีบน)
ลองถอดตัวขาตีนผีออกมาแล้วถอดชุดสปริงขดด้านในออกมาทำความสะอาดดูครับ

https://www.youtube.com/watch?v=1sZS49JmXK0

ประมาณนี้ถ้าตามที่เคยเจอปัญหานี้นะครับ
Mido&Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9115751
team: -----------------------
Bike: GT ----- LOUIS GARNEAU

โพสต์ โดย Mido&Haro »

เมื่อก่อนผมก็เคยเจอปัญหาครับ ทั้ง ตีนผี และ สับจานหน้า คืนตัวไม่สุด ผมเลยเอาน้ำมันหยอดโซ่ หยอดทุกจุด ที่มันหมุนครับ
ย้ำทุกจุดที่มันหมุน โดยการเอามือจับแล้ว ดึงเข้าดีงออก มีตรงไหน ที่มันเป็นตัวจุดที่หมุน ผมก็เอาน้ำมันหยอด สำหรับตีนผี
จะมีตรงจุดหนึ่ง ที่หลายๆ คนมองข้าม ก็คือจุดที่หมุนได้ตรงที่ติดกับดรอบเอ๊าท์ ตรงนี้ครับ สำคัญมาก ที่ทำให้ตีนผีดีดกลับไม่สุด
ตอนเปลี่ยนเกียร์ลง ถ้ามันฝืด หยอดน้ำมันแล้ว ก็เอามือดันตีนผีเข้าออก หลายๆ รอบ เพื่อให้น้ำมันซึมเข้าไปให้ทั่ว ผมทำแบบนี้ตลอด หากตีนผีมันเริ่มฝืด ของผมเป็นเสือภูเขานะครับ ที่มันฝืดบ่อยๆ เพราะเอาไปลุยขึ้นเขาลงห้วย ลองๆ ทำอย่างผมจะครับ ถ้าหากไม่หาย ก็คงต้องให้ช่างที่ชำนาญดูแล้วครับ
จัง คนขี้ลักขี้จก

...วิถีคนกล้า...
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำมาทางกระทู้ และบางท่านโทรมาแนะนำด้วยครับ
สังคมจักรยานเมืองไทยยังน่ารักเสมอครับ
mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

แต่ที่แน่ๆ อาการโซ่หวืดที่ว่า บ่งบอกว่าเฟืองล่างๆ 11-15 คงจะหมดสภาพแล้ว ซื้อเฟืองใหม่ตามโซ่ไปได้เลยครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

สปริงหักแล้วมั้ง แกะออกมาเลย เอา wD- 40 ฉีด ลมเป่าให้สะอาด ส่องดูสปริง มันมีไม่กี่ตัวหรอก ดูตรงที่มันค้างน่ะ ดูว่าปกติสปริงตัวไหนดึงเข้า ตรงที่มันค้างสปริงมันยืดหดตัวดีรึเปล่า

แกะออกหาสาเหตุ งานช่างต่องส่องดู ไม่ใช่ล้อมวงเล่าประสปการณ์ชีวิต
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

จขกท.ครับถ้ารู้สาเหตุและแก้ไขดีแล้ว ช่วยโพสต์กลับมาบอกเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ เวลาเพื่อนสมาชิกเจอเหตุแบบนี้จะได้รู้วิธีแก้ครับ
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก

ขอโทษเพื่อนๆทุกคนด้วยครับที่ไม่ได้มาอัพเดท เนื่องจากเพิ่งแก้ปัญหาได้เรียบร้อยจริงๆเมื่อวานครับ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ให้คำแนะนำให้ผมมาด้วยครับ
สาเหตุของปัญหาของผมคือ : สปริงตัวที่สำหรับดึงตีนผีให้โซ่ตึมันเป็นสนิมครับ อาจเป็นเพราะผมปั่นกลางฝนและล้างรถบ่อย แต่ปกติตีนผีของดูราเอสจะมีจารบีเคลือบสปริงสีเขียวเคลือบอยู่ พอนานๆจารบีเริ่มหายไปแต่ยังพอเคลือบอยู่เลยยังพอใช้ได้ คราวนี้พอมาเจอช่างใช้ wd40 ฉีด จารบีหายหมดเลยฝืด
จากนั้นผมให้ร้านเดิมแก้ปัญหาให้ ร้านไม่กล้าแกะตีนผีเลยหยอดน้ำมันใส่ตีนผี สปริงก็ลื่นขึ้นแต่ไม่สุด
วิธีแก้ : รื้อตีนผีออกมาทำความสะอาด อัดจารบีใหม่ จากที่คุยกับช่าง สปริงดูราเอจอยู่ได้เป็น 10 ปีครับ ไม่ล้าง่ายครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

bjmaokree เขียน:ขอโทษเพื่อนๆทุกคนด้วยครับที่ไม่ได้มาอัพเดท เนื่องจากเพิ่งแก้ปัญหาได้เรียบร้อยจริงๆเมื่อวานครับ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ให้คำแนะนำให้ผมมาด้วยครับ
สาเหตุของปัญหาของผมคือ : สปริงตัวที่สำหรับดึงตีนผีให้โซ่ตึมันเป็นสนิมครับ อาจเป็นเพราะผมปั่นกลางฝนและล้างรถบ่อย แต่ปกติตีนผีของดูราเอสจะมีจารบีเคลือบสปริงสีเขียวเคลือบอยู่ พอนานๆจารบีเริ่มหายไปแต่ยังพอเคลือบอยู่เลยยังพอใช้ได้ คราวนี้พอมาเจอช่างใช้ wd40 ฉีด จารบีหายหมดเลยฝืด
จากนั้นผมให้ร้านเดิมแก้ปัญหาให้ ร้านไม่กล้าแกะตีนผีเลยหยอดน้ำมันใส่ตีนผี สปริงก็ลื่นขึ้นแต่ไม่สุด
วิธีแก้ : รื้อตีนผีออกมาทำความสะอาด อัดจารบีใหม่ จากที่คุยกับช่าง สปริงดูราเอจอยู่ได้เป็น 10 ปีครับ ไม่ล้าง่ายครับ
ใด้อ่านแล้วอยากเห็นวีดีโอการเรื้อตีนผี
(อยากทำเอง)
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก

ดูในยูทูปได้ครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

มีอีกอาการใกล้กัน คือสายเกียร์ขาดใน แค่เส้นเดียว ทำให้เป็นเงี่ยงย้อนศร เวลาตบมือเกียร์ไปตามแรงมือ แต่ไม่ดีดกลับเพราะแรงตีนผีไม่ดีดแรงพอ ต้องตบข้ามหลายเกียร์ แล้วโซ่จะลดสปีดอย่างฮวบฮาบ เป็นประสบการณ์น่าลุ้นจริง ๆ มารู้ตัวที่บ้าน
สายเกียร์อย่ามองข้าม เกินปีเปลี่ยนเถอะ เซฟสุขภาพ
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก

nopparat2510 เขียน:มีอีกอาการใกล้กัน คือสายเกียร์ขาดใน แค่เส้นเดียว ทำให้เป็นเงี่ยงย้อนศร เวลาตบมือเกียร์ไปตามแรงมือ แต่ไม่ดีดกลับเพราะแรงตีนผีไม่ดีดแรงพอ ต้องตบข้ามหลายเกียร์ แล้วโซ่จะลดสปีดอย่างฮวบฮาบ เป็นประสบการณ์น่าลุ้นจริง ๆ มารู้ตัวที่บ้าน
สายเกียร์อย่ามองข้าม เกินปีเปลี่ยนเถอะ เซฟสุขภาพ
ถ้าของคุณเป็นแบบนี้ แสดงว่าปัญหาของผมก็คงมีส่วนของสายเกียร์ด้วย ผสมกับสนิมครับ ผมรื้อสายเกียร์ดูมีเส้นขาดในบางส่วนด้วยครับ ทำการเปลี่ยนเรียบร้อยครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ผมยังเคยลองคิดเล่น ๆ ว่าทำไม ไม่ผลิตสายเกียร์ด้วยวัสดุเส้นเดียว แบบสายกีตาร์แทนที่จะบิดเกลียวรวมเข้ากัน ซึ่งถ้าขาดเพียงเส้นเดียวในปลอกสาย ถ้าแก้ไม่ถูกจุด มันจะกลายเป็นรื้อทั้งหมด งม หาสาเหตุร้อยแปด เคยลองเชิงช่างบางท่าน แนะให้เปลี่ยนอะไหล่ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกัน
เลยสรุปเองว่าเพื่อผลทางการค้า ก็ถ้ามันดี ทน ถึก แล้วจะขายของได้งัย
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

อยู่ที่การใช้งานครับ สายเบรก สายเกียร์ ต้องสามารถ ขด งอ ไปตามการเดินสายตามเฟรมและคืนตัวเวลางอได้ได้ ถ้าทำเป็นเส้นลวดเส้นเดียวงอแล้วงอที่จุดนั้นเลยมันจะค้างใช้งานไม่ได้ครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”