ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย Hxs »

แล้วแต่คนนะ
คันแรก ผมซื้อโดยไม่รู้เรื่อง มันไม่จบครับ เขาว่าแบบนี้ดี ว่าเหมาะ แต่ผมไม่ถูกใจ
สุดท้าย ขาย ประกอบใหม่ คันสอง ใช้ของเกรดสุดคุ้มเพราะเสียดายเงิน (พวก 105 ฯลฯ) แต่แล้วก็อัพเกรดไปเรื่อยๆหลังจากนั้น
แล้วก็มาถึงคันที่สามจนได้ แค่เพราะอยากรู้ว่าเฟรมคาร์บอนขี่เป็นไงบ้าง (ใช้เฟรมจีน ราคาไม่แพงครับ) ย้ายของดีๆจากคันที่สองมา

ถ้าถามว่าผมมีเงินเยอะตั้งแต่แรก ผมทำแบบคันที่สามเลยได้ไหม? ไม่ได้ครับ เพราะตอนนั้นผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมชอบแบบไหน แล้วจะมิกส์ยังไง ชิ้นไหน Sram ชิ้นไหน Shimano อานไหน บาร์ไหน ยางอะไร Cassette อะไร ฯลฯ มันมีหลายอย่างเป็น preference ไม่ใช่ว่าแบบไหนดีที่สุดสำหรับทุกคน ต้องลองครับ ถึงจะรู้ได้

ดังนั้นผมว่าคันแรกซื้อเกรดสูงหน่อยแต่ไม่ต้องสุด เอามาเรียนรู้ก่อนครับ ขี่สักหลายๆเดือนถึงปีสองปี แล้วคันที่สองเราจะซื้่อหรือประกอบได้ตรงกับที่เราชอบมากๆเลย อาจจะจบกับคันที่สองเลยก็ได้ (จบไม่อัพเกรดไปอีกสัก 3-5 ปีนะ สุดท้ายพอมันเก่ามาก เดี๋ยวก็คงต้องอัพเกรดหรือเปลี่ยนคันอยู่ดี)

ปล. ถนนลูกรังก็ใส่ยาง Tubeless 28c เถอะนะ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
รูปประจำตัวสมาชิก
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย ok_man »

Hxs เขียน:แล้วแต่คนนะ
คันแรก ผมซื้อโดยไม่รู้เรื่อง มันไม่จบครับ เขาว่าแบบนี้ดี ว่าเหมาะ แต่ผมไม่ถูกใจ
สุดท้าย ขาย ประกอบใหม่ คันสอง ใช้ของเกรดสุดคุ้มเพราะเสียดายเงิน (พวก 105 ฯลฯ) แต่แล้วก็อัพเกรดไปเรื่อยๆหลังจากนั้น
แล้วก็มาถึงคันที่สามจนได้ แค่เพราะอยากรู้ว่าเฟรมคาร์บอนขี่เป็นไงบ้าง (ใช้เฟรมจีน ราคาไม่แพงครับ) ย้ายของดีๆจากคันที่สองมา

ถ้าถามว่าผมมีเงินเยอะตั้งแต่แรก ผมทำแบบคันที่สามเลยได้ไหม? ไม่ได้ครับ เพราะตอนนั้นผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมชอบแบบไหน แล้วจะมิกส์ยังไง ชิ้นไหน Sram ชิ้นไหน Shimano อานไหน บาร์ไหน ยางอะไร Cassette อะไร ฯลฯ มันมีหลายอย่างเป็น preference ไม่ใช่ว่าแบบไหนดีที่สุดสำหรับทุกคน ต้องลองครับ ถึงจะรู้ได้

ดังนั้นผมว่าคันแรกซื้อเกรดสูงหน่อยแต่ไม่ต้องสุด เอามาเรียนรู้ก่อนครับ ขี่สักหลายๆเดือนถึงปีสองปี แล้วคันที่สองเราจะซื้่อหรือประกอบได้ตรงกับที่เราชอบมากๆเลย อาจจะจบกับคันที่สองเลยก็ได้ (จบไม่อัพเกรดไปอีกสัก 3-5 ปีนะ สุดท้ายพอมันเก่ามาก เดี๋ยวก็คงต้องอัพเกรดหรือเปลี่ยนคันอยู่ดี)

ปล. ถนนลูกรังก็ใส่ยาง Tubeless 28c เถอะนะ
ขอบคุณครับ ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน เรามือใหม่ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร จะให้เล่นจากมือสองก็ไม่มีความรู้พออีก ค่อยๆหาอะไรเติมๆไปเรื่อยก็ดีครับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

มันเป็นมากกว่า พาหนะ
เป็นเครื่องมือ ออกกำลัง
เป็นของเล่น
เป็นของสะสม
ฉะนั้น มัน จบ ยาก
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

จบไม่จบอยู่ที่ใจคุณและคำสั่งภรรยาคุณเท่านั้น
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

โพสต์ โดย ok_man »

flybigbear เขียน:จบไม่จบอยู่ที่ใจคุณและคำสั่งภรรยาคุณเท่านั้น
เศร้าแต่จริง ต้องแอบไปซื้อคนเดียวครับ
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

ok_man เขียน:
flybigbear เขียน:จบไม่จบอยู่ที่ใจคุณและคำสั่งภรรยาคุณเท่านั้น
เศร้าแต่จริง ต้องแอบไปซื้อคนเดียวครับ
อย่าให้เขารู้นะครับไม่งั้น เลือดท่วมแน่ๆๆๆ
Krung SanpaUdom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Krung SanpaUdom »

ผมว่าเริ่มจากเสือภูเขาหรือไฮบริดก่อนดีกว่าครับ มันขี่ง่ายกว่าและไม่ต้องกังวลในการใช้งานมากเท่าเสือหมอบ และผมว่ามันไม่จบที่คันเดียวหรอกครับยกเว้นว่าจะไม่ขี่อีกแล้ว

ผมเองก็เริ่มจากเสือภูเขามือสองญี่ปุ่น แต่ซื้อแบบไม่ค่อยรู้เรื่องเลยเท่าไหร่เลยเลือกรถไซส์ใหญ่ไปหน่อย ขี่แล้วรู้สึกเอื้อมมากไป ก็เลยไม่ค่อยได้ขี่เท่าไหร่ แต่ใจก็ยังอยากขี่จักรยานอยู่ ตอนหลังเริ่มมีคนใช้หมอบไซโคลครอสก็มองๆอยู่นาน แต่อีกใจคิดว่ารถมินิน่าจะเหมาะกับตัวเองมากกว่าเพราะผมอ้วนเตี้ย ดูไปดูมาก็ได้หมอบกราเวล/ไซโคลครอสมือสองมาจนได้ตามแรงยุของเพื่อน ไม่ค่อยได้ขี่เท่าไหร่เพราะเวลาไม่ค่อยลงตัวส่วนใหญ่เอาไปขี่ตามงาน100กม. ใหม่ๆก็ดีครับ เร็วกว่าขี่เสือภูเขาแต่ล้อใหญ่กว่าหมอบทั่วไปก็เลยไม่ค่อยมีปัญหากับถนนทั่วไปเพราะรถพวกนี้ทำมาให้ลุยได้อยู่แล้ว
แต่ก็ไม่จบครับ รู้สึกรถมันหนักไป ใหญ่ไปในความรู้สึก เลยซื้อรถพับจีนถูกๆมาคัน กะให้ลูกขี่ได้ด้วย แต่คุณภาพมันไม่ไหวเลย หลวมๆคลอนๆเสียงเฟรมดังน่ารำคาญ
ล่าสุดจัดรถมินิมาจนได้ ค่อนข้างพอใจ ไม่เร็วอย่างเสือหมอบแต่รู้สึกเหนื่อยน้อยกว่า(รถเบากว่าพอสมควร) ล่าสุดเอาไปลองปั่นที่สกายเลยรู้สึกเหนื่อยน้อยกว่าหมอบไซโคลครอสคันเก่ามาก เจอลมก็ไม่ควบคุมรถง่ายกว่า
สำหรับผมตอนนี้น่าจะจบที่มินิครับ ยกเว้นถ้าจะไปปั่นไกลๆพวก100กม.ค่อยเอาคันใหญ่ไป ส่วนเสือภูเขาคงไม่เอาแล้วเพราะคงไม่ได้ไปขี่แทร็คแน่ๆ ถ้าทางดินแห้งไม่ลุยมากผมยังพอจะเอาหมอบไซโคลครอสไปขี่เล่นได้อยู่
นพคุณ ไกวัลกฤติยากุล
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นพคุณ ไกวัลกฤติยากุล »

จบไหม.... :?: ถ้าคุณรักการปั่นเป็นชีวิตจิตใจ และยังปั่นไปอีกนานแสนนาน... จักรยานแต่ละประเภทมันมีเสน่ห์
ลักษณะการใช้งานและฟิลลิ่งการปั่น ทื่ต่างกัน ถ้าได้ลองแล้ว เราจะชอบมันมากกว่าหนึ่งอย่าง :lol: จบยากสสสส..ครับ...555
k.nop
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”