ถ้าเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นในล้อขอบเตี้ยจะทำให้เติมแรงน้อยลงหรือเปล่า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity, Cycling B®y, velocity, spinbike

ถ้าเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นในล้อขอบเตี้ยจะทำให้เติมแรงน้อยลงหรือเปล่า

โพสต์ โดย machoman » 15 มี.ค. 2017, 11:49

ผมใช้ล้อ ZONDA อยู่ร่วมกับยาง 23c พอกลุ่มเร่งความเร็วขึ้นเกิน 30-35 แล้วต้องเติมแรงเยอะพอสมควร ทีนี้ถ้าผมเปลี่ยนยางเป็นขนาด 25c จะทำให้เติมน้อยลงหรือเปล่าครับ ก่อนหน้านี้ปั่นทางราบไม่เกิน 50 โลก็พอได้อยู่ หลังๆกลุ่มชอบออกทริปไกลแล้วพบว่าเหนื่อยมาก ผมมือใหม่ครับ ขายังไม่แรงเท่าเพื่อนๆที่ปั่นมาก่อน

Re: ถ้าเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นในล้อขอบเตี้ยจะทำให้เติมแรงน้อยลงหรือเปล่า

โพสต์ โดย ethylalc » 15 มี.ค. 2017, 12:35

ช่วยในเรื่องความเมื่อยล้าได้เยอะครับ แต่เรื่องเติมเยอะไม่เยอะนี่คงไม่รู้สึก
ทางที่ดีซ้อมแบบมีวินัยอีกซักหน่อยครับ ความเร็วกลุ่มและระยะทางเท่านี้อีกเดือนสองเดือนก็สบายแล้วครับ