สอบถามเรื่องผ้าเบรก สะหรับขอบคาร์บอนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

สอบถามเรื่องผ้าเบรก สะหรับขอบคาร์บอนครับ

โพสต์ โดย davelevi »

พอดีได้ล้อหมอบ คาร์บอน ขอบงัดมาอ่ะครับ
ผิวเบรกเป็นแบบด้านๆ ไม่ได้ทำสากๆไว้ เวลาเบรกแล้วมีเสียงเอี๊ยดตลอดเลยครับ
( ส่วนตัวเป็นคนกำเบรกแรง แต่กำเป็นจังหวะๆ ไม่ได้เลียๆลากยาว )
ไม่ทราบว่าพี่ๆ มีผ้าเบรกตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
ขอหนึบๆ แน่นๆ หน่อยอ่ะครับ ราคาสมเหตุ สมผล

ขอบคุณทุกคำแนะนำไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ^^
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

Re: สอบถามเรื่องผ้าเบรก สะหรับขอบคาร์บอนครับ

โพสต์ โดย nongnoey »

ล้อของอะไร ลองสอบถามผู้นำเข้านะครับ ว่าแนะนำผ้าเบรคตัวไหน ส่วนใหญ่จะชอบใช้ reynolds สีฟ้า แต่ก็มีล้อแบรนด์ไทยเจ้าใหญ่ไม่แนะนำให้ใช้ ว่ามีเคสที่เครมขอบไหม้ผ้าเบรคตัวนี้เยอะ

มีเสียงเอี้ยดตัวก้ามเบรคก็มีส่วนเยอะครับ ถ้าเป็นมากๆก็ปรับฝักเบรคแบบ toe in ช่วยได้เยอะครับ
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องผ้าเบรก สะหรับขอบคาร์บอนครับ

nongnoey เขียน:ล้อของอะไร ลองสอบถามผู้นำเข้านะครับ ว่าแนะนำผ้าเบรคตัวไหน ส่วนใหญ่จะชอบใช้ reynolds สีฟ้า แต่ก็มีล้อแบรนด์ไทยเจ้าใหญ่ไม่แนะนำให้ใช้ ว่ามีเคสที่เครมขอบไหม้ผ้าเบรคตัวนี้เยอะ

มีเสียงเอี้ยดตัวก้ามเบรคก็มีส่วนเยอะครับ ถ้าเป็นมากๆก็ปรับฝักเบรคแบบ toe in ช่วยได้เยอะครับ
ขอบคุณมากนะครับพี่ เดี๋ยวหาข้อมูลเรื่องฝักเบรกเพิ่มอีกนิดนะครับ
ส่วนล้อผมใช้ล้อสั่งประกอบอ่ะครับ
โดดเดี่ยว เดียวดาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมเขี้ยวตัน-นวนคร
Bike: merida scultura 400
ตำแหน่ง: แถวตลาดไท
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โดดเดี่ยว เดียวดาย »

ส่วนมากก็เห็นใช้สีฟ้ากัน กดเบรคทีกลิ้นใหม้หึ่งเลยครับ
สองล้อพอเพียง อิๆ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

เสียงแอ๊ดๆๆ เป็นแทบจะล้อทุกชุดครับ มากน้อยแค่ไหนเท่านั้น มันเป็นเรื่องปกติของล้อคารบอนครับ ส่วนที่ใช้มา
1.ผ้าเบรก เซรามิคคารบอน ของจีน (สีน้ำตาลๆ) เบรกดีนะสนิทใช้ได้เลย แค่ฝุ่นเยอะมาก หมดไวมาก
2.ผ้าเบรก corima ไม้ค๊อก เบรกไม่ค่อยดี แต่ไม่ถึงขั้นไม่อยู่ จะไม่อยู่ก็ไอ้ตรงเวลามันโดนน้ำ แต่ รักษาขอบล้อ ดีมากๆๆๆ ถึงมากที่สุด เวลาใช้ตัวนี้ ต้องเบรกย้ำๆ กดลึกปล่อย กดแช่ ปล่อย สักหน่อย
3.swissstop เหลือง อยู่สนิท หายห่วง แน่นอนจริงๆ แต่ที่เบื่อคือ สีติดขอบล้อ เวลาขายต่อนี่น่าเบื่อมาก ต้องเปลี่ยนผ้าเบรกตัวอื่น แล้วใช้สักระยะ ถึงค่อยขาย มันเหลืออออองงงง!!
4.swiss stop black prince อันนี้อยู่สนิท เช่นอันเหลือง แต่มันดัง แล้วเบรกแล้วรู้สึก ทื้อๆๆ ตื้อๆๆ ยังๆงชอบกล เกิดรอยที่ล้อง่ายจัง

เท่าที่ใช้มา corima เหมือนจะอยู่ทนสุด แต่แพงจังเลย ล้อที่ใช้ลอง zipp enve c50 aero46 ล้อทุกตัว อาการเหมือนกันหมดครับ ส่วนที่ดังสุด จะเป็น enve เวลาเบรก แปร้นนนนน ลากยาวเลย
ขายติมเรื่อย............ไป
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ

winhaha เขียน:เสียงแอ๊ดๆๆ เป็นแทบจะล้อทุกชุดครับ มากน้อยแค่ไหนเท่านั้น มันเป็นเรื่องปกติของล้อคารบอนครับ ส่วนที่ใช้มา
1.ผ้าเบรก เซรามิคคารบอน ของจีน (สีน้ำตาลๆ) เบรกดีนะสนิทใช้ได้เลย แค่ฝุ่นเยอะมาก หมดไวมาก
2.ผ้าเบรก corima ไม้ค๊อก เบรกไม่ค่อยดี แต่ไม่ถึงขั้นไม่อยู่ จะไม่อยู่ก็ไอ้ตรงเวลามันโดนน้ำ แต่ รักษาขอบล้อ ดีมากๆๆๆ ถึงมากที่สุด เวลาใช้ตัวนี้ ต้องเบรกย้ำๆ กดลึกปล่อย กดแช่ ปล่อย สักหน่อย
3.swissstop เหลือง อยู่สนิท หายห่วง แน่นอนจริงๆ แต่ที่เบื่อคือ สีติดขอบล้อ เวลาขายต่อนี่น่าเบื่อมาก ต้องเปลี่ยนผ้าเบรกตัวอื่น แล้วใช้สักระยะ ถึงค่อยขาย มันเหลืออออองงงง!!
4.swiss stop black prince อันนี้อยู่สนิท เช่นอันเหลือง แต่มันดัง แล้วเบรกแล้วรู้สึก ทื้อๆๆ ตื้อๆๆ ยังๆงชอบกล เกิดรอยที่ล้อง่ายจัง

เท่าที่ใช้มา corima เหมือนจะอยู่ทนสุด แต่แพงจังเลย ล้อที่ใช้ลอง zipp enve c50 aero46 ล้อทุกตัว อาการเหมือนกันหมดครับ ส่วนที่ดังสุด จะเป็น enve เวลาเบรก แปร้นนนนน ลากยาวเลย
ตอนนี้เหมือนเบรกมอร์ไซค์ตอนน้ำเข้าเลยครับ เวลาจะแวะที่ไหนกับพี่ๆ นี่อ๊าย อาย คนหันมามองเพียบเลย
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

โพสต์ โดย nongnoey »

เสียงดัง เบรคไม่นุ่ม ไม่หนึบ ลองตั้งเบรค toe-in ดูครับ
ไฟล์แนบ
okYRDPgqzXgT19PyllStBhXzRoYLIRaBSh3CllECyE37JdlbedpYjsvYOdNMnChd8lqc8b_Rn1Cw22b5BCPAy6oHwyKo5njXDYcfuAkT0rt-=w511-h288-nc.png
okYRDPgqzXgT19PyllStBhXzRoYLIRaBSh3CllECyE37JdlbedpYjsvYOdNMnChd8lqc8b_Rn1Cw22b5BCPAy6oHwyKo5njXDYcfuAkT0rt-=w511-h288-nc.png (87.83 KiB) เข้าดูแล้ว 650 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย nongnoey เมื่อ 14 ก.พ. 2017, 23:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

davelevi เขียน:
winhaha เขียน:เสียงแอ๊ดๆๆ เป็นแทบจะล้อทุกชุดครับ มากน้อยแค่ไหนเท่านั้น มันเป็นเรื่องปกติของล้อคารบอนครับ ส่วนที่ใช้มา

ตอนนี้เหมือนเบรกมอร์ไซค์ตอนน้ำเข้าเลยครับ เวลาจะแวะที่ไหนกับพี่ๆ นี่อ๊าย อาย คนหันมามองเพียบเลย
เรื่องปกตินะ หากไปเจอ ขอบ exalith ของล้อ mavic นี่จะบอกเลยว่าเสียงแค่นี้ ช่างเงียบดีจัง :lol: (ที่สุดแห่งขอบละ เสียงดังมากกกกก ) เสียงดังประมาณ รถยนต์ผ้าเบรกหมดอ่ะครับ :mrgreen:
ขายติมเรื่อย............ไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”