ทำไมเวลาปั่นอยู่รู้สึกเบื่อไม่อยากปั่นครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

bankioo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909780614

ทำไมเวลาปั่นอยู่รู้สึกเบื่อไม่อยากปั่นครับ

โพสต์ โดย bankioo »

ปั่นอยู่ใครมีความรู้สึกว่าอยากเลิกเหมือนผมบ้าง แต่พอเลิกปั่นกลับมาบ้านสักพักก็มีความรู้สึกอยากปั่นมากๆอีก 5555
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำไมเวลาปั่นอยู่รู้สึกเบื่อไม่อยากปั่นครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เรื่องโครตธรรมดา

พอปั่นจนบรรลุโสดาบันระดับนึงแล้ว คุณจะรู้สึกเว้งว้าง ว่า "พระจันทร์เอ๋ย อันตัวข้าจะปั่นไปทำหอกอะไร?" (ขออภัยคำหยาบ แต่มันลอยมาในหัว 55+)

คือ ปั่นจนคุณรู้สึกว่า ไม่พบความก้าวหน้า ไม่พบการพัฒนาการ คุณก็จะรู้สึกว่ามันเบื่อ ปั่นมันอยู่แต่แบบนี้ ไม่ไปไหนเลย ก็เป็นธรรมดาครับ

ผมเองก็เป็นครับ เป็นบ่อยด้วย :D

นี่แสดงว่าคุณสายลุยเดี่ยวใช่มั้ยครับเนี่ย แนะนำให้หากลุ่มครับ น่าจะคลายเบื่อเยอะโข

ส่วนผมยังสายเสือเดียวดายเหมือนเดิม ไม่ค่อยไปเข้ากลุ่มอะไรนัก ยกเว้นออกทริปเปลี่ยนอารมณ์ปีละครั้งสองครั้ง
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
bankioo
สมาชิก
สมาชิก

Re: ทำไมเวลาปั่นอยู่รู้สึกเบื่อไม่อยากปั่นครับ

555555 เหมือนมันไร้แรงจูงใจเวลาปั่นยิ่งปั่นยิ่งเหนื่อย พอเลิกปุ๊ปทำไมอยากปั่นอีกแล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

เป็นบ่อยเช่นกันครับ ไม่ใช่เฉพาะปั่นจักรยานงานอดิเรกบางอย่างที่ทำมานานหลายปีบางเวลาก็เบื่ออยากจะเลิกเหมือนกัน แต่ก็เลิกยากแค่เพลาๆลงพอมีไฟก็กลับมาเต็มที่อีก

ส่วนมากผมปั่นเดี่ยว ปั่นกลุ่มเฉพาะวันหยุด ปั่นกลุ่มสนุก-ปั่นเดี่ยวก็มีความสุขในโลกส่วนตัวไม่เคยเหงา ครับ สำหรับผม ถ้าช่วงไหนเบื่อปั่นขึ้นมาผมก็หาอะไรใหม่ๆ เช่น เสื้อใหม่สักตัวสองตัว ผ้าพันแฮนด์ใหม่ หรือหนักๆก็อัพล้อ ไปเลยครับ ช่วยให้ผมหายเบื่อได้
bankioo
สมาชิก
สมาชิก

ช่วงหลังๆนี่เปลี่ยนมาปั่นเช้ายิ่งหนักเลยครับกว่าจะลุกขึ้นมาได้ 555555
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

ผมว่าหลังดอยอินทร์นี้ว่าจะปั่นน้อยลง หาเงินมากขึ้น เพราะแทบจะไม่มีเงินติดบัชชีเลย จักรยานต้องมาอันดับหนึ่ง ซ้อมอาทิตย์ล่ะ6วัน เขาไหนในชาร์ตก็เก็บมาหมดแล้ว หมดไฟเหมือนกันครับ ปั่นออกทริทุกวันอาทิตย์4ปีแทบจะไม่เคยหยุดสักอาทิตย์ แฟนจะทิ้ง เอาเงินไปลงจักรยานหมด5555
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

เป็นธรรมดาสำหรับการปั่นคนเดียว ลองหาสาวๆมาปั่นด้วย น่าจะหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ :mrgreen:
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ผมปั่นจักรยานออกกำลังกายมาตั้งแต่เด็ก 20 กว่าปีแล้ว แต่ปั่นไม่จริงจัง หลาย ๆ วันปั่นที ปั่นตั้งแต่รถบีเอมเอก จนมารถเสือภูเขาเฟรมเหล็ก มาเสือภูเขาเฟรมอลู 26 นิ้ว เฟรมอลู 27.5

เพิ่งมาออกเสือหมอบปีที่แล้ว ช่วงแรกอยากปั่นหมอบทุกวันเลย วันอาทิตย์ก็ออกปั่นไกล 100 กิโล อยากเก่ง อยากพัฒนา แต่มาถึงตอนนี้ก็เริ่ม ๆ เบื่อการปั่นแล้วครับ พบว่ามันไม่ได้เก่งขึ้นง่าย ๆ อย่างที่คิด ฝึกยังไงก็เมื่อยขาเหมือนเดิม ที่สำคัญเบื่อถนนอะ ออกปั่นไกลก็รู้สึกว่าจะออกไปทนตากแดดให้ร้อนทรมานทำไม วันอาทิตย์เลือกนอนบ้านดีกว่า

ส่วนปั่นกลุ่มก็เฉย ๆ นะ เบื่อพอ ๆ กัน แลวแถวบ้านเราคนปั่นก็น้อยลงทุกวัน ขนาดขาใหญ่มีชมรมจักรยานตัวเองเป็น 100 คน ทุกวันนี้ยังปั่นตอนเย็น ๆ คนเดียว เราเห็นแล้วสงสารมาก วงการจักรยานตกต่ำลงทุกวัน ประเทศมีแต่เรื่องหดหู่ แถวบ้านไม่มีงานปั่นมา 2-3 ปีแล้ว
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

เปลี่ยนมาเล่นไตรกีฬาซิครับ รับรองไม่เบื่อ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

สมัยก่อนจักรยานนั้น ปั่นแค่ กีฬาเขต กีฬาแห่งชาติ จบก็ไปต่อทีมชาติ ทัวร์ไทยแลนด์ก็ไม่ค่อยจัด

พอเรียนจบไปทำงาน สี่ห้าปี ก็ว่าง เพราะผมทำงานโปรเจ็ค หมดงานก็หาโปรเจ็คใหม่

พอว่างก็ก็ชาร์ตเต็ม วันละ 150 ก.ม สัปดาห์ละ 5 วัน มันจะเมื่อยมากๆตอน 30 ก.ม สุดท้าย
ถึงกับรำพึงรำพันว่า กรูกำลังทำอะไรวะนี่
ไปรับสาวๆเที่ยวไม่ดีกว่าหรือ

สุดท้ายก็ปั่นอยู่อย่างนั้นจนครบ 6 สัปดาห์จนได้

ถ้ามีแข่งช่วงนั้นเสร็จข้าแน่

ถ้าเบื่อก็ให้นึกถึงประโยชน์ของจักรยานซิครับ

ตอนผมอยู่ ตปท ทำแหม่มครางทั้งคืน จนเขารู้กันทั้ง อพาร์ทเมนต์
พอกลับมาเมืองไทยก็เลิกเป็นเพลย์บอยเพราะกลัวบาป

ปัจจุบันแม้จะย่าง 61 ผมก็ยังปั่น 60,80,100,120 ก.ม ต่อวันได้

แต่ว่าผมไม่ได้ปั่นตลอดนะครับ มีช่วงหนึ่ง ไปเล่นกอล์ฟเกือบ 10 ปี เล่นจน แคดดี็เซ็งแทน ตีใกล ไดร้ตรง ขึ้นชอตสอง แซนด์ หรือ พิชชิ่งตลอด

มาฝันสลายแม่บ้านยื่นคำขาด ห้ามหนีไปแข่งกอล์ฟ ตปท เลยต้องหยุดเล่น

จักรยานให้ประโยชน์เรื่องอายุวัฒนะครับ ปั่นให้เหมาะสม สุขภาพแข็งแรง อายุยืนยาว

สมัยก่อนแข่งกีฬาเขตเสร็จ ไปเบิ้ลแข่งกัน (คงรู้นะว่าเบิ้ลอะไร) ไม่มีนักกีฬาประเภทใหนสู้พวกนักจักรยานได้ บางคนสู้จน เดินก้มเหยียดตัวไม่ออกกันเลย และคนชนะไม่ต้องจ่าย คนอื่นลงขันให้ 5555

จักรยานนั้นเคยไปจุดสูงสุดได้ กลับมาเมื่อไรก็ได้ เพราะ รู้แล้ว เคยแล้ว เข้าใจแล้ว
Parsit141
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085-4348689
team: เสือริมเล
Bike: ferose
ตำแหน่ง: ตะวันออกชายฝั่งทะเล

โพสต์ โดย Parsit141 »

ทำงานอยู่กับบ้านเบื่อบ้านมีจักรยานได้ออกนอกบ้านรับสายลมแสงแดด แรกปั่นเดี่ยว เจอกลุ่มก็ลองตามอยากทดสอบตัวเองว่าแรงตัวเองอยู่ประมาณใหน แรกๆหลุดแต่ก็เริ่มสนุกวันหลังเอาอีกโอ้มีกำลังใจมากไม่หลุดแถมทุกวันนี้เราพอจะลากได้สักกี่นาที มันมีโจทย์ท้าทายให้เราก็ไม่เบื่อ แถมสุขภาพเป็นรางวัล
แรกปั่นเพื่อสุขภาพ แต่ทำไมหมดราบคาบเพราะชุดแต่ง?!!
gpitoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-xxx-0069
team: ปัน ปั่น ปั้น
Bike: Felt F-75, BMC SLR01
ตำแหน่ง: เขาใหญ่

โพสต์ โดย gpitoon »

อาจไม่เหมือน จขกท เท่าไหร่

คือ....แอบรู้สึกว่าทำไมเราถึงปั่น ไม่เอารถมา กับบางเส้นทางที่ร้อนระอุ กับบางเนินที่กดบันไดไม่ค่อยลง

แต่ไอ้ความรู้สึกที่ว่า จะไม่ปั่นแล้ววว ยังไม่เคยมี

เพราะปั่นมาตั้งแต่สมัยที่ไม่มีใครปั่นกัน ถ้าปั่น ใส่กางเกงรัดเป้าแล้วถูกมองเป็นคนแปลกๆ

มันมีความสนุก มีอะไรให้ชื่นชมมากกว่าการปั่น.....เพื่อนร่วมทาง เส้นทาง ความเหนื่อยยาก...ฯลฯ

ไอ้ความอยากเลิก...อาจเพราะเบื่อ หรืออาจไม่ได้ชอบจริงๆ
ซึ่งอาจต้องลองอะไรใหม่ๆดู

ปล. สายปั่นเดี่ยว นานๆๆๆจะมีคนชวนไปปั่นด้วยสักที
Limmy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Limmy »

ลองปั่นหลาย ๆ แนวครับผม

ผมปั่นมาหลายปีแล้ว นอกจากไม่เบื่อ ยังสนุกมากขึ้นเรื่อย ๆ

เสาร์-อาทิตย์ไหน ที่เริ่มเบื่อเสือหมอบ ทั้งการซ้อมและงานวัดใจหรือ Audax ผมจะเอา MTB ออกไปปั่นตามทางแทร็คเล่นคนเดียว ราบ 11 บ้าง ตามหัวสวนแถวมีนบุรีบ้าง สัก 10 กิโลเมตรก็ยังได้ สนุกดี ร่างกายได้ใช้กล้ามเนื้อมัดอื่น ๆ ลดความเมื่อยล้าไปในตัว

วันธรรมดา ไปทำงาน ไปซื้อของ ไปหาเพื่อนใกล้ ๆ บ้าน ผมปั่นรถพับไปครับ เรื่อย ๆ ไม่รีบร้อน มีเวลาชมสองข้างทาง

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ปั่นรถพับไปเที่ยวริมแม่น้ำแถบบางกระเจ้า มีความสุขมากครับ เอารถพับลงเรือข้ามฟาก สนุกดี

วันไหนนึกครึ้ม ๆ ขึ้นมา อยากกระชากวัย ผมจะเอาซิงเกิ้ลสปีดคันที่ประกอบเองปั่นไปโน่นมานี่ในเมือง ได้ความรู้สึกเหมือนตอนปั่น BMX สมัยเด็กมากครับ ปั่นไปยิ้มไป ก็เพลินดีครับ

อาทิตย์นี้ ไปขึ้นอินทนนท์ เอาหมอบไปเข็นขึ้นเขากับเพื่อน ๆ ก็น่าจะสนุกเฮฮาไปอีกแบบ

ลองไปในเส้นทางใหม่ ๆ ปั่นในรูปแบบใหม่ ๆ พบกิจกรรมและความท้ายทายใหม่ ๆ รับรองว่าไม่มีเบื่อครับ

อีกอย่าง ถ้าได้รถไซส์พอดีกับร่างกาย ฟิตติ้งมาดี ปั่นแล้วไม่เจ็บ ไม่ล้า ไม่ปวดมือหรือปวดก้น ก็ทำให้อยากปั่นมากขึ้นครับ
Population8899
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย Population8899 »

ต้องสร้างแรงจูงใจด้วยการ งอกคันใหม่ครับ
kenki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: My Allez

โพสต์ โดย kenki »

ผมคิดว่า จขกท คงปั่นหนักเกินไปครับ จนรู้สึกเหนื่อยทำให้รู้สึกว่าจะมาปั่นทำไมให้เหนื่อย แต่พอพักหายเหนื่อยก็อยากปั่นอีก ไม่ใช่เบื่อหรอกครับ เพราะถ้าเบื่อคงไม่อยากกลับมาปั่นอีก ลองปั่นให้ความหนักน้อยลงซักนิด อาจจะทำให้สดชื่นแล้วสนุกกับการปั่นมากขึ้นก็ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”