มีท่านใดเคยใช้ Knee Support ปั่นเสือหมอบบ้างมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

มีท่านใดเคยใช้ Knee Support ปั่นเสือหมอบบ้างมั้ยครับ

โพสต์ โดย phil0s0phy »

พอดีช่วงนี้มีปัญหาเจ็บเข่าถ้าปั่นติดๆกันนานๆ หรือเวลาต้องปั่นทางเนินๆต่อเนื่อง เลยคิดว่าจะหา knee support มาใช้ปั่นทริปสปอนเซอร์ปลายเดือนนี้ดูน่ะครับ ปรึกษานักกายภาพแล้วเค้าบอกว่าใช้ได้ แต่ไม่ได้แนะนำยี่ห้อหรือรุ่นมาครับ

วันนี้เลยไปหาซื้อตัวตามในรูปมาลองใส่ดูครับ
รูปภาพ

ปรากฏว่ามันงอขาลำบากมาก ไม่น่าจะใส่ปั่นยาวๆสะดวก

และเห็นที่ขายๆกันอยู่ที่เค้าทำมาสำหรับกีฬาวิ่งๆโดดๆเสียส่วนใหญ่ (วิ่งผมก็ปวดครับ ฮ่าๆ) ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆเลย

เลยอยากทราบว่ามีท่านใดที่มีปัญหากับเช่า แล้วใส่ knee support ปั่นบ้างมั้ยครับ พอจะแนะนำยี่ห้อหรือรุ่นที่ใส่ปั่นสบายๆได้บ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีท่านใดเคยใช้ Knee Support ปั่นเสือหมอบบ้างมั้ยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมว่าไปฟิตติ่งจบนะ ปั่นติดๆไม่น่าเจ็บเข่าส่วนมากจะล้าท่อนขาทั้งชุดเสียมากกว่า ผมปั่น เฉลี่ยอาทิต 12hr+ วิ่ง 5hr ต่อสัปดาปวดเข่านี้ไม่เลย แต่จะปวดชุดท่อนขาเสียมากกว่า ปั่นใหม่หรือเปล่าครับ บางทีระยะเบาะอาจไม่อยู่ในตำแหน่งที่พอดี
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

Re: มีท่านใดเคยใช้ Knee Support ปั่นเสือหมอบบ้างมั้ยครับ

ปั่นมา 3 ปีแล้วและเคยไปฟิตติ้งมาแล้วครับผม

ปีแรกฟิตมาก ซ้อมค่อนข้างเยอะ (อาทิตย์ละสองร้อยโลต้องมี) เลยไม่เคยเจอปัญหาอาการเจ็บแม้ปั่นเป็นวันๆ

แต่ช่วงสองปีที่ผ่านมาซ้อมไม่ได้แบบนั้นแล้วเพราะเรื่องงานครับ ประกอบกับเคยไปเพิ่มเพซวิ่งกระทันหันจนเจ็บเข่า หลังจากนั้นมา (ไปฟิตติ้งหลังจากเจ็บช่วงแรกๆมาแล้วด้วย) ก็ปวดทุกครั้งที่ปั่นหรือวิ่งนานครับ
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

วิ่งกับเข่าไม่ค่อยจะถูกกันนะครับผมว่าควรงดการวิ่งดีกว่า เมื่อก่อนผมเคยเล่นฟุตบอลแล้วเอ็นเข่าพลิก ก็สวมผ้ายืดราคาถูกที่มีขายทั่วไปนี่แหละปั่นแต่รู้สึกว่าไม่ค่อยถนัดเลยไม่ใส่ก็ปั่นได้ไม่ต่างกัน ผมเป็นที่เข่าขวาเวลาปั่นจะไม่กดที่ขาขวาแต่จะใช้ขาซ้ายดึงช่วยเอา ล่าสุดนึกว่าหายแล้วซ่าไปเล่นฟุตบอลกับเขาเลยบวมขึ้นมาอีกตอนนี้เลยต้องงดปั่นเลย ทางที่ดีผมว่าถ้ามีปัญหาเรื่องเข่าควรงดการวิ่งครับเพราะการวิ่งจะลงนำ้หนักที่ขาโดยตรง โดยเฉพาะคนที่มีนำ้หนักตัวเยอะนี่อันตรายครับ
โทษทีที่ไม่ได้ตอบคำถามโดยตรง แต่มาแชร์ประสบการณ์ครับปัญหาเดียวกัน
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ซื้อรุ่นผ้ายืดสีเทาธรรมดาก็ใช้ได้ครับ ผมใส่อยู่ประจำ ผมชอบเจ็บรอบๆเข่าและข้อพับหลังจากปั่นไปนานๆทำให้ปั่นกลับไม่ไหว เลยใส่ป้องกันไว้ก่อนเลยตั้งแต่ยังไม่เจ็บ ก็ไม่เจอปัญหาอะไรมานานแล้ว ข้อดีอีกอันคือเวลาล้มมันป้องกันหมูแดงได้
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

Tdf เขียน:ซื้อรุ่นผ้ายืดสีเทาธรรมดาก็ใช้ได้ครับ ผมใส่อยู่ประจำ ผมชอบเจ็บรอบๆเข่าและข้อพับหลังจากปั่นไปนานๆทำให้ปั่นกลับไม่ไหว เลยใส่ป้องกันไว้ก่อนเลยตั้งแต่ยังไม่เจ็บ ก็ไม่เจอปัญหาอะไรมานานแล้ว ข้อดีอีกอันคือเวลาล้มมันป้องกันหมูแดงได้
ไม่ทราบว่าหมายถึงตัวไหนเหรอครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

IMG_1361.JPG (13.55 KiB) เข้าดูแล้ว 1119 ครั้ง
aritanonsense
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gios felleo 2013 / cervelo p2 2009
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aritanonsense »

อันนี้่เเนะนำสำหรับ ใช้ออกกำลังที่ต้องขยับขาเยอะ ๆ นะครับ

ให้เลือกแบบเป็นผ้ายืดธรรมดานะครับ วัสดุนุ่มไม่สีเนื้อ แถบแค่วก ๆ ไม่ควรมีหรือ
แบบสอดพลาสติกด้านข้างก้อไม่ควรมีเช่นกัน ควรพอดีรอบขา ไม่หลวมไม่เล็กไป
จะได่ไม่สีขามากไป สุดท้ายถ้าใส่เกิน ชม นึงควรปลดมันลงมาให้เลือดเวียนหน่อยครับ

ปล ลองไปตรวจดูรึยังครับว่าสาเหตุที่เจ็บขามาจากอะไรครับ
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

เค้าบอกว่ากล้ามเนื้อขามันไม่แข็งแรง (ทนทาน) น่ะครับ ขนาดมันใหญ่ก็จริงแต่หมดแรงเร็วมาก :P

นัดครั้งต่อไปนี่เพื่อฝึกเพิ่มความทนทานครับ
pv2986
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich LII

โพสต์ โดย pv2986 »

เจ็บตรงไหนของเข่าครับ กายภาพไม่ได้บอกอะไรมากกว่านั้นเหรอครับ จริงๆเค้าน่าจะพอบอกได้และช่วยแนะนำการยืดเหยียด การออกกำลังเพื่อช่วยเสริมความแข็งแรงและลดปัญหาได้เลยนะครับ อีกตั้งสามอาทิตย์ ผมว่าเวลาพอที่จะได้เห็นผลอะไรบ้างครับ ดีกว่าไม่เริ่มรักษาแล้วทนซ้อมไปแบบนี้จะกลายเป็นมากกว่าเดิมเอาง่ายๆนะครับ

แต่เรื่องตัวช่วย ผมว่าลองดูพวก ติดเทปมั้ยละครับ ดีกว่าใส่พวกที่รัดเข่าแน่นอน เฉพาะจุด สะดสวกและดีกว่าสำหรับปั่นแน่ๆครับ
ที่เคยใช้ก็พวก rock tape, KT tape ครับ มีคนคอยติดแนะนำให้ได้ด้วยครับ ติดดีๆ ติดทิ้งไว้ได้เลย สามสี่วันสบายๆครับ ลองหาข้อมูลกับที่ติดได้ครับ ในเฟสน่าจะมีครับ ผมเคยใช้ โอเคเลยครับ
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

เจ็บเข่าหน้าแถวๆลูกสะบ้าครับ เค้าบอกว่า quad มันหมดแรงไวทำให้ hamstring ตึง แล้วมันไปดึงเส้นเอ็นเข่า อะไรประมาณนี้ครับ

เค้าสอนท่ายืดขากับสะโพกมาชุดนึงครับ นี่ทำทุกวันก่อนหลังซ้อมครับ

เดี๋ยวจะไปลองดูเรื่องเทปนะครับ ขอบคุณครับ
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

เคยครับ รุ่นนี้เลยที่เว้าลูกสะบ้าแบบนี้ แต่เวลาปั่นเหงื่อออกจะรำคาญมาก บ่อยๆเข้ากลายเป้นผื่นแดงๆคันๆครับ 5555
แต่ตอนนี้เลิกใช้แล้วครับ แก้ด้วยวิธีนี้ครับ

1. ฟิตติ้งหลักอานกับระยะอานครับ บางทีเชื่อทฤษฎีฟิตติ้งมากเกินไปไม่ดีครับ ต้องลองปรับเอาเอง เอาที่ปั่นแล้วไม่เจ็บไม่ปวดนั่นแหละคือดีที่สุด ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน ตัวสูงขาสั้น ตัวสั้นขายาว มีให้เห็นบ่อยๆครับ
2. ทำกายภาพเพิ่มกล้ามเนื้อต้นขาเพื่อรับแรงพยุงระหว่างลูกสะบ้าครับ นั่งเก้าอี้ตัวตรงๆแล้วยกขาค้างไว้ ทำเป็นเซตๆครับช่วยได้
3. ลดน้ำหนักตัวครับ 55555

หวังว่าคงหาวิธีบรรเทาได้โดยไวครับ

"จากคนเคยเจ็บ"
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณ EOP มากครับ ตอนนี้ก็พยายามทำกายภาพบำบัดอยู่ หวังว่าจะดีขึ้นโดยไวครับ ฮ่าๆ
nunos
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Reacto DA limited

โพสต์ โดย nunos »

ผ้าแบบนี้ อย่าว่าแต่ที่ผันแบบนี้เลยครับแค่ถุงเท่าสูงหน่อยก็รัดขาผมตะคิวขึ้น เคยใช้ที่พันหัวเข่าแบบนี้ล่ะเป็นตะคิวไม่หายพอถอดผ้าหายเลย
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

ผมตอบข้อสงสัยไปแล้วทางpmนะครับ ยังไงพักให้หายขาดค่อยกลับไปปั่นดีกว่าครับ ได้ไม่คุ้มเสียครับ
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”