Raynolds Assault 41 tubeless ใช้กับยางงัดได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ปู๊น ปู๊น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-658-705x
team: Relax Bike Club
Bike: Pinarello Marvel / Cervelo Soloist / Koga Crossracer / Koga miyata Touring / Louis Garneau / Specialized Transition Pro TT

Raynolds Assault 41 tubeless ใช้กับยางงัดได้ไหมครับ

โพสต์ โดย ปู๊น ปู๊น »

ผมสั่งซื้อล้อ raynolds assault 41 จากร้านค้ามา 1คู่ เป็นล้อใหม่ พร้อมผ้าเบรค แกนปลด ฯลฯ พร้อมกับให้ยางใน+ยางพับ conti Grand Prix 4000s ll 2 ชุด มีคำถามดังนี้ครับ

1.ล้อรุ่นนี้ใช้กับยางงัดหรือฮาฟ ก็ได้เหรอครับ
2. ถ้าใช้ได้ทั้งสองอย่าง ทำไมที่ขอบล้อถึงเขียนว่า tubeless ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_1908.JPG (49.11 KiB) เข้าดูแล้ว 1023 ครั้ง
Time do not wait you
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

Re: Raynolds Assault 41 tubeless ใช้กับยางงัดได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Hxs »

ปู๊น ปู๊น เขียน:ผมสั่งซื้อล้อ raynolds assault 41 จากร้านค้ามา 1คู่ เป็นล้อใหม่ พร้อมผ้าเบรค แกนปลด ฯลฯ พร้อมกับให้ยางใน+ยางพับ conti Grand Prix 4000s ll 2 ชุด มีคำถามดังนี้ครับ

1.ล้อรุ่นนี้ใช้กับยางงัดหรือฮาฟ ก็ได้เหรอครับ
2. ถ้าใช้ได้ทั้งสองอย่าง ทำไมที่ขอบล้อถึงเขียนว่า tubeless ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ใส่ได้แต่ Tubeless กับ Clincher ครับ
ใช้ Tubular (ยางฮาฟ? ภาษาไหนน้อ...?) ไม่ได้

ล้อ Clincher บางรุ่นใส่ Tubeless ได้
แต่รุ่นไหนใส่ Tubeless ได้จะใส่ Clincher ได้ด้วยเสมอ ดังนั้นเขาก็เขียน Tubeless อันเดียวพอ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: Raynolds Assault 41 tubeless ใช้กับยางงัดได้ไหมครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตามพี่ Hxs เลยครับ

ขอบทิวบ์เลส จะมีเงี่ยงด้านในไว้เกี่ยวขอบยาง ทำให้ยางหลุดยาก จึงทำให้การใส่ถอดยางยากไปด้วย
นอกจากนั้นก็จะเป็นเรื่องของการเก็บลม ไม่มีช่องหัวซี่ลวดด้านใน หรือมีรูก็มักใช้เทปกาวปิดเรียบร้อย จึงไม่ต้องใช้เทปรองล้ออีก
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ปู๊น ปู๊น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Marvel / Cervelo Soloist / Koga Crossracer / Koga miyata Touring / Louis Garneau / Specialized Transition Pro TT

ขอบคุณมากครับ แสดงว่าขอบล้อมันคงมีความแข็งแรงมากพอที่จะรับแรงดันลมมากๆได้กับยางงัดเมื่อเราใช้ยางฮาฟ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

ล้อนี้ใส่กับยางฮาล์ฟ (Tubular) ไม่ได้ครับ
ใส่กับยางงัด (Clincher) หรือ ยางงัดแบบไม่ต้องใช้ยางใน (Tubeless) ได้ครับ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ปู๊น ปู๊น เขียน:ขอบคุณมากครับ แสดงว่าขอบล้อมันคงมีความแข็งแรงมากพอที่จะรับแรงดันลมมากๆได้กับยางงัดเมื่อเราใช้ยางฮาฟ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ผิดครับ ที่ถูกต้องตามที่คุณHxs และคุณน้องหนึ่งตอบไว้ ลองอ่านช้าๆอีกซักรอบนะครับ

ยังไงล้อนี้ก็ใช้ยางฮาล์ฟไม่ได้ ส่วนการใช้ยางทูปเลสซึ่งเป็นยางงัดอีกแบบหนึ่งนั้นจะทำให้ใช้แรงดันลมต่ำลงครับ
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

ลองดูวิดีโอด้านล่างนะครับ

ปู๊น ปู๊น
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ เข้าใจละ พอมียาง tubeless ดีๆ ทนๆ ใส่ง่ายแนะนำบ้างไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”