ชุดขับ Shimano แต่จานหน้า Sram ใช้ด้วยกันได้ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sparco67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841326288
Bike: เยอะจนจำไม่ได้

ชุดขับ Shimano แต่จานหน้า Sram ใช้ด้วยกันได้ไหม

โพสต์ โดย sparco67 »

คือผมมีชุดขับ Ultegra แต่จานหน้าเป็น Force22 เห็นที่ใบจานเขียนว่า Yaw Only เลยอยากทราบว่าชิพเตอร์และสับจานของ Ultegra จะทำงานร่วมกับใบจาน Force22 ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

Re: ชุดขับ Shimano แต่จานหน้า Sram ใช้ด้วยกันได้ไหม

โพสต์ โดย nongnoey »

ใช้ด้วยกันได้ครับ
sparco67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841326288
Bike: เยอะจนจำไม่ได้

Re: ชุดขับ Shimano แต่จานหน้า Sram ใช้ด้วยกันได้ไหม

โพสต์ โดย sparco67 »

nongnoey เขียน:ใช้ด้วยกันได้ครับ
ขอบคุณครับ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ได้ครับ ผมเคยทำมาก่อน

แต่เกียร์สแรมใส่จานชิงานจะงอกครับ
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

keanetona เขียน:ได้ครับ ผมเคยทำมาก่อน

แต่เกียร์สแรมใส่จานชิงานจะงอกครับ
ที่งานงอกน่าจะเป็นที่สับจานของสแรมเองหรือเปล่าครับ เพราะว่าของผมมีสองคัน คันนึงใช้สแรมฟอร์จ จานเรดตอนแรกใช้สับจานฟอร์จของมันเองก็ขึ้นยากและแข็ง เซตยังไงก็ไม่ดีเท่าไหร่ แต่พอมาใช้สับจานของชิมาโน่ของติดรถเองรุ่นไทอากรา ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด นิ่มขึ้นเข้าง่ายกว่าเดิมมาก
ยังดีกว่าอีกคันที่ใช้ชุดเรด22(เทียบเฉพาะชุดสับจานหน้านะครับ) :D
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
choteene
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Outpace
Bike: Fuji SST 1.0 ,GT Avalanche 1.0 upgrade
ตำแหน่ง: 36 ซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 38 แยก 1-1-1 ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choteene »

keanetona เขียน:ได้ครับ ผมเคยทำมาก่อน

ทุกวันนี้ใช้ sram rivall 11 กับจานหน้า ultegra ตัวใหม่ แจ่มสุดๆ ครับ เปลี่ยนเกียร์เนียนสุดๆ เป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ ครับ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

choteene เขียน: ทุกวันนี้ใช้ sram rivall 11 กับจานหน้า ultegra ตัวใหม่ แจ่มสุดๆ ครับ เปลี่ยนเกียร์เนียนสุดๆ เป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ ครับ
โอว ยินดีด้วยครับ พี่ผมเคยใช้ red ใส่จาน ultegra ปรับเท่าไหร่ก็ยังสับไม่ค่อยไปเสียที ให้ช่างทำไปแล้ว3คนก็ยังไม่จบ ท้ายสุดเขาตัดใจใส่ 105 (เพราะมีสีเงินเข้ากับตัวรถ)แทนครับ
chalit_lee เขียน: ที่งานงอกน่าจะเป็นที่สับจานของสแรมเองหรือเปล่าครับ เพราะว่าของผมมีสองคัน คันนึงใช้สแรมฟอร์จ จานเรดตอนแรกใช้สับจานฟอร์จของมันเองก็ขึ้นยากและแข็ง เซตยังไงก็ไม่ดีเท่าไหร่ แต่พอมาใช้สับจานของชิมาโน่ของติดรถเองรุ่นไทอากรา ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด นิ่มขึ้นเข้าง่ายกว่าเดิมมาก
ยังดีกว่าอีกคันที่ใช้ชุดเรด22(เทียบเฉพาะชุดสับจานหน้านะครับ) :D
ที่ผมเจอนี่สับไม่ขึ้นเลยครับ ท้ายสุดเจ้าของตัดใจเปลี่ยนครับ
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

โพสต์ โดย nongnoey »

ไม่เกี่ยวกับจานใช้จานอะไร จะ sram หรือ shi ถ้าใส่ขาจานถูกต้อง ที่ขึ้นจานใหญ่ยากเป็นที่คุณตั้งสับจานยังไม่ดี ที่เจอคนบ่น sram ขึ้นยากแข็ง ที่เจอๆก็ดึงสายตึงเกินไปครับ แล้วไปยันสกรู h ไว้ไม่ให้ตกนอก มันก็ขึ้นยากลงยากอยู่แล้วครับ อยากให้กดนิ่มๆเหมือน shi ก็คลายสายออก แล้วคลายสกรู h แค่นั้นครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผสมกันก่ได้ครับ ของผมชุดเปลี่ยนเกียเป็น force ชุดเฟือง โซ่ จานหน้า อัลเตก้า ฝากคนใช้ใบเรดหน่อย ขาซ้าย 1 นาฬิกา กดเปลี่ยนเกียได้เนี่ยนสึดใช่มัย red จานหน้ามันเปลี่ยนได้ไม่ทุกจังหวะ หรือเปล่า ผมไปตั้ง 2 ร้านใหญ่ไม่เคยได้เนี่ยนเลย
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

สบายเลยจ้า Ultegra + ขา Force 22 เดิมๆ ( ใช้ตีนผีขายาวด้วย ^^ )
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”