Nich faith กับ supersix evo ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: Nich faith กับ supersix evo ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

nongnoey เขียน:เจ้าของแบรนด์สินค้านิช เค้าไม่ได้ต้องการให้เปรียบเทียบกับแบรนด์ไทยเจ้าอื่น หรือแบรนด์จีนครับ แต่ต้องการให้เทียบกับแบรนด์ชั้นนำในโปรทัวร์ตัวท็อปหรือรองท็อปเลย แล้วดูที่คุณภาพกับราคาจะเห็นว่าตัวท็อปของนิชราคา 43000 เป็นแค่ครึ่งเดียวหรือไม่ถึงครึ่งของแบรนด์ดังเจ้าอื่นๆ

มองในมุมของผู้บริโภคนะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ อยากให้ทางนิชเองให้ข้อมูลผลิตภัณฑ์รุ่นต่างๆ หลักการออกแบบ เทคโนโลยี ตรงไหนที่เป็นจุดเด่นแตกต่างจากเจ้าอื่นอย่างไร หรือจะมีผลทดสอบทางวิทยาศาสตร์ หรือในส่วนของรีวิวถ้าเป็นสากลกว่านี้จะดีมากครับ เช่นเว็บไซส์จักรยานที่ได้รับการยอมรับในต่างประเทศ ส่วนนี้จะช่วยให้ภาพลักษณ์ของสินค้าดูน่าเชื่อถือมากขึ้นครับ

นอกจากนี้ในส่วนของบริการหลังการขาย หรือให้คำแนะนำแก้ไขปัญหา ในส่วนนี้นิชทำได้ยอดเยี่ยมมากอยู่แล้ว จากผู้ที่เคยใช้สินค้าของนิชครับ
นักปั่นบ้านเราชอบสูบลมแข็งเกินไป เลยรู้สึกว่า Nich แข็งสะเทือน ถ้าสูบลม ไม่เกิน 105 ก็นุ่ม

คนบ้านเราไม่รู้อย่างไร เศรษฐกิจพอเพียง รักเมืองไทย แต่ใช้จักรยานนอก ขนาด นายก คณะรัฐมนตรี ยังใช้จักรยานนอกเลย หรือไม่รู้ว่า มีจักรยานแบรนด์ไทย

ใช้ Nich ขนาดล้อ Scirocco35 ยังปั่นมันเลย

อยากให้คนไม่ชอบ Nich ส่งรูปแฟนมาให้ดูหน่อย อยากรู้ว่าเลือกได้ดีขนาดใหน

จักรยานเหมือนกันหมด แรงไม่ถึงความเร็ว 35 ก.ม/ชม ต้องเปลืองแรงเติมเยอะ

น้อยใจแทน Nich ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

Re: Nich faith กับ supersix evo ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

โพสต์ โดย tumtengu »

ด้านราคา นิช แพ้ แอ้น เต็มๆครับ
ลอง tcr แล้วคุณจะร้องว้าว! ในราคาต่างกะนิชแค่ไม่กี่พันบาท

ตัวเลือกหัวทู้ evo ไม่ต้องคิดมาก ระบบ save มันสบายจริงๆ
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย
Bike: Giant defy 1
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย pom_att »

ผมเคยเป็นลูกค้าของ nich ครับ
บริการดีมาก ข้อนี้คือจุดเด่นที่สุดเลย
แต่สิ่งที่ผมรู้สึกได้คือราคาของผลิตภัณฑ์พักหลังๆมานี่ค่อนข้างจะสูงไปหน่อย ตอนแรกที่อุดหนุนเพราะคำโฆษณาว่าของดีในราคาที่คนไทยจับต้องได้ มาตอนนี้จับไม่ไหวละ ราคาเท่าแบรนด์ใหญ่ๆเลย แต่ผมเห็นด้วยกับเม้นบนนะครับที่ว่าน่าจะมีการทดสอบแบบมาตรฐานบ้าง บางทีที่ผมว่ามันแพงเนี้ยอาจจะกลายเป็นราคาสุดคุ้มไปเลยก็ได้นะครับ
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

Paitoon1956 เขียน:
nongnoey เขียน:เจ้าของแบรนด์สินค้านิช เค้าไม่ได้ต้องการให้เปรียบเทียบกับแบรนด์ไทยเจ้าอื่น หรือแบรนด์จีนครับ แต่ต้องการให้เทียบกับแบรนด์ชั้นนำในโปรทัวร์ตัวท็อปหรือรองท็อปเลย แล้วดูที่คุณภาพกับราคาจะเห็นว่าตัวท็อปของนิชราคา 43000 เป็นแค่ครึ่งเดียวหรือไม่ถึงครึ่งของแบรนด์ดังเจ้าอื่นๆ

มองในมุมของผู้บริโภคนะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ อยากให้ทางนิชเองให้ข้อมูลผลิตภัณฑ์รุ่นต่างๆ หลักการออกแบบ เทคโนโลยี ตรงไหนที่เป็นจุดเด่นแตกต่างจากเจ้าอื่นอย่างไร หรือจะมีผลทดสอบทางวิทยาศาสตร์ หรือในส่วนของรีวิวถ้าเป็นสากลกว่านี้จะดีมากครับ เช่นเว็บไซส์จักรยานที่ได้รับการยอมรับในต่างประเทศ ส่วนนี้จะช่วยให้ภาพลักษณ์ของสินค้าดูน่าเชื่อถือมากขึ้นครับ

นอกจากนี้ในส่วนของบริการหลังการขาย หรือให้คำแนะนำแก้ไขปัญหา ในส่วนนี้นิชทำได้ยอดเยี่ยมมากอยู่แล้ว จากผู้ที่เคยใช้สินค้าของนิชครับ
นักปั่นบ้านเราชอบสูบลมแข็งเกินไป เลยรู้สึกว่า Nich แข็งสะเทือน ถ้าสูบลม ไม่เกิน 105 ก็นุ่ม

คนบ้านเราไม่รู้อย่างไร เศรษฐกิจพอเพียง รักเมืองไทย แต่ใช้จักรยานนอก ขนาด นายก คณะรัฐมนตรี ยังใช้จักรยานนอกเลย หรือไม่รู้ว่า มีจักรยานแบรนด์ไทย

ใช้ Nich ขนาดล้อ Scirocco35 ยังปั่นมันเลย

อยากให้คนไม่ชอบ Nich ส่งรูปแฟนมาให้ดูหน่อย อยากรู้ว่าเลือกได้ดีขนาดใหน

จักรยานเหมือนกันหมด แรงไม่ถึงความเร็ว 35 ก.ม/ชม ต้องเปลืองแรงเติมเยอะ

น้อยใจแทน Nich ครับ
ผมก็ไม่ได้อคติกับยี้ห้ออะไรนะครับ ทุกแบรนซ์ทุกยี้ห้อก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ในโลกของตลาดการค้าเสรีแต่ละคนก็มีสิทธิ์ที่จะชอบหรือไม่ชอบนี่ครับ อย่างงี้ถ้าพี่ไม่ชอบยี้ห้อที่ผมชอบ ผมก็ต้องขอให้พี่เอารูปภรรยาพี่ มาให้ผมดูอย่างงั้นหรือครับ
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

pom_att เขียน:ผมเคยเป็นลูกค้าของ nich ครับ
บริการดีมาก ข้อนี้คือจุดเด่นที่สุดเลย
แต่สิ่งที่ผมรู้สึกได้คือราคาของผลิตภัณฑ์พักหลังๆมานี่ค่อนข้างจะสูงไปหน่อย ตอนแรกที่อุดหนุนเพราะคำโฆษณาว่าของดีในราคาที่คนไทยจับต้องได้ มาตอนนี้จับไม่ไหวละ ราคาเท่าแบรนด์ใหญ่ๆเลย แต่ผมเห็นด้วยกับเม้นบนนะครับที่ว่าน่าจะมีการทดสอบแบบมาตรฐานบ้าง บางทีที่ผมว่ามันแพงเนี้ยอาจจะกลายเป็นราคาสุดคุ้มไปเลยก็ได้นะครับ
ผมก็ว่าอย่างนั้นละ แค่ประกาศว่า Nich ใช้ carbon T800 /T1000 ก็น่าจะบอกออกมาเลย

จักรยานนั้น ต่อให้เฟรมดีแค่ใหน ต่อให้ล้อแม็ทแค่ใหน เวลาปั่นเดี่ยวที่ออกมาไม่ต่างกันมาก

นอกจากนักปั่นจะเก่งเรื่อง การปรับตัว/ความเร็วเข้ากับสภาพแวดล้อม+สภาพถนน

เป็นเรื่องความพอใจล้วนๆ แบรนดัง นิ่มนวล เหมือนจะออกแรงน้อย ก็เลือกนั้นๆ

ส่วนมากไม่ยอมเปิดเผยว่า คนที่มีรถหลายคัน ปั่นเดี่ยว ทางเดิม ระยะเดิม สภาพร่างกายใกล้เคียงเดิม เวลาออกมาเป็นอย่างไร

หรือว่าหาคนเปิดเผยยากว่า จักรยานราคาสองสามแสน ได้เอวี ดีกว่าจักรยาน สองสามหมื่น แค่ +2+3

แต่ที่ต้องยอมรับจริงๆคือ จักรยานแบรนด์ดังแพงๆปั่นกลุ่มสบายจริงๆ

แต่ในมุมกลับกัน ปั่นสบายใช้แรงน้อย สุขภาพเราจะไม่ดีน้อยตามไปหรือ? หรืออย่างไร?

เสียดายแทน Nich หาวิธีแจาะ นายก คณะรัฐมนตรี คสช โรงเรียนกีฬา ไม่ได้

แต่ก็คงมีสักวัน!!!
แก้ไขล่าสุดโดย Paitoon1956 เมื่อ 19 เม.ย. 2017, 15:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
panzerfaust
สมาชิก
สมาชิก
team: Seal , TKY
Bike: Nich Faith

โพสต์ โดย panzerfaust »

เอาที่เคยสัมผัส แนะนำ Giant TCR Advance ตัวรองท็อปปีล่าสุด (หลักอานไม่กระโดง) ผมว่าคุ้มราคา เบา ตอบสนองดีมาก

Cannondale Supersix EVO (ไม่ Hi Mod) ส่วนตัวไม่เคยปั่น แนะนำไม่ได้ฮะ

Nich Faith ส่วนตัวยังไม่เคยปั่น เพราะรอเฟรมที่สั่งอยู่(น่าจะกำลังทำสี) แนะนำไม่ได้เหมือนกันครับ
boostup
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917713092
team: ไม่มี
Bike: NICH Signature
ติดต่อ:

โพสต์ โดย boostup »

NICH FAITH สิครับ ลองศึกษาดูลึกๆ จะรู้ว่าไม่ได้แย่ ถือว่าดีเลยนะครับ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

เลือกที่ลาย Faith กับ SuperSix นี่ไม่สวย เหมือนกันเลย ไม่เอาทั้งคู่
เลือกที่ราคา Faith
เลือกที่ความนิยม ขี่ไปแล้วชาวจักรยานมองก็เลือก SuperSix
เลือกที่ Performance บอกไม่ได้เพราะไม่เคยสนใจเวลาจะซื้อรถ ผมเอารถที่ชอบลายไว้ก่อน
เลือกที่ความเบาก็น่าจะ SuperSix
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

http://www.duckingtiger.com/giant-bicycle-and-branding/

ทำไมคนถึงไม่ซื้อกระบะขับกันทั้งๆที่มันโครต all around และราคา+ค่าบำรุงรักษา ทำไมถึงเลือกซีดาน เขาโง่รึป่าวครับ... แล้วพี่ๆใช้รถแบบไหนอยู่ครับ พี่ฉลาดหรือพี่โง่ อย่าไปคิดให้คนอื่นครับ เถียง 10 ปีก็ไม่จบ สู้อย่าพิมพ์ซะดีกว่า น้อยใจแทนกระบะครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

hamyacoza เขียน:http://www.duckingtiger.com/giant-bicycle-and-branding/

ทำไมคนถึงไม่ซื้อกระบะขับกันทั้งๆที่มันโครต all around และราคา+ค่าบำรุงรักษา ทำไมถึงเลือกซีดาน เขาโง่รึป่าวครับ... แล้วพี่ๆใช้รถแบบไหนอยู่ครับ พี่ฉลาดหรือพี่โง่ อย่าไปคิดให้คนอื่นครับ เถียง 10 ปีก็ไม่จบ สู้อย่าพิมพ์ซะดีกว่า น้อยใจแทนกระบะครับ
ใจแอนเหมือนโตโยต้า ไม่หวือหวาแต่ แดกตลาดเรียบ คุณภาพดีราคาจับต้องได้ปล่อยขาดทุนไม่เท่าไหร่ ตัวท๊อปจับต้องได้จริง การที่ odm จะพัฒนาสู้ ไจแอน ราคาไกล้ตัวท๊อปใขแอนไม่กี่พัน อันนี้เกิดข้อเปรียบเทียบแน่นอน ก่อนหน้านี้ผมใช้ fm066 sl อินดี้ ก่ ยากลองแบรนมั่ง คาใจ ก่เปลี่ยน ผมแค่จะมาปอกผมเคยเล่นรถอินดีมาก่อนกว่าจะเอาออกไปได้เกือบ 2 เดือนทั้งที่ลดราคาแท้ๆยังไม่ค่อยมีคนถาม นานาจิตตัง ตังใครตังมัน 5555 ถ้าชอบจักยานจริงๆโดนเกิน 2 เฟรมแน่นอน แต่ถ้าเล่นแบรนที่นิยม ยังมีทุนไปต่อเฟรมใหม่
Kiss_me
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0635966350
team: Tonsee
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kiss_me »

ใช้นิชมา2เฟรมละ ปั่นดีสนุกมากแต่เวลาขายช้ำใจสุดๆ เศร้าใจจริง TTแต่มันคือข้อดีของคนงบจำกัดหาเฟรมมือสองคุณภาพดีๆในราคามิตรภาพได้ครับ
จากกระทู้นี้ ถ้า งบถึงไป evo ครับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

แต่ละคนก้มีความชอบ และ ค่านิยมส่วนตัวแตกต่างกัน -- บางคนชอบของถูกแต่คุณภาพดี บางคนชอบของแพง ของ hi-end ปั่นดีไม่ดีเป็นเรื่องรอง ฯ

เวลาผมเลือกของจะเอาความชอบส่วนตัวเป็นหลัก ถามความเห็นคนรอบข้างบ้าง+อ่านรีวิวประกอบเพื่อความมั่นใจ สุดท้ายคือ งบ -- ส่วนเรื่องราคาขายต่อไม่ค่อยสนใจ แต่ขอให้ชอบ เพราะของที่เราชอบมันจะอยู่กับเราได้นานเราจะมีความสุขที่ได้ครอบครอง ถึงจะเป็นเฟรมหลักแสน แต่ ถ้าสีไม่โดนสำหรับผมก็คงไม่ไหว

ไม่ใช่ว่า Nich ไม่ดี แต่ถ้าสองตัวนี้ด้วยเหตุผลของผม ผมขอไป SuperSix แบบไม่ต้องลังเล
pkong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Blackstar
Bike: Sempre Pro

โพสต์ โดย pkong »

รอสอย Nich มือสอง
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

สอย Nich ผมไปเล่น TCR ISP ดีกว่าครับ แลดูใช้ดีกว่า ส่วนคนที่บอกว่า Super Six Evo HM ใช้แล้วจบ!!

ที่ผ่านมาผมยังไม่เคยเห็นใครจบนะครับ ^^

TCR ISP เอาตังที่เหลือไปจัด Power Meter มาซ้อมดีกว่าเห็นผลกว่าเยอะ ^^
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

nich ตั้งใจสร้างแบรนด์ เฉพาะกลุ่มครับ แต่เป็นแบรนด์ไทย แรก ๆ เลยที่ตั้งใจทำล้อคาร์บอนคุณภาพสูง ราคาถูกกว่าล้อดังๆ
แต่ ตอนนี้เกมส์มันเปลี่ยนแล้วครับ เมื่อก่อน ล้อจีนยังไม่เข้ามา ล้อ nich ขายได้สบายๆ แต่ล้อจีนมา ราคามัน ลดลงมา
คนเล่นล้อคาร์บอนเริ่มต้น คงไม่คิดมาก เน้นถูกไว้ก่อน nich เลยดูกลายเป็นแพงไปเลย แต่อย่างว่าครับ nich มีกลุ่มลูกค้าเฉพาะ ที่ชอบสังคม มีการจัดกิจกรรม มีบริการหลังกายขายที่ดี บางคนมองว่ายอมจ่ายแพงกว่า ได้ total service ก็คุ้ม

ส่วนเฟรม ผมไม่คุ้นเคยเลย แต่มองว่า คงคล้ายๆ ล้อ คือเน้นขายเฉพาะลูกค้าที่ชอบแบรนด์ nich เพราะถ้าเทียบราคากับค่ายใหญ่ อย่างที่หลายคนบอกเช่น giant tcr adv isp ตอนนี้ขาย ที่สี่หมืนกว่า เป็นเฟรมระดับโลก ยังไง nich ก็เทียบยาก

แต่อย่างที่บอก nich ขายบริการ และ กิจกรรม ด้วย ซึ่งค่ายอื่นหาซื้อไม่ได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”