อาการมือไม่มีแรงหลังปั่น

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อาการมือไม่มีแรงหลังปั่น

โพสต์ โดย Wimpy »

diggies เขียน:
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองปรับดูบ้างครับ

ปล. ไม่รู้ว่าถุงมือพอจะช่วยได้อีกทางไหมครับ
ถุงมือก้มีส่วนช่วยได้ครับ

**เพิ่มเติมอาการผมในตอนนั้น มือด้านที่นิ้วมีปัญหาคือด้านขวาครับ ผมจำได้ว่าตอนนั้นใช้กุญแจสตาร์ทรถยนต์แต่ละครั้งลำบากมากๆ นอกจากอาการที่นิ้วก้อยแล้ว มือขวาผมยังไม่ค่อยมีแรงอีกด้วยครับ แต่อาการต่างๆเหล่านี้ค่อยๆหายไปเอง ตอนแรกก้กังวลและท้อมากๆ ว่าถ้าเป็นแบบนี้แล้วไม่หายคงต้องเลิกปั่นเสือหมอบไปปั่นรถแอนด์ตรงแทน เพราะผมปั่นรถแอนด์ตรง อย่างไฮบริด หรือ เสือภูเขาแล้วไม่มีอาการ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

เมื่อก่อนผมก็ปั่นภูเขามาก่อนนาน พอเปลี่ยนมาปั่นหมอบแรก ๆ ปั่นไม่ไกล พอปั่นเป็น ชม. อาการเดียวกันครับ คือไม่มีแรงและชามือซ้ายสันมือเหมือนกัน นานก็ไม่หาย แต่พอผ่านสักอาทิตย์าการเริ่มดีขึ้น และพออาการหายปั่นหมอบบ่อย ๆ ก็ไม่เป็นอีกครับ
diggies
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย diggies »

jokenakub เขียน:ขี่บ่อยๆสัก3เดือนก็จะดีขึ้นครับ แบบคุณด้านบนว่า ทำแพ็งกิ้ง เวทไหล่ แขน อก ลำตัว หลัง ขา น่อง เน้นหลังเยอะๆ ทำอาทิตบ์ล่ะ1วัน รับลองครับ จะปั่นดีขึ้นอีกเยอะมาก อาการที่ว่าจะดีขึ้นมากๆครับ โชคดีครับ
ปกติมีโปรแกรมบอดี้เวทระหว่างอาทิตย์อยู่แล้วครับผม
aritanonsense
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gios felleo 2013 / cervelo p2 2009
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aritanonsense »

แชร์ ปสก จากตัวผมเองที่ เคยมีอาการปั่นแล้วมือชาเหมือนกันครับ
แรก ๆ นึกว่าไม่ชินมือ นาน ๆ เข้า ชานิ้วโป้งต่อกันเป็นเดือน
เลยเลือกที่จะไปฟิตติ้งรถแก้ปัญหาครับ
ถ้าจำไม่ผิดช่างที่ฟิตให้ปรับให้ นน ร่างกายไปลงที่เบาะมากขี้น ครับ
diggies
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย diggies »

aritanonsense เขียน:แชร์ ปสก จากตัวผมเองที่ เคยมีอาการปั่นแล้วมือชาเหมือนกันครับ
แรก ๆ นึกว่าไม่ชินมือ นาน ๆ เข้า ชานิ้วโป้งต่อกันเป็นเดือน
เลยเลือกที่จะไปฟิตติ้งรถแก้ปัญหาครับ
ถ้าจำไม่ผิดช่างที่ฟิตให้ปรับให้ นน ร่างกายไปลงที่เบาะมากขี้น ครับ
ผมก็รู้สึกว่าน้ำหนักลงแขนเยอะเหมือนกันครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ง่ายนิดเดียว ฝึกวิดพี้น จากเบาไปหนักแล้วแต่กำลัง อาจเริ่มจากเอียงตัวหาฝาผนัง กางนิ้วทั้งห้า เริ่มจากเบาไปหนักแล้วแต่สภาพร่างกายท่านครับ ผมใช้วิธีนี้ทุกวัน แขนกล้ามมัดแน่น งัดข้อไม่แพ้ ออกทริปทั้งวันไม่มีปัญหา ทริปต่อเนื่องหลายวันไม่มีปัญหา ไม่เคยใช้ถุงมือ และเวลาขี่หมอบผมจับสลับล่างบน บ่อย ๆ ก็ช่วยได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”