นั่งเลือกล้อมาหลายวัน รบกวนขอความเห็นครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jameyutt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

นั่งเลือกล้อมาหลายวัน รบกวนขอความเห็นครับ

โพสต์ โดย jameyutt »

หยอดกระปุกมานาน พอต้องถึงเวลาซื้อเลือกไม่ได้ครับ เงินหายากเลยอยากได้ล้อที่ตอบโจทย์จริงๆขอความช่วยเหลือด้วยครับ
โจทย์คือ
ปั่นในห้วง32-37 และมีวันสนุกๆที่ยืนกัน 40-45
ตั้งใจว่าจะเลือกขอบไม่เกิน50
งบประมาณราวๆ60,000
ทุกวันนี้ใช้ zonda ครับ 32-37ไม่มีปัญหาอะไร แต่วันสนุกๆ ตามสลับลากแบบลากเลือดเหมือนกัน

ที่คิดไว้คือ
1.bora one50
2.xentis xbl4.2
3.dura ace c50
ทั้งหมดขอบงัดครับ

สองตัวนี้ถ้าเทียบกับ zipp303 เป็นไงบ้างครับ มองๆอยู่เหมือนกันครับ แต่ราคามือสองโหดกันเหลือเกิน
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

Re: นั่งเลือกล้อมาหลายวัน รบกวนขอความเห็นครับ

โพสต์ โดย simpleman »

เส้นทางเป็นยังไงเหรอครับ
ถ้าเป็นผม เล่นขอบตามนี้
ทางราบ - 50
ทางเขา- 35
ราบ สลับ เนิน เขา - 40

ส่วนยี่ห้อรุ่น แล้วแต่ชอบเลย ตามงบครับ ล้อสมัยนี้เยอะมากๆ ตามไม่ทัน แต่ถ้า จะเอาซื้อง่ายขายคล่อง ก็ต้องเล่น ยี่ห้อนิยม
เพื่อเบื่อเวลาขายจะได้ไม่เจ็บมาก เช่น zipp,vision,campy
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: นั่งเลือกล้อมาหลายวัน รบกวนขอความเห็นครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าล้อระดับนี้เน้นขายต่อดีกว่า ล้อคงไม่ต่างกันมากแต่จะเจ็บตอนขายเท่าไหร่แล้วแต่ทุนจริงๆ ผมว่าถ้ารักการปั่นจริงๆเก็บงบตอนขายต่อไปทำทุนดีกว่า จะได้ลองหลายคู่โดยที่เงิน 60k ไม่ขาดทุนมากนัก ความเห็นผมนะครับ สุดท้ายอยู่ที่ท่านเลย
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

เรโนล์ แอโร่46 ครับ ดุมคุณภาพ ขอบแข็งแรงมาก น้ำหนักฟัดกับคู่แข่งสบาย
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

Shimano C50 Full Carbon ยางฮาร์ฟ,Raynolds Aero46 ยาวงัด,Zipp 303 2015 งัด จากที่เคยใช้งานจริงๆ เปรียบเทียบกับค่าตัวนะครับผมชอบ
Raynolds Aero46 เพราะราคาค่าตัวถูกที่สุด ซึ่งทั้ง3รุ่นที่เคยใช้นั้นไม่มีความแตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญ แต่ที่เปลี่ยนแค่อยากลองแค่นั้นครับ...ปัจจุบัน Zipp303
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...
ไฟล์แนบ
IMG_0564.JPG (127.94 KiB) เข้าดูแล้ว 2706 ครั้ง
IMG_1879.JPG (101.09 KiB) เข้าดูแล้ว 2706 ครั้ง
IMG_3314.JPG (106.25 KiB) เข้าดูแล้ว 2706 ครั้ง
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

ผมว่ามันไม่ต่างกันมากนะครับแต่ละตัวอยู่ที่ความชอบ

ถ้าเป็นคนตัวใหญ่น้ำหนักเยอะ ผมชอบ dura-ace เพราะทนกว่า (ความเห็นส่วนตัว ตามความรู้สึก) ตัว xentis ไม่เคยลอง

แต่ dura-ace ไม่ใช่ขอบอ้วนใช่หรือเปล่า อันนี้มีผลมั้ย

ส่วนที่เหลือเหลอเป็นความชอบแล้วครับ เช่นเรื่องเสียง dura-ace มาแบบผู้ดีเงียบกริบ แต่ bora นี่ลั่นทุ่ง

สุดท้ายไม่ค่อยต่าง เลือกที่ชอบครับ
kamana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek8500

โพสต์ โดย kamana »

ถ้าเป็นในลิส เป็นผมเอา Xentis 4.2 ขอบขนาดนี้ออลอะราวกะลังดี
ผมมีจักรยาน 1 คัน
jameyutt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jameyutt »

simpleman เขียน:เส้นทางเป็นยังไงเหรอครับ
ถ้าเป็นผม เล่นขอบตามนี้
ทางราบ - 50
ทางเขา- 35
ราบ สลับ เนิน เขา - 40

ส่วนยี่ห้อรุ่น แล้วแต่ชอบเลย ตามงบครับ ล้อสมัยนี้เยอะมากๆ ตามไม่ทัน แต่ถ้า จะเอาซื้อง่ายขายคล่อง ก็ต้องเล่น ยี่ห้อนิยม
เพื่อเบื่อเวลาขายจะได้ไม่เจ็บมาก เช่น zipp,vision,campy
ทางเป็นทางราบครับ อีกทางที่ปั่นบ่อยหน่อยมีเนินกระดกอยู่บ้างพอสมควร ขอบสูงมากกลัวว่าจะมาเป็นภาระเสียอีกเลยคิดว่าเอาไม่เกิน 50 ครับ สนใจ campy กับ xentis เป็นพิเศษครับ

visual3dmax เขียน:ถ้าล้อระดับนี้เน้นขายต่อดีกว่า ล้อคงไม่ต่างกันมากแต่จะเจ็บตอนขายเท่าไหร่แล้วแต่ทุนจริงๆ ผมว่าถ้ารักการปั่นจริงๆเก็บงบตอนขายต่อไปทำทุนดีกว่า จะได้ลองหลายคู่โดยที่เงิน 60k ไม่ขาดทุนมากนัก ความเห็นผมนะครับ สุดท้ายอยู่ที่ท่านเลย
ขอบคุณครับ
aobbyx เขียน:เรโนล์ แอโร่46 ครับ ดุมคุณภาพ ขอบแข็งแรงมาก น้ำหนักฟัดกับคู่แข่งสบาย
จริงๆแอบส่องห้องซื้อขายหา aero46 มาหลายวันอยู่ครับ ราคาอยู่ที่ราว 45000 ซึ่งผมมองว่าแถบไม่ต่างจากของใหม่ เลยไม่กล้าหยิบครับ ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าว่าขอบทนมาเหมือนกันครับ

jarun kongnuam เขียน:Shimano C50 Full Carbon ยางฮาร์ฟ,Raynolds Aero46 ยาวงัด,Zipp 303 2015 งัด จากที่เคยใช้งานจริงๆ เปรียบเทียบกับค่าตัวนะครับผมชอบ
Raynolds Aero46 เพราะราคาค่าตัวถูกที่สุด ซึ่งทั้ง3รุ่นที่เคยใช้นั้นไม่มีความแตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญ แต่ที่เปลี่ยนแค่อยากลองแค่นั้นครับ...ปัจจุบัน Zipp303
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ขอบคุณครับอันนี้พอมองภาพชัดขึ้นมาบ้างเลยครับ จริงๆแล้วมานั่งคิดเยอะเพราะกังวลเรื่องนัยยะ ว่ามันต่างกันแบบออกอาการชัดเจนนี่ล่ะครับ ได้ฟังแบบนี้ก็เลือกที่ชอบในราคาสมเหตุสมผลได้ง่ายขึ้นอีกหน่อยครับ
iamwutdy เขียน:ผมว่ามันไม่ต่างกันมากนะครับแต่ละตัวอยู่ที่ความชอบ

ถ้าเป็นคนตัวใหญ่น้ำหนักเยอะ ผมชอบ dura-ace เพราะทนกว่า (ความเห็นส่วนตัว ตามความรู้สึก) ตัว xentis ไม่เคยลอง
แต่ dura-ace ไม่ใช่ขอบอ้วนใช่หรือเปล่า อันนี้มีผลมั้ย
ส่วนที่เหลือเหลอเป็นความชอบแล้วครับ เช่นเรื่องเสียง dura-ace มาแบบผู้ดีเงียบกริบ แต่ bora นี่ลั่นทุ่ง
สุดท้ายไม่ค่อยต่าง เลือกที่ชอบครับ
ขอบคุณที่ชี้แนวทางให้ครับ
zixzax
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Roubaix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zixzax »

Raynolds Aero46 ผมกลับชอบตัวนี้ซะอย่างงั้น ลื่นในราคาเหมาะสม แถมของใหม่แกะกล่องนี้แถบไม่ต้องรันอิน
#...ทำก็อย่า...ให้รู้...#
#...ถึงรู้ก็อย่า...ให้เห็น...#
#...ถ้าเห็นก็อย่าให้...จับได้...#
#...ถ้าจับได้ก็อย่า...ไปรับ...#
#...ถ้ารับก็รับแค่...ครึ่งเดียว...#
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

ขอบสูงถ้ามันเบาพอๆกับอลูขอบเตี้ย ก็ไม่ต้องกลับว่ามันจะลำบากตอนเจอเนินหรอกครับ
socool2
สมาชิก
สมาชิก
team: MHR
Bike: Pinarello F8, s works tarmac
ติดต่อ:

โพสต์ โดย socool2 »

แนะนำ xentis เลยครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

Bora one ครับมันเบาและหล่อมาก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผมชอบ Reynold aero 46 เหมือนกันครับ เคยยืมเพื่อนมาลองปั่นแล้วชอบมาก ขอบก็ดูไม่สูงมากด้วย

ส่วนสามตัวคู่ที่ให้เลือกผมไม่เคยปั่นเลย แต่ถ้าให้เลือซื้อขอ Bora one 50 ก็แล้วกันครับ เพราะเบาและขอบ 50 ส่วน Xeltis เพื่อนในทีมใช้อยู่ ก็ใช้ดีมากครับล้อสวยงานเนี้ยบ แต่ขอบมันแค่ 42 ปั่นไปสักพักเดี๋ยวก็ถวิลหาขอบสูงขึ้นมาอีก ...Da 50 งัด นน.เยอะไปหน่อยถ้าไม่สนใจก้น่าใช้ครับ แข็งแรงทนถึกหายห่วงรับรองได้ (เพราะผมใช้ Da35 อยู่ :D :D )
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

เหนร้านช่างแบนมีฝากล้อขายหลายคู่นะคะ สภาพกิ๊ปๆ Zipp bontrager Aeolus 5 ราคาไม่แรงมากด้วย
งบเหลือเอาไปลงตรงอื่นได้อีกนะ
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

เชียร์ Xentis ครับ แต่จะ 4.2 หรือ 5.8 ก็ตามความพอใจ ลุยได้หมดเหมือนกัน

แต่ผมเชียร์ 5.8 จะได้ไม่ต้องถวิลหาขอบสุงมาอีกเลย...

อยากขึ้นเขาก็เอา Zonda ขึ้น ทางราบกับ Xentis 5.8 ลุย หรือจะเอา 5.8 ขึ้นเขาก็ได้นะครับ เพื่อนผมใช้ 5.8 ปั่นขึ้นลงเขาใหญ่จนเจ้าหน้าที่จำหน้าได้แล้วมั้งครับ
** ขอบเบรค Xentis แข็งและดีมากๆ สำหรับผม เบรคหนึบดีมากๆ
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”