สอบถามเรื่อง FTP ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Specialized

สอบถามเรื่อง FTP ครับ

โพสต์ โดย bjmaokree »

สวัสดีครับ ผมขอสอบถามผู้รู้ช่วยแนะหน่อยครับ
คือปกติผมซ้อมโดยใช้ powermeter ผมเทส CP20 ได้ 252 watt (ประมาณ 2 เดือนครึ่งมาแล้วครับ) คิดค่า FTP ได้ 240 watt ใช่ไหมครับ
ต่อมามีงานแข่งระยะสั้น ผมใช้เวลาปั้น 1.06 ชั่วโมงครับ ได้ AVpower เท่ากับ 225 watt
แต่ที่ผมสงสัยคือ ได้คือ IF = 1.064 นั้นคือผมปั่นหนักกว่าค่า FTP ปกติของผมใช่ไหมครับ แสดงว่าค่า FTP ของผมต้องสูงกว่า 240 รึป่าวครับ เมื่อมาดูค่า NP=255 watt ผมเลยสงสัยว่าเราเอาค่า NP ดังกล่าวมาเป็นค่า FTP ได้เลยรึป่าวครับ

ปล.ผมไม่สามารถทำการเทส FTP ได้ใหม่ครับ เนื่องจากย้ายที่อยู่มาเป็นแฟลต ถ้าเทส FTP กับเทรนเนอร์จะรบกวนคนอื่นครับ หาเทสบนถนนก็ไม่มีสถานที่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sorasak_geol46
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich: Signature

Re: สอบถามเรื่อง FTP ครับ

โพสต์ โดย sorasak_geol46 »

สวัสดีครับ

ใช้ garmin connect อยู่ไหมครับ ลองหาค่า Max AV 20 min ใน garmin connect ดูนะครับ แล้วใช้ค่านั้นมาคูณกับ 0.95

ก็น่าจะพออนุมานได้ครับ

ถ้าบอกตามค่า IF ที่มากกว่า 1 อาจมีค่า FTP ใหม่ได้ครับ แต่เพื่อความชัวร์ พักให้สดๆ แล้วลองเทสอีกทีดีกว่าครับผม อาจได้มากกว่า 255 watt ครับผม

bjmaokree เขียน:สวัสดีครับ ผมขอสอบถามผู้รู้ช่วยแนะหน่อยครับ
คือปกติผมซ้อมโดยใช้ powermeter ผมเทส CP20 ได้ 252 watt (ประมาณ 2 เดือนครึ่งมาแล้วครับ) คิดค่า FTP ได้ 240 watt ใช่ไหมครับ
ต่อมามีงานแข่งระยะสั้น ผมใช้เวลาปั้น 1.06 ชั่วโมงครับ ได้ AVpower เท่ากับ 225 watt
แต่ที่ผมสงสัยคือ ได้คือ IF = 1.064 นั้นคือผมปั่นหนักกว่าค่า FTP ปกติของผมใช่ไหมครับ แสดงว่าค่า FTP ของผมต้องสูงกว่า 240 รึป่าวครับ เมื่อมาดูค่า NP=255 watt ผมเลยสงสัยว่าเราเอาค่า NP ดังกล่าวมาเป็นค่า FTP ได้เลยรึป่าวครับ

ปล.ผมไม่สามารถทำการเทส FTP ได้ใหม่ครับ เนื่องจากย้ายที่อยู่มาเป็นแฟลต ถ้าเทส FTP กับเทรนเนอร์จะรบกวนคนอื่นครับ หาเทสบนถนนก็ไม่มีสถานที่ครับ
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก

สวัสดีครับ
ปกติใช้ garmin ครับ ผมเคยเทส CP 20 ในกามินครับ อย่างที่บอกข้างต้นครับว่าเทส CP20 = 252 watt คูณด้วย 0.95 ได้ค่า FTP 240 watt ครับ แสดงว่าถ้าผมปั่นแบบนิ่งๆหมดตัวใน 1 ชั่วโมง ผมจะออกแรงได้ประมาณ 240 watt ใช่ไหมครับ

ประเด็นที่ผมสงสัยคือ ผมปั่น 1.06 ชั่วโมง ผมใช้พลังงานเฉลี่ย 225 watt ซึ่งเกิน 1 ชั่วโมงมา 6 นาที แต่การปั่นดังกล่าวเป็นการปั่นแบบไม่นิ่ง มีการกระชาก การยิงบ่อยมากเนื่องจากแข่งระยะสั้น แต่เมื่อแข่งจบรู้สึกว่าปั่นหมดตัวเหมือนกัน

ต่อมากามินคำนวนค่า IF ของผมคือ 1.064 ซึ่งแสดงว่าการปั่นของผมดังกล่าวหนักกว่าที่ผมควรจะออกแรงได้ (FTP ของผมต้องสูงกว่า 240 เพราะกามินใช้ค่า FTP 240 ในการเทียบความหนักของร่างกาย) เมื่อผมมาดูค่า NP = 255 watt ผมเลยสงสัยว่า FTP ของผมเป็น 255 รึป่าวครับ คือเพิ่มจาก 240 เป็น 255 ซึ่งผมไม่มั่นใจว่านำค่านี้มาตั้งโซนได้เลยไหม
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

bjmaokree เขียน:สวัสดีครับ ผมขอสอบถามผู้รู้ช่วยแนะหน่อยครับ

เป็นไปได้ว่า FTP มีค่าสูงขึ้นครับ โดยปกติแล้ว FTP สามารถคำนวณได้หลายวิธี ที่เรานิยมกันก็คือ CP20min x 0.95 หรือ จะดูจาก NP60min ก็ได้ แต่จะต้องเป็นบรรยากาศของการแข่งที่จัดหนักจัดเต็มครับ อีกอันก็ดูจากกราฟ power-distribution

ในกรณีของการปั่นแข่งแบบจัดหนักมากๆ ก็อาจจะได้ค่า IF 1.05 ได้ แต่ถ้ามากกว่า 1.05 จะพบกับการแข่งในช่วงสั้นๆที่ไม่เกิน 1 ชม.ครับ

ค่าเหล่านี้หากใช้ garmin คำนวณให้ก็อาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้าง ถ้าต้องการแม่นยำจริงๆ ก็ควรจะคำนวณจาก WKO+ เพราะมันจะเอาข้อมูลทุกๆวินาทีของ file .fit จาก garmin มาคำนวณหาค่า NP ตามสูตรของเขาเอง ( NP มีสิทธิบัตรของ trainingpeaks เป็นเจ้าของครับ แล้ว trainingpeaks ก็ออกแบบโปรแกรม WKO+ ในขณะที่Garmin เอง จะคำนวณแบบรวบรัดกว่า ด้วยข้อจำกัดของ CPUของตัวEdge ทำให้การตัดทอนทศนิยมไปบ้าง คือ ถ้าไม่คิดอะไรมากนักก็เชื่อตาม Garmin ที่คำนวณออกมาก็ได้ครับ

อีกนิดหนึ่งก่อนจบ ใช้powermeter วัดเฉพาะขาเดียว หรือวัดแบบ2ขารวมกันครับ อันนี้ยังมีข้อปลีกย่อยอีก

ถ้าไม่รังเกียจส่ง file .fit ของ garmin ใน event อันนั้นมาให้ผมได้ไหมครับ เดี่ยวผมจะเอาไปส่องดูให้จากหลายๆ parameter
email ผมจะส่งไปหลังไมค์นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
bjmaokree
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”