เรื่องของชิฟเตอร์SORA รุ่นใหม่กับตีนผีตัวเก่า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

เรื่องของชิฟเตอร์SORA รุ่นใหม่กับตีนผีตัวเก่า

โพสต์ โดย machoman » 18 มี.ค. 2017, 15:47

กำลังคิดจะเปลี่ยนชิฟเตอร์ SORA เป็นรุ่นใหม่ซ่อนสายแต่ยังคาใจว่ามันจะใช้ร่วมกับตีนผีตัวเก่าได้หรือเปล่า น้าๆท่านใดเคยเปลี่ยนแล้วหรือมีข้อมูลขอช่วยแชร์เป็นความรู้หน่อยครับลืมบอกไปว่าเป็น 9 สปีดครับ

Re: เรื่องของชิฟเตอร์SORA รุ่นใหม่กับตีนผีตัวเก่า

โพสต์ โดย LERT » 18 มี.ค. 2017, 20:14

ใช้ได้ครับ ผมเคยใช้กับตีนผีตัวเก่าอยู่ไม่มีปัญหาไรครับ
รถจะแพงแค่ไหน สุดท้ายก็ต้องพึ่งแรงตัวเอง เพราะมันคือ รถจักรยาน
เลือกที่ใช่ รักที่ชอบ แล้วคุณจะสนุกกับมัน

Re: เรื่องของชิฟเตอร์SORA รุ่นใหม่กับตีนผีตัวเก่า

โพสต์ โดย machoman » 19 มี.ค. 2017, 21:03

ขอบคุณครับน้าLERT อ่านเสร็จไปจัดมาเลยวันนี้ นั่งเปลี่ยนตั้งแต่บ่ายเพิ่งเสร็จเมื่อตอนค่ำ แต่ติดปัญหาว่าขึ้นลงเฟ้องหลังไม่ค่อยสมูท บางครั้งขึ้นยากบางครั้งลงยากนั่งตั้งอยู่นานจนคิดว่าคงเกิดจากแฮนด์ซ่อนสายที่รูร้อยสายเกียร์ดันไปอยู่ด้านนอกแต่สายเกียร์ของชิฟเตอร์อยู่ด้านในทำให้ต้องวนสายเกียร์ข้ามไปอีกด้านของแฮนด์ซึ่งอาจทำให้สายเกียร์ฝืดเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยลองเดินสายเกียร์ด้านนอกแฮนด์แบบไม่ซ่อนสายดู วันนี้ไม่ไหวแล้วต้องเตรียมตัวทำงาน พรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟังครับ

โพสต์ โดย LERT » 20 มี.ค. 2017, 14:32

อ่อ ผมใช้แฮนด์ธรรมดาพอเปลี่ยนชิฟเตอร์Soraตัวซ่อนสายก้อใช้กับตีนผีตัวเดิมอยู่2-3เดือนได้ แล้วเปลี่ยนตัวที่เปนตัวใหม่ชุดเดียวกัน บอกตรงๆไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่นัก แต่เพื่อนที่ประกอบรถให้บอกควรเปลี่ยนโซ่กับลูกรอกตีนผี เพื่อความเนียน ตอนใช้ตีนผีเก่าผมก้อเปลี่ยนลูกรอกแบริ่งของอัลเทกร้าอยู่แล้ว พอเปลี่ยนตีนผีใหม่ก้อย้ายลูกรอกมาด้วย เอาของเดิมเก็บไว้ เท่ากับตอนเปลี่ยนชิฟเตอร์ผมเปลี่ยนโซ่อัลเทกร้า9สปีด เปลี่ยนลูกรอกของชิมาโน่อัลเทกร้า เฟืองเปลี่ยนเปนของไทกร้าตัวเก่า9สปีด เปลี่ยนสายเกียร์/ปลอกสายใหม่ด้วย บางทีสายเกียร์รุ่นเดิมที่ติดรถมายิ่งเปนรุ่นล่างๆจะไม่ค่อยดี แล้วยิ่งมาเปนตัวซ่อนสายอาจจะทำให้ยิ่งฝืด สายก้อใช้รุ่นเริ่มต้นของชิมาโน่ M-System ยังไงก้อดีกว่าของติดรถมาครับ
รถจะแพงแค่ไหน สุดท้ายก็ต้องพึ่งแรงตัวเอง เพราะมันคือ รถจักรยาน
เลือกที่ใช่ รักที่ชอบ แล้วคุณจะสนุกกับมัน

โพสต์ โดย LERT » 20 มี.ค. 2017, 14:42

รถผมเปนTREK1.2ครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย kay-hatchback » 20 มี.ค. 2017, 16:04

Shifter sora 9 sp ซ่อนสาย
ราคาเท่าไหร่ครับ
ร้านไหนมีของบ้างครับ
ผมถามร้านแถว ถ.ราชพฤกษ์ ไม่มีของครับ

โค้ด: #" rel="nofollow" onclick="selectCode(this); return false;">เลือกทั้งหมด

โพสต์ โดย LERT » 20 มี.ค. 2017, 17:13

https://www.facebook.com/Saengthongbike/?fref=ts ร้านแสงทองครับ ตอนนั้นหลายเดือนแล้ว 3500มีสายอย่างเดียวไม่มีปลอกครับ

โพสต์ โดย kay-hatchback » 20 มี.ค. 2017, 19:42

ขอบคุณมาดครับ

โค้ด: rel="nofollow" onclick="selectCode(this); return false;">เลือกทั้งหมด

โพสต์ โดย machoman » 20 มี.ค. 2017, 20:01

เข้ามาอัพเดทครับ หลังจากจัดแนวสายเกียร์ใหม่โดยเอาออกมาจากแฮนด์ตอนนี้ขึ้นลงเฟืองหลังได้ตามปกติดีแล้วครับผม แถมออกแรงน้อยลงทั้งเกียร์และเบรก ของผมซื้อมาจากร้าน 888bike.net ครับ