สาเหตุจากการเกิดตะคริวที่น่องครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Somebodylove
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

สาเหตุจากการเกิดตะคริวที่น่องครับ

โพสต์ โดย Somebodylove »

อยากสอบถามผู้รู้ครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร แต่ก่อนเวลาซ้อมหรือแข่งชอบกดหนัก ตะคริวขึ้นมาที่ท่อนขาด้านบน แต่ตอนนี้มาปั่นรอบขา 95-110 เกือบครึ่งปีเซฟขาไว้สปริ้น ตอนยกยิงดีขึ้นเยอะ ตะคริวหน้าขาหายไป แต่ไปเป็นกล้ามเนื้อน่องแทน โดยที่ ดื่มน้ำ เกลือแร่ ไม่ขาด อยากท่านผู้ชำนาญหาวิธีแก้ไข หรือ ชี้แนะแนวทางหน่อยครับ ปล.endurance ผมไม่ต่ำกว่า 12 ชม. ต่อสัปดาห์ มีเซต2ครั้ง ต่อสัปดาห์ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
RB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Propel Advance Pro 2016

Re: สาเหตุจากการเกิดตะคริวที่น่องครับ

โพสต์ โดย RB »

สนใจด้วย

ส่วนตัวผมเวลาปั่นแล้วเกิดอาการจื๊ดๆที่น่อง จังหวะกดลูกบันไดจะรีบกดส้นเท้าให้ต่ำกว่าปลายทันที แล้วมันก็จะหายไป แต่เดี๋ยวซักพักก็มาใหม่ :lol:

รอผู้รู้มาตอบ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

Re: สาเหตุจากการเกิดตะคริวที่น่องครับ

โพสต์ โดย jokenakub »

โดยปกติผมเวทขากับน่องนะครับ ตะคริวแทบจะไม่มาถามหา. แต่ต้องเวทให้ขาปวดเลยนะครับ ถ้าไม่ปวดมันจะไม่ได้อะไรนอกจากกระชับ แต่ไม่พัฒนา ท่าดูหาในกูเกิ้ลได้เลยครับ
Logxx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Logxx »

อาจจะเซตเบาะสูงไปอะครับผมว่านะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”