update เครมเฟรมGiant จากกรณีล้อหลังเอียง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย
Bike: Giant defy 1
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

Re: (update เครมเฟรมGiant defy1)ขอความเห็นหน่อยครับ ล้อหลังเอียง=

โพสต์ โดย pom_att »

bigfatt เขียน:น่าเห็นใจจกท.มากได้เครมมาใหม่ดันมีปัญหาอีก ลองเสนอเพิ่มเงินเอารุ่นอื่นดู
ขอบคุณครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทาง WB จะดำเนินการอย่างไรได้บ้าง
เห็นใจคนรับเรื่องเหมือนกันนะครับ คงเซ็งพอๆกับผมแหละ
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย

Re: (update เครมเฟรมGiant defy1)ขอความเห็นหน่อยครับ ล้อหลังเอียง=

-ShoZeR- เขียน:ความกว้างตะเกียบหลัง130หรือ135mm.ครับ
รุ่นนี้ 130 ครับ
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

โพสต์ โดย amscmu »

เคยเจอที่ล้อหน้าครับ แต่เป็นเสือภูเขา

ตอนแรกเป็น v brake ก็ไม่เคยสังเกตอะไร ต่อมาคันเลยเปลี่ยนเป็นดิส ก็เลยมาสังเกตว่าล้อหน้ามันมันไม่ตรง ถ้าอยากให้ตรงต้องใช้มือดันให้ตรงแล้วกดตัวปลดเร็วให้ล็อค ซึ่งถ้าไม่แน่นมันจะกลับมาที่เดิม

ไปให้ช่างหนึ่งดู ทดสอบดูถึงเจอว่าเป็นที่โช้ค เพราะล้อวัดแล้วตรง เอาไปใส่กับตะเกียบก็ตรง เลยเปลี่ยนเอาล้ออื่นมาใส่กับโช้คเราก็เบี้ยว

เอากลับไปให้ร้านที่ซื้อมาดู เค้าทดสอบแล้วก็เบี้ยวที่โช้คจริง แต่เคลมไม่ได้แล้วเพราะเกินปีนึงไปแล้ว
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ตามด้วยครับว่าจะจบยังไง
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

สันดานมนุษย์ก็อย่างนี้แหละ เวลาได้รีบอย่างไวเวลาเสียทำลีลา กฎหมายมันน่าบังคับให้ใช้เวลาในการเปลี่ยนคืนภายในกีวัน จะได้ไม่เสียเวลารอนานอย่างทุกวันนี้
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: update เครมเฟรมGiant จากกรณีล้อหลังเอียง

Update 13/11/60
ล่าสุดเฟรมเดินทางมาถึงมือผมแล้วครับ เป็น tcr advance 2015 ที่ดันมีซางเป็นคาร์บอน
จบมหากาพย์การเคลมเสียที

สรุป กระทู้นี้
Giant และทาง worldbike รับประกันเฟรม5ปี และทำได้ตามนั้นจริงๆ ถึงแม้จะใช้งานมาเป็นระยะเวลาพอสมควรหากเจอว่าเป็นความผิดพลาดจากการผลิตก็สามารถเคลมได้ แต่ลองนับดูเอาละกันครับว่ามันนานขนาดไหน ที่สำคัญไม่ได้สิ่งที่ต้องการจริงๆ ก่อนซื้อผมคิดแล้วคิดอีก ผมขายfuji sst ที่แม่งโคตรตัวท๊อปสายsprint ของอีกค่ายนึงมาเล่นอลูสายendurance ของgiant เพราะอยากได้ฟิลแบบชิลๆ สุดท้ายหาของให้ไม่ได้ก็เอารุ่นอื่นมาให้ แล้วผมจะขายคันเก่าทำไม

คะแนน เคสนี้
1.ระยะเวลาเคลม 3/10
ผมว่ามันนานไปครับ อาจจะเป็นเพราะของผมมันตกรุ่นแล้ว อีกอย่างมันเป็นช่วงเปลี่ยนถ่ายจากริมเบรคไปเป็นดิสก์พอดีโรงงานเลยไม่มีของจะให้ อาจจะแล้วแต่ดวงมั้งครับเคสผมเลยนาน
2.การเอาใจใส่ 7/10
ผมว่าฝ่ายเคลมสินค้าคงจะงานเยอะนะครับ โทรติดบ้างไม่ติดบ้าง ไลน์ไปก็ทิ้งช่วงพอสมควรถึงตอบกลับ แต่ทั้งนี้ต้องยอมรับว่าคุณซาย พูดจาดีครับ ทุกครั้งที่ติดต่อกลับมาก็คุยกันด้วยดีเสมอ ไม่มีการแสดงท่าทีว่าจะบ่ายเบี่ยงอันใดเลย คงงานเยอะจริงๆแหละ แต่มีข้อตำหนินิดหน่อย คืออย่างน้อยๆน่าจะติดต่อกับลูกค้าบ้างนะครับ เช่น ของมาหรือยัง เร่งให้แล้ว หรือส่งของให้แล้ว อะไรประมาณนี้คับ ถ้าปรับปรุงส่วนนี้ได้จะดีมากๆเลย-Edit-ทาง WB ไม่ได้ทิ้งลูกค้านะครับ เนื่องจากเคยเสนอเอาเฟรมสำรองแต่เป็นรุ่นอื่นมาให้ใช้แทนระหว่างรอเคลม เป็นผมเองที่ปฏิเสธไปเพราะชอบคันเดิมมากกว่า-Edit-
3.ความพึงพอใจโดยรวม 5/10
นอกจากสองข้อข้างต้น ผมไม่ค่อยพอใจตรงที่ของที่ได้มาไม่ใช่สิ่งที่ผมต้องการ ผมเคยแจ้งไปแล้วว่าไม่ต้องเอาคาร์บอนอะไรมาให้ผมหรอก เอารุ่นเดิมที่ผมเป็นคนเลือกเองมาให้หน่ะดีแล้ว แต่ทางตัวแทนยืนยันว่าทางไต้หวันหมดปัญญาหามาให้ผมละ เนื่องจากรุ่นใหม่มันเป็นดิสกีหมดแล้วเคลมให้ไม่ได้ เลยจะเอาtcr advance2015มาให้แทน เพื่อเป็นการชดเชยที่ให้รอนาน ซึ่งเคสนี้ผมว่ามันเป็นการแก้ปัญหาที่ประหลาดสิ้นดี มันเหมือนไม่ค่อยจริงใจในการดูแลลูกค้านะครับ ถ้าบอกว่าชดเชยให้ก็ควรเอาตัวท๊อป2017ล่าสุดมาให้เลย ไม่ใช่เอาตัวตกรุ่นแล้วมาให้ งั้นทำไมไม่ให้defy advance2015มาแทนหล่ะ ตกรุ่นเหมือนกัน การที่เอาดิสก์เบรคเป็นเกณฑ์ในการตัดสินว่าควรจะเอารุ่นไหนให้ลูกค้า โดยที่ไม่คำนึงถึงประเภทรถเนี้ยผมมองว่ามันแปลกนะไม่น่าเป็นแนวคิดของคนปั่นจักรยานเลย-Edit-ข้อตกลงเรื่องการเปลี่ยนรุ่นเฟรมนั้นทางคุณซายได้ยื่นข้อเสนอมา และเป็นผมเองนะครับที่ตอบตกลง ไม่มีการบังคับใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่ผมอยากให้เรื่องมันจบไวๆ เพราะไม่รู้ว่าต้องรอจนประกันหมดเลยหรือเปล่าถึงจะได้เฟรมใหม่มาขี่-Edit-
แก้ไขล่าสุดโดย pom_att เมื่อ 14 พ.ย. 2017, 01:41, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ton.rayong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897507543
team: ton.rayong
Bike: ฺBMC GF02,TREK Superfly
ตำแหน่ง: Rayong
ติดต่อ:

Re: update เครมเฟรมGiant จากกรณีล้อหลังเอียง

โพสต์ โดย ton.rayong »

แถวบ้านเรียก เสียรังวัด กะลังไต่อันดับดีๆ คนมาอ่านกระทู้นี้อาจเปลี่ยนใจ
ปั่นเพื่อตัวเองและคนรอบข้าง
Bicycle Rayong
สมาชิกกลุ่ม จักรยานระยอง ไว้ชวนกันปั่น แนะนำเส้นทาง หาความรู้ สอบถามราคา
ออกทริป ขายของไม่ได้ใช้
https://www.facebook.com/groups/464315120341576/
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอบคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

นั่นนะซี รถฝั่งบ้านเรา มันไม่มีทางจะไปสู้ฝั่งยุโรปไดเพราะฝั่งยุโรป จักรยานคือ จิตวิญญาน เขาลึกซึ้ง เขา คิวซี ละเอียดละออ

เรื่องเหล่านี้ไม่มีวันเกิดกับผม เพราะผมไม่เคยคิดจะซื้อรถมือหนึ่ง
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

เฟรมที่ได้ใหม่นี้แตกต่างจากเฟรมที่เอาไปเคลมมากใหมทั้งราคาและนำ้หนัก
nhoom_amo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816583677
team: อิสระ
Bike: Bianchi Gold MEDAL 15
ตำแหน่ง: 320/2 ปราจินอนุสรณ์5 อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี

โพสต์ โดย nhoom_amo »

ผมก็เคยเป็นครับ เป็น orbea avant ให้ผู้หญิงใช้เขาก็ไม่รู้อะไรขี่ไปหลายเดือน พอผมเอมาลองใช้ดูมันเซๆ ปล่อยมือต้องขืนจนเอวเอียง เลยส่องดูล้อหน้ากับหลังไม่ตรงกัน ทีนี้ล้อไหนที่เอียง ลองจนแน่ใจว่าเป็นที่ล้อหน้าจัดการลองแผ่นอลูเหมือนกันล้อจะชิดตะเกียบด้านหนึ่งแต่ตรงล้อหลังก็ขี่ดีขึ้นขืนไม่มาก เลยจัดไปเครมที่บริษัทเถียงกับช่างอยู่นานจนยอมรับไว้พิจารณา อีกเป็นเดือนโทรมาบอกเฟรมบิดจริงต้องส่งไปอิตาลี่ให้เขาพิจารณาอีกทีจะให้ผมจ่ายค่าส่ง งั้นผมทิ้งดีกว่าตอนหลังก็ยอมส่งให้ หายไปอีกหลายเดือนโทรมาบอกว่าทางอิตาลี่จะส่งเฟรมใหม่มาให้แต่ต้องใช้เวลา บริษัทขอรับผิดชอบโดยให้เอาเฟรมใหม่ที่บริษัทไปได้เลยในส่วนนี้ก็ขอชมการดูแลลูกค้าครับ จบแบบแฮปปี้แต่ก็เกือบครึ่งปี555
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ

bigfatt เขียน:เฟรมที่ได้ใหม่นี้แตกต่างจากเฟรมที่เอาไปเคลมมากใหมทั้งราคาและนำ้หนัก
มีนเทียบตรงๆไม่ได้ครับ เฟรมคนละสไตล์เลย tcrรถแข่ง defyรถชิว แต่ถ้าจะเทียบให้เห็นภาพ ก็คงประมาณ tcr ตัวรองท๊อป aluxxsl ไปแลกเป็น tcr composite อะคับ แต่เฟรมที่ได้มานี่จะดีกว่านิดนึง
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ

nhoom_amo เขียน:ผมก็เคยเป็นครับ เป็น orbea avant ให้ผู้หญิงใช้เขาก็ไม่รู้อะไรขี่ไปหลายเดือน พอผมเอมาลองใช้ดูมันเซๆ ปล่อยมือต้องขืนจนเอวเอียง เลยส่องดูล้อหน้ากับหลังไม่ตรงกัน ทีนี้ล้อไหนที่เอียง ลองจนแน่ใจว่าเป็นที่ล้อหน้าจัดการลองแผ่นอลูเหมือนกันล้อจะชิดตะเกียบด้านหนึ่งแต่ตรงล้อหลังก็ขี่ดีขึ้นขืนไม่มาก เลยจัดไปเครมที่บริษัทเถียงกับช่างอยู่นานจนยอมรับไว้พิจารณา อีกเป็นเดือนโทรมาบอกเฟรมบิดจริงต้องส่งไปอิตาลี่ให้เขาพิจารณาอีกทีจะให้ผมจ่ายค่าส่ง งั้นผมทิ้งดีกว่าตอนหลังก็ยอมส่งให้ หายไปอีกหลายเดือนโทรมาบอกว่าทางอิตาลี่จะส่งเฟรมใหม่มาให้แต่ต้องใช้เวลา บริษัทขอรับผิดชอบโดยให้เอาเฟรมใหม่ที่บริษัทไปได้เลยในส่วนนี้ก็ขอชมการดูแลลูกค้าครับ จบแบบแฮปปี้แต่ก็เกือบครึ่งปี555

ลืมอีกเรื่อง อันนี้ต้องขอชมเชยครับ เคสนี้ผมไม่จำเป็นต้องส่งคืนก่อนจะทำการเคลมนะครับ แค่พิสูจน์ได้ว่ามันเอียงจริงนี่เค้าเคลมให้เลย คันเดิมก็ปั่นไปของใหม่มาค่อยรื้อส่งไปให้เค้า ถือว่าใจถึงมากๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”