มีใครตัดซางสั้น แล้วใช้เจ้า Slam That Stem แทนของเดิมไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

มีใครตัดซางสั้น แล้วใช้เจ้า Slam That Stem แทนของเดิมไหมครับ

โพสต์ โดย Issaranupong »

พอดีผมสั่งมาจากเวป ตปท. ไม่ทราบว่ามีใครใช้รุ่นนี้ไหมครับ มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
slamthatstem-headset-top-caps02.jpg (51.29 KiB) เข้าดูแล้ว 2065 ครั้ง
all_4_1024x1024.jpg (93.78 KiB) เข้าดูแล้ว 2065 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: มีใครตัดซางสั้น แล้วใช้เจ้า Slam That Stem แทนของเดิมไหมครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใส่แทนฝาเดิมได้เลยครับ หรือถ้าไม่กลัวฝุ่นกลัวน้ำ ไม่ห่วงสวย ไม่ต้องใส่ฝาใส่เสต็มลงไปเลยก็ยังได้
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีใครตัดซางสั้น แล้วใช้เจ้า Slam That Stem แทนของเดิมไหมครับ

น้องหนึ่ง เขียน:ใส่แทนฝาเดิมได้เลยครับ หรือถ้าไม่กลัวฝุ่นกลัวน้ำ ไม่ห่วงสวย ไม่ต้องใส่ฝาใส่เสต็มลงไปเลยก็ยังได้
ถ้าไม่ใส่ฝาปิดตะเกียบหน้ามันจะไม่เลื่อนหรอครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

Issaranupong เขียน:พอดีผมสั่งมาจากเวป ตปท. ไม่ทราบว่ามีใครใช้รุ่นนี้ไหมครับ มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
สั่งมาหลายอันป่าวคับ แบ่งปันผมสักอันซิครับ อยากใด้เตี้ยๆแบบนี้มานานล่ะ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

เตี้ยได้ใจเลยครับ ตัวนี้เคยอยากได้มากหาไม่ได้เลยตัดใจส่งฝาปิดถ้วยคอคาร์บอนให้โรงกลึงจัดการเหลือสองมิลกว่าไปแล้ว
ก่อนนั้นก็ใช้วิธีกดสเต็มบนแหวนเทเปอร์แบบคุณน้องหนึ่งว่า แต่ต้องขยันดูแลลูกปืนเอาหน่อย

ส่วนข้อเสียที่เห็นมีอย่างเดียวคือไม่มีโอริงกันน้ำตรงขอบในกับซีลยางรอบขอบนอก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Issaranupong เขียน: ถ้าไม่ใส่ฝาปิดตะเกียบหน้ามันจะไม่เลื่อนหรอครับ
ปกติตัวกดถ้วยคอตัวบนจะมียางโอริงไว้กันฝุ่นกันน้ำไม่ให้ไหลย้อนลงมา แต่ลึกๆแล้วมันก็ทำให้ตัวกดถ้วยคอตัวบนไม่ขยับตัวง่ายๆด้วยครับ

เคยลองมาแล้วกับการเปลี่ยนมาให้ตัวกดถ้วยคอตัวบนแบบตัวต่ำๆที่ไม่มียางโอริง แรกก็ชอบดีครับ มันต่ำดี
ขี่ๆไป คอค่อยๆคลอน ก็ต้องมาคอยตั้งคอกันใหม่เป็นระยะๆ
ถ้าไม่ห่วงเรื่องคอคลอนเร็วหรือต้องมาปรับตั้งคอกันบ่อยๆ ก็จะช่วยทำให้ขยับเสตมลงไปได้ต่ำจนโดนใจหละครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:
Issaranupong เขียน: ถ้าไม่ใส่ฝาปิดตะเกียบหน้ามันจะไม่เลื่อนหรอครับ
ปกติตัวกดถ้วยคอตัวบนจะมียางโอริงไว้กันฝุ่นกันน้ำไม่ให้ไหลย้อนลงมา แต่ลึกๆแล้วมันก็ทำให้ตัวกดถ้วยคอตัวบนไม่ขยับตัวง่ายๆด้วยครับ

เคยลองมาแล้วกับการเปลี่ยนมาให้ตัวกดถ้วยคอตัวบนแบบตัวต่ำๆที่ไม่มียางโอริง แรกก็ชอบดีครับ มันต่ำดี
ขี่ๆไป คอค่อยๆคลอน ก็ต้องมาคอยตั้งคอกันใหม่เป็นระยะๆ
ถ้าไม่ห่วงเรื่องคอคลอนเร็วหรือต้องมาปรับตั้งคอกันบ่อยๆ ก็จะช่วยทำให้ขยับเสตมลงไปได้ต่ำจนโดนใจหละครับ
แสดงว่ามันต่ำได้โดนใจแต่ก็ต้องแลกกับข้อเสียที่คอคลอนเร็ว ต้องตั้งบ่อย ฉะนั้นถ้าไม่ได้ต้องก้มต่ำสุดขนาดนั้นใช้ตัวนี้ก็ยังรู้สึกว่ายังไม่ค่อยคุ้มค่า เท่ากับบางรุ่นที่มียางโอริงด้วยปะครับ

- ปกติคอคลอนเร็วนี่คือประมาณกี่วันครับ แล้วการใช้งานหนักๆ จะทำให้มันคลอนเร็วไหมครับ ??
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ผมเคยทำแบบนี้ แต่ไม่ได้ใช้อุปกรณ์ชิ้นนี้ เอาเป็นว่าปั่นไปกลับ นฐ. เมืองกาญจน์ ผ่านถนนชนบท กลับมาก็มาตั้งคอใหม่ ( ทริปเดียว 100 กว่ากม. )
ปล. สเตม ผมตั้งตามทอร์คนะครับ ไม่ได้ขันแบบบ้าพลัง ตัว expander ( ที่ชอบเรียกกว่า starnut สำหรับซางคาร์บอน ) ผมก็ขันตามทอร์ค แถมใส่จารบีทราย ( จารบีฝืด , installation compound แล้วแต่จะเรียกกัน ) ก็เอาไม่อยู่ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ดูเวปแล้ว มีสินค้าแค่ตัวนี้ตัวเดียว(คงประมาณสินค้าโอถ่อป) เป็นมีเนียมบางๆ1มิล ถ้าไม่มีซีลยางด้วย เกรงว่ามันจะไปกัดซางคาร์บอนเป็นรอยได้

ฝาปิดถ้วยคอfsaมีเตี้ยสุด7มิล ดูเข้าท่ากว่านี้เยอะครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ก็อยากจะเสริมคุณ ktspyder ด้วยครับ
คือ ฝาปิดถ้วยคอ มันไม่ใช่แค่ปิดลูกปืนคอตัวบนอย่างเดียว มันยังทำหน้าที่ประคองให้ซางอยู่กึ่งกลางระหว่างรูของตลับลูกปืนถ้วยคอด้วย เพราะฝาปิดถ้วยคอด้านล่างจะมีลักษณะเป็นรูป cone แล้วเข้าไปอัดกับแหวนtaper ที่จะไปถ่างแล้วกดให้ลูกปืนถ้วยคอตัวบนกับซางอยู่ติดกัน ขณะเดียวกันเจ้าฝาปิดถ้วยคอตัวบนก็จะกดให้ลูกปืนถ้วยคออยู่ในแนวระนาบอีกด้วย ซีลยางโอริงภายในก็จะช่วงประคองไม่ให้ส่วนบนของมันเอียง

พอเราเอาฝาอะไรก็ไม่รู้มาครอบแทน ก็จะมีสิ่งที่ขาดหายไป ซึ่งสิ่งที่ขาดหายไปก็คือ สิ่งที่ผู้ออกแบบชุดถ้วยคอคิดเอาไว้แก้ปัญหาที่จะเกิดขึ้น ดังนั้นก็เตรียมตัวรับมือกับปัญหาที่จะตามมา
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

ตามอาจารย์ลูว่าเลยครับ ฝาปิดถ้วยคอปรกติมันคอยทำหน้าที่คอยตั้ง load ของ ลูกปืนให้แรงกดลูกปืนบน และลูกปืนล่างมันกระจายสม่ำเสมอและช่วยให้แกนตะเกียบและถ้วยคอที่ประกอบเป็นระบบส่วนหน้าของรถรับแรงทั้งระบบเป็นชิ้นเดียวกัน

ถ้าพอใส่ slam stem ring แล้วมันจะทำให้ตัวกด load ของลูกปืนเกิดอาการคลอนไม่สม่ำเสมอได้ ตะเกียบก็จะเริ่มโยกได้นิดหน่อย ถามว่าขี่ได้มั้ยขี่ได้ครับ แต่เวลาเข้าโค้งแรงๆหรือลงทางเขาที่ต้องการความ stiff ของเฟรมด้านหน้า จะรู้สีกได้ทันทีถีงความไม่มั่นใจในการควบคุมครับ บางทีถ้าเป็นแยะๆ นี่แค่ยืนข้างๆรถจับแฮนด์แล้วดันรถไปข้างหน้าพร้อมเบรคนี่จะเห็นตะเกียบโยกยุบตัวได้ชัดเจนครับ

ถ้าโยกคลอนมากๆ ลูกปืนก็คงพังเป็นอันดับแรกๆ ตามมาด้วยการเสียดสีของขอบตะเกียบล่างกับเฟรมครับ ถ้าอยากหล่อๆแบบ slam stem นี่จริงๆมันจะมีถ้วยคอแบบที่เขาเรียกว่า low stack headset นะครับแบบนี้ฝาปิดถ้วยคอด้านบนจะมีแกนประคองซางตะเกียบเข้าไปด้านในเฟรมเพื่อประคองตะเกียบและกระจายแรงให้เหมาะสมครับ ถ้วยคอยี่ห้อดีๆจะมี low stack แบบนี้ทุกยี่ห้อครับ

รูปแนบเป็นฝาปิดถ้วยคอด้านบนยี่ห้อ canecreek ครับรุ่นนี้จะมีแนวท่อด้านในฝาปิดคอยรับแนวซางตะเกียบอยู่ครับแต่ปรกติยังไงก็ควรจะรองแหวน 1mm ไว้สักวงนะครับก่อนจะใส่ stem
ไฟล์แนบ
40_ZS49Top_BAA0078K_Black_lrg.jpg (5.54 KiB) เข้าดูแล้ว 1305 ครั้ง
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

rain_mx2 เขียน:ตามอาจารย์ลูว่าเลยครับ ฝาปิดถ้วยคอปรกติมันคอยทำหน้าที่คอยตั้ง load ของ ลูกปืนให้แรงกดลูกปืนบน และลูกปืนล่างมันกระจายสม่ำเสมอและช่วยให้แกนตะเกียบและถ้วยคอที่ประกอบเป็นระบบส่วนหน้าของรถรับแรงทั้งระบบเป็นชิ้นเดียวกัน

ถ้าพอใส่ slam stem ring แล้วมันจะทำให้ตัวกด load ของลูกปืนเกิดอาการคลอนไม่สม่ำเสมอได้ ตะเกียบก็จะเริ่มโยกได้นิดหน่อย ถามว่าขี่ได้มั้ยขี่ได้ครับ แต่เวลาเข้าโค้งแรงๆหรือลงทางเขาที่ต้องการความ stiff ของเฟรมด้านหน้า จะรู้สีกได้ทันทีถีงความไม่มั่นใจในการควบคุมครับ บางทีถ้าเป็นแยะๆ นี่แค่ยืนข้างๆรถจับแฮนด์แล้วดันรถไปข้างหน้าพร้อมเบรคนี่จะเห็นตะเกียบโยกยุบตัวได้ชัดเจนครับ

ถ้าโยกคลอนมากๆ ลูกปืนก็คงพังเป็นอันดับแรกๆ ตามมาด้วยการเสียดสีของขอบตะเกียบล่างกับเฟรมครับ ถ้าอยากหล่อๆแบบ slam stem นี่จริงๆมันจะมีถ้วยคอแบบที่เขาเรียกว่า low stack headset นะครับแบบนี้ฝาปิดถ้วยคอด้านบนจะมีแกนประคองซางตะเกียบเข้าไปด้านในเฟรมเพื่อประคองตะเกียบและกระจายแรงให้เหมาะสมครับ ถ้วยคอยี่ห้อดีๆจะมี low stack แบบนี้ทุกยี่ห้อครับ

รูปแนบเป็นฝาปิดถ้วยคอด้านบนยี่ห้อ canecreek ครับรุ่นนี้จะมีแนวท่อด้านในฝาปิดคอยรับแนวซางตะเกียบอยู่ครับแต่ปรกติยังไงก็ควรจะรองแหวน 1mm ไว้สักวงนะครับก่อนจะใส่ stem
Canecreek Low stack นั่นสูง 9mm นะครับ
FSA มีรุ่น 7mm เป็นรุ่นต่ำสุดมั้ง
ส่วน Slam That Stem นี่ 2mm ต่างเยอะครับ

1 ชุด มี ฝา 1 อัน และวงแหวน spacer มาให้ 3 วง ให้ใส่ spacer ให้พอดีที่ฝามันจะแตะกับแหวน Taper เหนือ bearing มันก็กดได้ดีระดับนึงครับ แต่ถ้าตอนติดตั้งไม่ใส่ spacer นี้แล้วปล่อยให้เกิดช่องว่างระหว่างฝากับตัววงแหวนกด bearing นั่นก็ตามที่ท่านว่าครับ ดังนั้นเวลาติดตั้งก็ลองใส่ให้หมด 3 spacer ดูก่อนเลย ถ้าพบว่าถ้วยคอมันลอย ก็ค่อยๆถอดทีละอันไปเรื่อยๆจนมันแทบไม่ลอยครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

ตามคุณ Hxs ว่าเลยครับ ผมแค่ยกตัวอย่างรูปให้ดูเฉยๆครับว่า slow stack หน้าตาประมาณใหน อยากจะใส่เตี้ยแค่ใหนก็คงต้องไปเลือก headset กันเองละครับ ตัวรายละเอียดแต่ละ headset นี่ก็คงต้องไล่ตามแต่ละรุ่นแต่ละเจ้าอยู่แล้วครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”