รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

s16416
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077249407
team: เมืองไข่เค็ม (สุราษฎร์ธานี)
Bike: S-Work Tarmac
ติดต่อ:

รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

โพสต์ โดย s16416 »

ผมไม่เคยใช้ แต่อยากจะลอง แต่ลังเล เห็นในห้องมือ 2 โพสท์ขายกันบ่อย แถมราคาถูกลง เกือบ 50 % เลยสงสัยว่า
1.ราคาที่ขายจริง มันไม่ได้เท่ากับราคาตั้ง (ร้านบอกราคามาตรฐานราคาตั้งทุกร้านไม่มีลด
2.ทำไมขายถูกกันจัง เช่นบางคู่ 16,800 โพสท์ขาย 11,000 บาท สภาพ 98%
***ผมคนไกลปืนเที่ยง หาข้อมูลหน่อย เผื่อไปบางกอกได้จัด***
ปั่นที่สบายใจแล้วกัน สุขใจดี
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

มันอบเข้ากับตรีน แล้ว อบได้แค่ 1-2 ครั้ง อบไปแล้วมันจะเข้าเท้ากับคนนั้นแปลว่าคนที่ซื้ออันดับสอง ต้องไปอบใหม่ เพราะมันพอดีกับตรีนคนแรก
รูปประจำตัวสมาชิก
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

Re: รองเท้า bont ทำไมขายมือ 2 กันเยอะและราคาถูกลงมากจังครับ

โพสต์ โดย nongnoey »

ส่วนตัวและเพื่อนที่เคยใช้มันใส่ไม่สบายครับ ก็เลยขายกัน ที่ซื้อก็ตามรีวิวและแรงเชียร์ ทรงมันไม่ได้เหมาะกับทุกคนต้องลองครับ พื้นแข็งมากและขอบคาร์บอนที่ขึ้นมาหุ่มเท้าบางคนก็เท้าแบนติดขอบ

ประสิทธิภาพดีส่งแรงได้เต็มๆ แต่ก็แลกกันกับความสบายครับ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

visual3dmax เขียน:มันอบเข้ากับตรีน แล้ว อบได้แค่ 1-2 ครั้ง อบไปแล้วมันจะเข้าเท้ากับคนนั้นแปลว่าคนที่ซื้ออันดับสอง ต้องไปอบใหม่ เพราะมันพอดีกับตรีนคนแรก
คนขายให้ข้อมูลว่าอบได้ไม่จำกัดจำนวนครั้งนะครับ หรือผมโดนหลอก

ผมเพิงซื้อ Riot Tri ในงาน a day bike face มาใช้ ลดราคาจาก 5200 เหลือ 4200
คือเรื่องรายละเอียดความปราณีตจากโรงงานจีน ถือว่าไม่ดีครับ ติดกาวมาไม่เรียบร้อย ขอบหนังของตัวรองเท้าเผยอ
ผมต้องเอากาว UHU มาแปะซ่อมเอง ทั้ง ๆ ที่เป็นของใหม่แกะกล่อง

แต่ ๆ ๆ ตอนลองใส่ปั่น มันมหัศจรรมาก มันกระชับ เป็นเพราะมันถูกอบให้เข้ากับเท้าเราหรือเปล่าไม่แน่ใจ
แต่มันกระชับเหมือนรองเท้าปั่นที่ใส่ปั่นอย่างเดียวไม่ใช่รองเท้าไตร (เคยลอง Sidi 5 อยู่ครั้งนึง ทำให้เข้าใจว่ารองเท้าปั่นมันดีกว่ารองเท้าไตรตรงความกระชับ)
เพราะรองเท้าไตรที่เคยใช้มา 2 ปี (Sidi T1) มันไม่กระชับแบบนี้ ช่วงปลายเท้ามันโคล่ง ๆ
ถ้าดึงแถบตีนตุ๊กแกแน่นเกินไป มันก็จะทำให้เจ็บหลังเท้า (รองเท้าไตรไม่มีลิ้นนุ่ม ๆ มารองหลังเท้า)
แต่ Riot Tri รัดแน่นได้ ไม่เจ็บเลย น่าจะเป็นเพราะวัสดุ

ปล. ผมได้ลองแค่ปั่นเบา ๆ 1 รอบ Sky lane ตอนนี้ต้องงดเพราะเจ็บไหปลาร้าหัก (ก็ล้มตอนไปลองรองเท้าคู่นี้แหละ)
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

โพสต์ โดย nongnoey »

อบได้ไม่จำกัดครับ แต่อย่าลืมเอา insole ออก ผมเคยลืมหดเหลือนิดเดียวเป็นของเด็กไปเลย ที่ว่า 1-2 นั่นน่าจะเป็นบริการของทางร้านครับ คือร้านอบให้แค่นี้ ถ้าจะมากกว่านี้ก็เสียตัง แต่ก็มีบางร้านครับ ที่รับอบให้ไม่จำกัดก็มี หรือจะอบเองก็ไม่ยากครับ เตาอบพันนึงก็อบได้
hack55
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย hack55 »

มันอบไม่จำกัดจำนวนครั้งครับ

ซื้อไปแล้วก็อบใหม่ได้ครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่ขายกันในห้องมือสอง ส่วนใหญ่ ของหิ้ว มาบอกขายมือสองครับ จริงๆต้นทุนมันต่ำกว่านั้นครับ

ส่วนใหญ่เป็นขายเชิงพาณิชย์ทั้งนั้นครับ
:D :D :D :D :D
EmEm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE SUPER SIX HM 2011 , FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,404

โพสต์ โดย EmEm »

อบได้ไม่จำกัด ตามที่ท่านอื่นๆ ว่านั่นแหละ แต่ความคิดส่วนตัว ผมว่าอาจจะเป็นเพราะหลายๆ คนที่ซื้อใส่เพราะว่าฟัง อ่านข้อมูล บอกต่อตามๆกันมา ว่าอบแล้วใส่สบายไม่บีบ เหมาะกับเท้ากว้างๆ ก็เรื่องจริงตามนั้นแหละ แต่ไม่ใช่กับ Bont รุ่นใหม่ๆ ตอนนี้ เป็น Bont รุ่นเก่า ทรงเก่า จากประสบการส่วนตัว ที่เคยใส่รุ่นเก่ามา 2 คู่ เท้าผมกว้าง 10.5 ซม.อบแล้วใส่สบายไม่บีบไม่เจ็บข้างเลย ชอบมากๆ พอรุ่นใหม่มีตัวแทนเอาเข้ามาขายก็ได้ไปลองบอกเลยว่าการขึ้นรูปทรงคาบ่อน ต่างจากรุ่นเก่ามาก ความกว้างแคบลง รุ่นเก่าลองใส่แบบตอนไม่อบ ยังไม่ค่อยบีบเท้าเท่าไหร่ แต่รุ่นใหม่ลองทั้ง Riot Blitz ลองแบบยังไม่อบ บีบเท้ามาก รุ่นเก่าผมใส่ได้ทั้ง 10.5 และ 11 แต่รุ่นใหม่ Riot ต้องใส่ 12 ส่วน Blitz ลองใส่ 11 ยังพอได้แต่บีบข้างพอสมควร ส่วน vaypor ไม่เคยลอง แต่จากที่ดูรูปทรงแล้ว จะคล้ายๆ รุ่นเก่า แต่ไม่รู้ใส่แล้วเป็นยังไง และรุ่นใหม่เวลาอบแล้วคาบ่อน ขยายตัวออกข้างยากถึงยากมาก บางคนทีซื้อต้องใช้กระดาษแข็งหนาๆ มาพันไว้ตรงกระดูกเท้าทั้งสองด้าน ถึงจะขยายออก หรือบ้างทีอบเสร็จต้องง๊างๆ แล้วค่อยใส่ก็มี

แนะนำสำหรับคนที่อยากใส่ อย่าฟัง หรืออ่านข้อมูลจากหลายๆที แล้วดิ่งไปซื้อ เจาะจงว่าต้อง Bont เท่านั้น ให้ไปลองก่อน และแนะนำให้ไปลองกับร้านที่มีประสบการ สามารถแก้ปัญหาได้ชัวๆ หน่อย เพราะบางร้านอบก็อบจริงๆ ไม่ค่อยรู้หรือสามารถแก้ปัญหาให้จบได้
CANNONDALE SUPER HM 2011 , FELT FC 2013 ,FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,Zipp 404,REYNOLD SIXTY SIX,NOVATEC JETFLY
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ผมใช้มา 4 คู่แล้วครับ cervelo มือสองใช้ได้ดีเลยอบเองสองครั้ง riot ไม่ชอบมากที่สุด ใส่ครั้งเดียวขาย blitz พอได้ แต่หูที่ล้อคสายรัดด้านหน้าหักทั้งสองข้าง ก็งงว่าทำไมมันหักงายจัง ตอนนี้ใช้ vapor+ ยังไม่ได้อบแต่ก็ไม่รู้สึกอะไรมากก็ใช้ไปเรื่อยๆ

ผมว่ารองเท้ายี่ห้อนี้ต้องใส่ถุงเท้าหนาๆหน่อยครับ ไม่งั้นรู้สึกไม่สบายเท้า ไม่เหมือน sidi หรือ bontrager ที่ใส่ถุงเท้าบางๆก็ยังสบายเท้า
Suttichok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jab27.3 / TCR sl 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suttichok »

ได้มือสองมา ลองปั่นมาได้3ครั้ง
มันแข็งดีมาก สติปสุดๆ
วัสดุผมว่าดีนะ
ใช้vayper plus สวยแบบเรียบๆ
แต่ว่าจะ ปล่อยเช่นกันรอดูๆ sidi อยู่
ไฟล์แนบ
ลองไปเรื่อยๆ ชอบคู่ดำเสือภูเขาสุด สบายๆ ปลดง่ายดี
ลองไปเรื่อยๆ ชอบคู่ดำเสือภูเขาสุด สบายๆ ปลดง่ายดี
IMAG2754.jpg (55.08 KiB) เข้าดูแล้ว 10756 ครั้ง
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

เคยใช้ Vapor + เป็นรองเท้าที่แข็ง Stiff มากๆแต่บอกเลยปวดเท้าสุดๆถึงแม้จะอบให้เข้ากับเท้าแล้วก็ตามแต่สุดท้ายก็ต้องปล่อยออกไปหา Shimano R321 มาใส่เหมือนเดิมเพราะใน่สบายสุดๆแล้วส่วน Bont สำหรับผมนั้นคิดว่าเหมาะสำหรับผู้ที่ใช้สำหรับการแข่งขันมากกว่าส่วนพวกปั่นขำๆเล่นๆอย่างผมคงไม่ต้องถึงขนาดนั้น...รองเท้าปั่นที่ดีที่สุดสำหรับผมคือรองเท้าที่ปั่นได้นานๆและสบายเท้าที่สุดครับ
SiR_TooR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, Giant and Cervelo

โพสต์ โดย SiR_TooR »

Bont มี detail เยอะมากครับโดยเเฉพารุ่นสูงๆ (ผมใช้ vapor S) ความยาวผมขอผ่านคับเหมือนทั่วไป แต่ความกว้างมีถึง 4 ระดับ คือ narrow standard asian fit และ wide ตามรูป ซึ่งถ้าเลือกซื้อผิด ให้อบยังไงก็ไม่เข้ากับเท้าคับ เท่าที่ผมเคยเห็นย้ำนะคับว่าเท่าที่เคยเห็น ในไทยจะมีแบบ standard, asian และ asian fit (สำหรับ vapor S นะครับ) ซึ่งผมก็งงว่าทำไมไม่เหมือนกับที่เห็นจาก หน้าเว็บของ bont ส่วนผมลองแล้ว เข้ากับ Asian เพราะ Asain fit หน้าจะกว้างมาก std ก็แคบไป ซึ่งน่าจะติต่างได้ว่า ย้ำว่า ติต่าง นะคับ
asian (ขายในไทย) น่าจะเท่ากับ asian fit (ตามหน้าเว็บ)
asian fit (ขายในไทย) น่าจะเท่ากับ wide (ตามหน้าเว็บ)
Std (ขายในไทย) น่าจะเท่ากับ std (ตามหน้าเว็บ)
ส่วน Narrow ไม่เคยเจอคับ
ความรู้สึก ผมเคยใช้ S-Work รุนก่อนแบบ wide พอมาใส่ bont นี้คนละเรื่องเลยคับ กระชับ สบาย กว่าเยอะ แล้วก็แข็งกว่าสุดๆ กดติดตรีนมาก ถามว่าปั่นยาวๆได้ไหม เอาเป็นว่าผมใส่ปั่น audax 600 โลมาคับ แต่เรื่องความแข็งนี้บางทีมันก็ไมได้ดีเสมอไปเพราะถ้ากดหนักๆนานๆ ผนี้ถึงกับชาฝ่าเท้าเลยคับ ส่วนที่ขายกัน ผมคิดว่าส่วนนึวน่าจะมาจากการเลือกความกว้างที่ไม่เข้ากับเท้า ซึ่งอบยังไงมันก็ไม่สามารถ อบ หรือ ขยายให้เท่ากับเท้าได้หรือไม่ก็ทนไม่ได้กับความแข็งที่แข็งเกินไปของมัน 555 เด๋วตอนเย็นผมถ่ายรุปกล่องให้ดูคับว่าของผมเป็นแบบ asian เฉยๆ ไม่มี fit
รูปภาพ
รูปภาพ
JOOEY
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Crius Smart 3.0 / Giant TCR SLR

โพสต์ โดย JOOEY »

เวบนอกบางเวบราคาก็ไม่ได้แรงเลย บางสีก็ถูกนะครับ ดำขาว 230..แต่สีล้วน 330
หิ้วมาคงคุ้มมั้งครับ...
ไฟล์แนบ
1487747809828.jpg (96.47 KiB) เข้าดูแล้ว 10364 ครั้ง
No music No Ride ..
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

ผมเคยซื้อมือสองมาราคามิตรภาพรองท็อป แม่เจ้ามันสติปมากกดแล้วพุ่งดั่งใจไม่มีเสียจังหว่ะการกด. อีกคู่ตัวเริ่มต้นก็สติปน้อยกว่าแต่ก็ยังถือว่าแข็งดีครับ. ไม่คิดจะใส่ยี่ห้ออื่นอีกเลย. เพราะความแข็งและสติปของมันนี่แหละทำให้ผมติดใจ. ปล. ยืนคุยกับเพื่อนทั้งรองเท้าไม่ได้นะครับเพราะมันแข็งมากจนปวดเท้าเวลายืนครับ
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

ผมซื้อรุ่น Top หนังจิงโจ้มาเลยนึกว่าจะเหมาะใส่ได้30นาทีขายยยยยยด่วนนนนนน แม่มจะเข็งไปไหน กรูรรร ไม่ได้ไปแข่งกับคริสฟรูมนะเว้ยยยยที่สำคัญใส่นานแล้วรูสึกว่าตีนกับบรรไดใกลกันมากจนนึกว่านี่กรูไม่ได้ใส่รองเท้าหรือปล่าววะ55555 ของบางอย่างเหมาะกับบางคนผมคงขาอ่อนเกินไป
jokejy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0847463838
Bike: BMC

โพสต์ โดย jokejy »

ผมลองมาหลายคู่ แต่ที่ชอบมากสุดเลยคือ Bont Vapor+
แข็งมาก ชอบๆ ใส่คลีต ปลดคลีต ง่ายมาก เพราะมันแข็ง 555
ส่วนความสบายคือต้องอบให้เข้ากับเท้าจริงๆครับ แล้วแนะนำให้เปลี่ยนแผ่นรองที่มากับรองเท้าเป็นแผ้่นที่ร้านฟิตติ้งมีขาย (ไม่ใช่แผ่นรองที่ขายในร้าน Watson หรือ Boots นะ มันคนละอย่างกัน) จะใส่สบายขึ้นอีกหลายเท่าเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”