สอบถามเรื่องขอบล้อ tubeless หน่อยครับ. ต้องใส่เทปรองยางในไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องขอบล้อ tubeless หน่อยครับ. ต้องใส่เทปรองยางในไหม

โพสต์ โดย Sayanjo65 »

ล้อ ขอบ tubeless ต้องใส่เทปรองยางในไหมครับ. หรือไม่ต้อง

ล้อ fulcrum racing zero nite ครับ. ใส่กับยางงัดปกติ. ผมต้องเอาใส่เทปรองยางในก่อนไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

Re: สอบถามเรื่องขอบล้อ tubeless หน่อยครับ. ต้องใส่เทปรองยางในไหม

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

เห็นว่าแล้วแต่ล้อนะครับถ้าอันไหนขอบทำมาดีก็ไม่ต้องรองครับ
Racing zero นี่เป็น 2wayfit หรอครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: สอบถามเรื่องขอบล้อ tubeless หน่อยครับ. ต้องใส่เทปรองยางในไหม

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ไม่ต้องครับ
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ClassiccizzalD เขียน:เห็นว่าแล้วแต่ล้อนะครับถ้าอันไหนขอบทำมาดีก็ไม่ต้องรองครับ
Racing zero นี่เป็น 2wayfit หรอครับ

ครับ. ไม่มีรูซี่ล้อเลย มีรูเดียวคือ รูท่อเติมลม. บังเอิญร้านบอกผมว่าต้องใส่เทปรองยางในด้วย แต่ผมใส่ไปแล้วยางในมันรั่วครับ. ผมมานั้งอ่านสเปคมันบอกว่าไม่ต้องใส่. ก็ไม่แน่ใจครับ
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ล้อแคมปี้ ไม่ต้องใส่ครับ มันเรียบอยู่แล้ว fulcrum ก็น่าจะค้ลายกัน เพราะเป็นเจ้าของเดียวกัน
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

ใส่เทปสำหรับทำทูปเลสไปเลย
ถ้าจะให้ดีทำทูปเลสไปเลย
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

flybigbear เขียน:ใส่เทปสำหรับทำทูปเลสไปเลย
ล้อเสือหมอบ ยังไม่เคยเห็นใครแปลงเป็น Tubeless น่ะครับ มีแต่ใช้ล้อ Tubeless แท้ ที่ผนังด้านในปิดมาจากโรงงาน เนื่องจากแรงอันลมยางเสือหมอบประมาณ 100 PSI ครับ เทปไม่น่าเก็บลมอยู่ ส่วนของเสือภูเขาแค่ 30-45 PSI ซึ่งต่ำกว่าครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

flybigbear เขียน:ใส่เทปสำหรับทำทูปเลสไปเลย
Racing zero รุ่นไม่ 2way ไม่ต้องปิดเทปก็ได้ครับ แค่ใช้ยาง Tubeless ใส่น้ำยาก็เอาอยู่
สำหรับหมอบขอแค่เป็นยาง Tubeless ก็พอ
รายการล้อที่ทำ tubeless มาและใช้แล้ว
- Fulcrum racing 3 ไม่ 2 way
- Racing Zero ไม่ 2 way
- Powertap ขอบ Reynolds ใช้เทป homebrew
- Stan's ztr grail อันนี้ขอบ Tubeless
- Cycleop ขอบอลู
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมยังใช้ยางงัดธรรมดาครับ. แบบนี้ zero nite ขอบเบรคดำ. ก็ไม่ต้องรองเทปรองยางใน. ก็ได้ใช่ไหมครับ. จับยางในใส่ได้เลย
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

ขอโทษที่หลงประเด็นครับ

ขอบล้อที่เป็น Tubeless แท้ๆไม่ต้องใส่เทปรองข้างในครับ เพราะขอบเรียบไม่มีคมจากการเจาะรูร้อยซี่

[align=center][/align]
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมไปดูสเปคมา. เหมือน racing zero nite จะไม่ใช่ 2 way fit ครับ ยังงี้ก็คงต้องใส่ ยางรองมั้งครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Sayanjo65 เขียน:ผมไปดูสเปคมา. เหมือน racing zero nite จะไม่ใช่ 2 way fit ครับ ยังงี้ก็คงต้องใส่ ยางรองมั้งครับ
ถ้าไม่ได้ทำมาสำหรับ tubeless ก็ต้องใส่เทปกับเปลี่ยนวาล์วเติมลมเป็น tubeless ครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมก็เพิ่งได้ล้อbontrager. paradium tlr สนใจใส่ยางทู้บเลสเหมือนกัน
ยางแพงมั้ย มันมีดีเสียอย่างไรถ้าเทียบกับแบบใส่ยางใน
ขาประจำ
ขาประจำ

OSK 97 เขียน:ผมก็เพิ่งได้ล้อbontrager. paradium tlr สนใจใส่ยางทู้บเลสเหมือนกัน
ยางแพงมั้ย มันมีดีเสียอย่างไรถ้าเทียบกับแบบใส่ยางใน
ยางที่เป็น tubeless ในไทยที่เห็นหาไม่ยากก็จจะเป็น s-works turbo กับ vittoria corsa speed ราคาทั้งคู่อยู่ที่เกือบๆ 2000 ครับตัว vittoria corsa speed เป็นยางที่มีค่า rolling resistance ต่ำที่สุดจากการทดสอบครับ ลื่นนุ่มและเกาะถนนดีกว่าแบบงัดธรรมดา ( ฟีลคล้ายๆใช้ยางฮาฟอะครับแต่อาจจะไม่ถึงขนาดนั้น )ไม่ต้องใส่ยางในทำให้น้ำหนักเบากว่าครับ เติมลมได้มากกว่าเวลาเหยียบอะไรก็ตามทำให้รั่วยากกว่าครับ และมีน้ำยากันรั่วทำให้เวลารั่วแล้วมีน้ำยามาอุดเหมือนยางฮาฟเลยไม่ต้องห่วงเรื่องยางรั่วครับ หรือเวลารั่วถ้าแผลใหญ่มากน้ำยาเอาไม่อยู่ก็พกยางในไปใส่กลางทางได้เลยครับไม่ต้องมาปะยาง ข้อเสียคือตอนใส่ยางครั้งแรกจะใส่ยากกว่าแบบใส่ยางในนิดนึงครับ ต้องมีเทคเนคการทำให้ยางขึ้นขอบนิดนึงครับ และต้องใช้ปั๊มลมที่สูบลมรวดเดียวได้ถึงจะขึ้นขอบได้ครับ เพราะถ้าใช้สูบแบบมือทั่วไป ลมจะเข้าน้อยกว่าลมออกแล้วทำให้ยางไม่ขึ้นขอบครับ ในเพจเฟสบุคของพี่ตั้ม velocity มีสอนวิธีใส่อยู่ครับ
อันนี้ลิ้งนะครับ
https://www.facebook.com/Velocitythecyc ... nref=story
อันนี้เป็นลิ้งค์ผลการทดสอบของเว็บ bicycle rolling resistance นะครับ
http://www.bicyclerollingresistance.com ... ke-reviews
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”