NICH legend 3 เป็นยังไงบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Isawan Chamsanith
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956341253
Bike: Trek
ติดต่อ:

NICH legend 3 เป็นยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย Isawan Chamsanith »

ตามหัวข้อเลยครับ ขอบคุณครับ
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0967610077
team: Lipda Cycling
Bike: Trek Madone9.2 Bmc SLR02

Re: NICH legend 3 เป็นยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย Pasanan »

รออ่านด้วยครับ กะลังจะซื้อเลย
Nut Nutjung
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: NICH legend 3 เป็นยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย Nut Nutjung »

ตามนี้ครับ...

บอกเล่า Nich Legend 3... ฉบับนักปั่นวันหยุด

ต่อยอดเมื่อวานที่ได้รถ...มีความกระเหี้ยนกระหือรืออยากออกไปลองปั่นใจแทบขาด เช้านี้เลยจัดหนัก พอบอกฟิลได้บ้างพอสมควร
...บอกก่อนว่า L3 ลำนี้เป็นหมอบคันที่ 2 (คันแรกเป็น Emonda sl) Nich เป็นแบรนด์ไม่กี่เจ้าในประเทศนี้ที่สามารถหา Size (ใหญ่มาก) ให้ผมได้ในเวลาภายใน 30-40 วัน (ตัวยาวหา Size ใหญ่ลำบาก ผมสูง 196 cm, Inseam 91 cm)
...โจทย์ผมต้องการรถออกเเนว Aero ท่อคอต่ำ ไหลปลาย ก้มได้เยอะ ในราคาต่อคุณภาพที่เข้าถึงได้. L3 ดูแล้วน่าจะตอบโจทย์ได้ แรกๆก็หวั่นๆว่าเฟรม Size ใหญ่มันจะยวบยาบมั้ย????? มาฟังผลกันเลยครับ...

การออกแบบ
...แว้บแรกที่เห็นเฉยๆนะ รุ้สึกทรงมันไม่เตะตาเอาซะเลย ธรรมดามาก แต่แปลกยิ่งเห็นบ่อยเข้า ความสวยมันเหมือนค่อยๆเพิ่มขึ้นๆทีละนิดๆ จนมันถึงจุดที่ว่าเฮ้ยแม่งสวยว่ะ!! พอเห็นตัวจริงเท่านั้นแหละ เชี่ย! มันใช่เลย...

การตอบสนองแรง
...เพิ่งรุ้สึกว่าๆอ่ที่เค้าบอกกดเป็นมาๆ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง. L3 ตอบสนองแรงที่กดไปบนลุกบันไดได้ดีมาก มีความรุ้สึกว่าห้องกะโหลก ท่อคอ หางหลังมัน "สติฟ" สุดๆ เหมือนไม่เสียแรงเลย ใส่เท่าไหร่ออกเท่านั้น เทียยกับคันเก่ายังรุ้สึกไม่ทันใจ ติดดีเลย์นิดๆ

การควบคุม
...Geometry ซิ่งๆแบบนี้ การบังคับควบคุมดีกว่าคันเดิมแบบรุ้สึกได้ รถนิ่งดีมากที่ความเร็วสูง (ท่อทรงหยดน้ำช่วยได้เยอะเรื่องลู่ลม) บังคับเลี้ยวคม ว่องไว เข้าโค้งมั่นใจมากกกก

ความสบาย
...แข็งครับ ไม่สบายเท่าที่ควร (เทียบกับคันเก่านะ) แต่ความสบายไม่ใช่โจย์ของผม ผมอยากได้รถคาร์บอน แนวดิบ เถื่อน โหด แข็ง, L3 ตอบโจทย์หมดทุกอย่าง และผมก็เชื่อว่า L3 ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้เป็นรถขี่สบาย แบบแนวหวานเย็น ฟรุ้งฟริ้ง แต่มันออกแบบมาสำหรับสาย Performane racing (พวกขาโหด ขาแรงทั้งหลายนั่นแหละ)

(((สรุป)))
จุดเด่น
...คล่องแคล่ว ว่องไว ส่งกำลังดี
...ตอบสนองแรงดีมั่กๆ ใส่เท่าไหร่ ไปเท่านั้น ไม่หน่วง
...ควบคุมดี นิ่งมากที่ความเร็วสูง เข้าโค้งมั่นใจ หน้าคม
...แข็ง ไม่นุ่มมาก กะลังพอดี
...เฟรมดูแลรักษาง่าย ไม่มีอะไรซับซ้อน
...งานสีเนียนตาดี สวย ดูดีมีราคา
...คุณภาพต่อราคาเลยคำว่าคุ้มไปเยอะ
...ไม่ต้องห่วงเรื่องบริการหลังการขาย เจ้านี้เชื่อใจได้ครับ

จุดด้อย (สำหรับผมนะ)
...เฟรม น้ำหนักเยอะไปนิด. แต่ทรง Aero อะเน้อออ
...นึกออกได้แค่นี้ครัชชชช?!?!

ปล.
เป็นแค่ความรุ้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ รุ้สึกอย่างไร ก็บอกไปอย่างนั้น #ไม่ได้ค่านายหน้า #ไม่มีค่าโฆษณา
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

อยากชมรถไทย size big ครับ ไม่เคยเห็นเลยยยย
Nut Nutjung
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nut Nutjung »

cjlift เขียน:อยากชมรถไทย size big ครับ ไม่เคยเห็นเลยยยย
จัดไป อย่าให้เสีย
ไฟล์แนบ
Nich L3.jpg
Nich L3.jpg (182.78 KiB) เข้าดูแล้ว 5575 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
lemongikgok
สมาชิก
สมาชิก
team: Intania Team
Bike: Nich Legend 3 / Bianchi Impulso 2014

โพสต์ โดย lemongikgok »

เชียร์ครับรุ่นนี้ ผมใช้อยู่ โดยรวมๆประทับใจครับ แม้แต่ขึ้นเขาก็โอเค ติดแค่น้ำหนักเยอะไปนิด แต่ไม่เป็นปัญหาครับ
Isawan Chamsanith
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956341253
Bike: Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Isawan Chamsanith »

lemongikgok เขียน:เชียร์ครับรุ่นนี้ ผมใช้อยู่ โดยรวมๆประทับใจครับ แม้แต่ขึ้นเขาก็โอเค ติดแค่น้ำหนักเยอะไปนิด แต่ไม่เป็นปัญหาครับ
พุ้งดีไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lemongikgok
สมาชิก
สมาชิก
team: Intania Team
Bike: Nich Legend 3 / Bianchi Impulso 2014

โพสต์ โดย lemongikgok »

Isawan Chamsanith เขียน:
lemongikgok เขียน:เชียร์ครับรุ่นนี้ ผมใช้อยู่ โดยรวมๆประทับใจครับ แม้แต่ขึ้นเขาก็โอเค ติดแค่น้ำหนักเยอะไปนิด แต่ไม่เป็นปัญหาครับ
พุ้งดีไหมครับ

ดี แต่ก็ยังไม่สู้พวกรถสายเขาอยู่ดีครับ (ที่เคยเทียบ TCR ISP / Signature)
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

จริงครับ Nich ครบเครื่องจริงๆ เร่งดี ปั่นมัน คงความเร็วดี

ขึ้นระยะเร็ว 30,50,80,100,120 ก.มต่อวัน ได้เร็วมาก

ขึ้นเนินดี ขึ้นเนินสูง ต้องส่งแรงมา (ใช้แค่ล้อ Scirocco ขอบ 35 ลูกปืนเซลามิก)
เนินทั่วไปแค่เติมนิดๆ ไม่ต้องปรับเกียร์

คุ้มแสนคุ้ม แต่ข้อเสียมีแค่นิดเดียว ถ้าถนนไม่ดี อย่าเติมลมล้อหน้ามากเกิน 100 (ต้องลองเอง เพราะสูบลมผมไม่ชัวร์ วันนั้นสูบล้อรถเก่งไป 30 ขับไม่ได้แข็งมาก ไปวัด ปตท ได้ 33) เพราะไม่นุ่มเหมือนเฟรม Luxsury ที่ราคาแพงกว่า 4-5 เท่า

นักปั่นทุกท่าน ใครไม่เคยใช้ ใครไม่เคยลอง เสียดายแทนครับ
บ๊วย*
สมาชิก
สมาชิก
Tel: O83 6II 6877
team: VAN.TOYS บ้านโป่ง
Bike: Cannondel
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บ๊วย* »

ใช้ดี เกาะถนนดี ไม่ค่อยกลัวทรายตามทางโค้ง
บริการยอดมากๆสบายใจได้
ขัดใจนิดที่สีทำมาบางกระเทาะง่ายแถวกะโหลก
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

บ๊วย* เขียน:ใช้ดี เกาะถนนดี ไม่ค่อยกลัวทรายตามทางโค้ง
บริการยอดมากๆสบายใจได้
ขัดใจนิดที่สีทำมาบางกระเทาะง่ายแถวกะโหลก
ทำใมไม่ส่ง ซ่อมล่ะครับ ซื้อ Nich รอบหน้า ผมจะลอกสีออกแล้วไปเคลือบแก้วแทน
หรือ สั่งเคลือบแก้วไม่ต้องทำสี
เพราะอยากเห็นลายถักของคาร์บอน เห็นรถยนต์ซิ่งเขาชอบกันนัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”