ใครใช่ power meter ช่วยเทียบ watt ให้หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ใครใช่ power meter ช่วยเทียบ watt ให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

พอดีปั่นเทรนเนอ triannerroad มา 2 เดือนละ
ยากจะทราบว่า watt มันตรงใหม่ หรือคลาดเคลื่อนเท่าไหร ของเทียบข้อมูลตามนี่นะครับ เทรนเนอ มิโนรา อา 60 ความหนืด 0 ยาง 23 สลิท
P_20170206_091833.jpg (35.44 KiB) เข้าดูแล้ว 1570 ครั้ง
25kh p 120
30 p 150
37 p 200
45 p 250
51 p 300
66 p 400

เงื่อนใขของ trainnerroad คือคิดตาม ความเร็วของล้อที่หมุน ไม่เอารอบขามาคิด ความเร็ว เท่ากัน รอบต่ำ 60 รอบขา 90 watt เท่ากัน

watt เทียบกับถนนคงไม่เท่าแน่นอนเพราะ เทรนเน้อแกนของล้อจะเป็นตัวรับน้ำหนัก ไม่เหมือนถนน ที่ น้ำหนักทั้งหมดลงทีาล้อ ใครฝึก watt กับเทรนเน้อช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ

พักหลังเบื่อยากกลับไปปั่นกับ vdo แล้วเอา power ที่วัดเป็นตัวกำหนด เกนการฝึก เทรนเนอ road เสา ทิต มันฝึก 2hr 3hr เรื่องของเรื่อง เสาทิต ยากไปตะกายเลนมากกว่า :mrgreen:
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

Re: ใครใช่ power meter ช่วยเทียบ watt ให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย TJA »

ถ้าผมออกไปปั่นถนน ตอนซ้อมที่200วัตต์ ความเร็วจะแกว่งๆอยู่ที่35-37km/h แล้วแต่สภาพลมด้วย
ส่วนวันไหนที่ขึ้นเทรนเนอร์(ผมใช้Kinetic-Road Machine) 200Wผมจะอยู่ที่30-32km/h
แต่ผมว่าเทรนเนอร์แต่ละรุ่นความหนืดก็ต่างกัน น่าจะเทียบกันลำบากครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครใช่ power meter ช่วยเทียบ watt ให้หน่อยครับ

TJA เขียน:ถ้าผมออกไปปั่นถนน ตอนซ้อมที่200วัตต์ ความเร็วจะแกว่งๆอยู่ที่35-37km/h แล้วแต่สภาพลมด้วย
ส่วนวันไหนที่ขึ้นเทรนเนอร์(ผมใช้Kinetic-Road Machine) 200Wผมจะอยู่ที่30-32km/h
แต่ผมว่าเทรนเนอร์แต่ละรุ่นความหนืดก็ต่างกัน น่าจะเทียบกันลำบากครับ
ขอบคุณครับ เดี่ยวรอท่านๆต่อไป ไม่เป็นอย่างที่คิดแฮะ ตัวแปล ถนน น่าจะกิน watt กว่า นน. มันลงที่ล้อ แต่ trainer นน มันลงแกนดุม นน. คนปั่นไปกองอยู่แกนปลด ดูทรงน่าจะ +- 10% โดยประมาณ
รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

เทรนเนอร์แต่ละตัวมันจะมี Power curve เฉพาะตัวของมันอยู่ครับว่าที่ความเร็วของเทรนเนอร์รุ่นนี้จะให้วัตต์ได้เท่านี้
ดังนั้นเวลาซ้อมกับโปรแกรมพวกนี้ต้องเลือกเทรนเนอร์และความหนัก(กรณีปรับได้)ให้ถูกรุ่น และค่าพวกนี้เชื่อถือได้แน่อน
เพราะปัจจัยที่ส่งผลต่อ watt มีแค่ความเร็วอย่างเดียว จะมีเพี้ยนก็ต่อเมื่อคุณขันหน้ายางไปสัมผัสด่วยแรงที่ไม่แน่นอน
บางวันขันแน่นบางวันขันหลวม แบบนี้เพี้ยนแน่นอนนะครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ethylalc เขียน:เทรนเนอร์แต่ละตัวมันจะมี Power curve เฉพาะตัวของมันอยู่ครับว่าที่ความเร็วของเทรนเนอร์รุ่นนี้จะให้วัตต์ได้เท่านี้
ดังนั้นเวลาซ้อมกับโปรแกรมพวกนี้ต้องเลือกเทรนเนอร์และความหนัก(กรณีปรับได้)ให้ถูกรุ่น และค่าพวกนี้เชื่อถือได้แน่อน
เพราะปัจจัยที่ส่งผลต่อ watt มีแค่ความเร็วอย่างเดียว จะมีเพี้ยนก็ต่อเมื่อคุณขันหน้ายางไปสัมผัสด่วยแรงที่ไม่แน่นอน
บางวันขันแน่นบางวันขันหลวม แบบนี้เพี้ยนแน่นอนนะครับ
ตัว app trainnerroad มี ตัวนี้ตรงรุ่น minora r60 r และมี ค่าให้ใส่ความหนืด จาก 0-5 ยางปกติผม อัด 120psi น๊อตไม่ปรับครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:
ethylalc เขียน:เทรนเนอร์แต่ละตัวมันจะมี Power curve เฉพาะตัวของมันอยู่ครับว่าที่ความเร็วของเทรนเนอร์รุ่นนี้จะให้วัตต์ได้เท่านี้
ตัว app trainnerroad มี ตัวนี้ตรงรุ่น minora r60 r และมี ค่าให้ใส่ความหนืด จาก 0-5 ยางปกติผม อัด 120psi น๊อตไม่ปรับครับ
ถ้าอย่างงั้นค่า watt มันใช้ซ้อมได้นะครับ
แต่มันจะเป็นค่าเฉพาะของเทรนเนอร์คุณเท่านั้น
ถ้าจะเทียบคงต้องเทียบคนที่ปั่นเทรนเนอร์รุ่นเดียวกันแล้วหล่ะครับว่าตรงกันรึป่าว
วาทิน ประดาอินทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วาทิน ประดาอินทร์ »

TJA เขียน:ถ้าผมออกไปปั่นถนน ตอนซ้อมที่200วัตต์ ความเร็วจะแกว่งๆอยู่ที่35-37km/h แล้วแต่สภาพลมด้วย

ของผมปั่นประมาณ200วัตต์ ความเร็วใกล้เคียงกับของท่านนี้เลยครับ ทั้งบนถนนและบนเทรนเนอร์(รุ่นเดียวกัน)
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้อิมพอร์ตมาจาก Trainerroad นะความเร็วและรอบขาจาก sensor garmin บน Cycleops super magneto
รูปภาพ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ethylalc เขียน:อันนี้อิมพอร์ตมาจาก Trainerroad นะความเร็วและรอบขาจาก sensor garmin บน Cycleops super magneto
รูปภาพ
ขอบคุณมากๆครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ethylalc เขียน:อันนี้อิมพอร์ตมาจาก Trainerroad นะความเร็วแรอบขาจาก sensor garmin บน Cycleops super magneto
รูปภาพ

เอามาแชด้วยครับ ลืมไปว่า trainningpeak มันโชว์ km hr กับ power
t3.jpg (30.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1096 ครั้ง
ซ้อมไปซ้อมมาพาผมเบื่อเอาซะงั้น ไม่รู้อุปทาน หรือเปล่าไม่รู้นะครับ ผมปั่นตาม
gcn training
https://www.youtube.com/watch?v=FtkPs2t ... f2DVlslmCk
ผสมกับ ของ bikeradar ดูมีอารมร่วมมากกว่าของ trainnerroad ถึง trainnerroad จะมีคำแนะนำตลอดการปั่น เทคนิคปั่นแทรกขึ้นมา แต่ไม่ทำให้มันน่าสนุกมากกว่า ผมฝึกตาม vdo 2 เดือน ฝึก trainnerroad 2 ผลลัพเทียบสนามฟ้า vdo ดูให้กำลังมากกว่า ยังไงก่ไม่รู้

หรือเพราะจ้องค่า power มันดูน่าเบื่อ ไม่เหมือน vdo ให้ Daniel Lloyd / Matt Stephens / Simon Richardson กระตุ่น แต่ที่ผมชอบที่สุด 15 Minute Workout - Best Indoor Cycling Training Cardio Session 1 set ทุกวัน จัน-ศุก จากนั้น ซ้อม 4 นาที พวก interval อื่นๆ ของ Gcn ประกอบ

t4.jpg (23.77 KiB) เข้าดูแล้ว 1096 ครั้ง
t3.jpg (30.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1096 ครั้ง
อันนี่เต็ม สัปดากับ trainnerroad
t5.jpg (31.38 KiB) เข้าดูแล้ว 1096 ครั้ง
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ

Trainerroad ผมค่อนข้างชอบนะ ชอบตรงที่ตอนฝึกมันโฟกัสให้วัตต์นิ่ง ซื้อ video ของ sufferfest มาสามตัวปั่นตามบ้างก็สนุกดี
แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ฝึกตามเลเวลของเขาแต่ซ้อมตาม TSS ประมาณวันละ 100 ใช้เวลาชั่วโมงบ้าง ชั่วโมงครึ่งบ้าง
มันก็ไปได้เรื่อยๆไม่ค่อยโทรม พอถึงก่อนวันพักก็หา endurance tss ประมาณ 150 ซ้อมปั่นไป
ข้อดีของซ้อมตามวัตต์คือมันรู้ว่าเมื่อไหร่ควรจะพัก เลยทำให้ซ้อมได้เรื่อยๆ ฝื้นตัวได้ไว
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ethylalc เขียน:Trainerroad ผมค่อนข้างชอบนะ ชอบตรงที่ตอนฝึกมันโฟกัสให้วัตต์นิ่ง ซื้อ video ของ sufferfest มาสามตัวปั่นตามบ้างก็สนุกดี
แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ฝึกตามเลเวลของเขาแต่ซ้อมตาม TSS ประมาณวันละ 100 ใช้เวลาชั่วโมงบ้าง ชั่วโมงครึ่งบ้าง
มันก็ไปได้เรื่อยๆไม่ค่อยโทรม พอถึงก่อนวันพักก็หา endurance tss ประมาณ 150 ซ้อมปั่นไป
ข้อดีของซ้อมตามวัตต์คือมันรู้ว่าเมื่อไหร่ควรจะพัก เลยทำให้ซ้อมได้เรื่อยๆ ฝื้นตัวได้ไว

sufferfest เสียดายที่มันมีแค่ ios pc ไม่มี android ผมสมัครสมาชิกเสร็จสัพ ดูเวปอีกที่ ซัฟพอท ios pc osx ไม่ทำ แอนดรอย
ผมเลิกเลย
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ethylalc เขียน:Trainerroad ผมค่อนข้างชอบนะ ชอบตรงที่ตอนฝึกมันโฟกัสให้วัตต์นิ่ง ซื้อ video ของ sufferfest มาสามตัวปั่นตามบ้างก็สนุกดี

sufferfest เสียดายที่มันมีแค่ ios pc ไม่มี android ผมสมัครสมาชิกเสร็จสัพ ดูเวปอีกที่ ซัฟพอท ios pc osx ไม่ทำ แอนดรอย
ผมเลิกเลย
ผมซื้อวิดีโอ sufferfest มาเลย ไฟล์ละประมาณ 400 แล้วเล่นกับ Trainerroad สนุกดี
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Bkkbikelove เขียน:

ผมเลิกเลย
ผมซื้อวิดีโอ sufferfest มาเลย ไฟล์ละประมาณ 400 แล้วเล่นกับ Trainerroad สนุกดี
ตอนนี่ gcn trainning มีใหม่ๆมาเพียบเลย
Nut Nutjung
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nut Nutjung »

มีใครช่วย Review trainnerroad ให้ผมหน่อยได้มั๊ยครับ
สนใจอยากลอง...ที่รู้เบื้องต้นคือต้องจ่ายตังค์
-Concept
-How to use
etc

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”