เพื่อนๆพี่ๆน้าๆมีความคิดในการเลือกซื้อชิ้นส่วนจักรยานอย่างไรบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Ayutthaya family
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0915978491
team: ayutthaya family
Bike: Focus Izalco Max
ติดต่อ:

เพื่อนๆพี่ๆน้าๆมีความคิดในการเลือกซื้อชิ้นส่วนจักรยานอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Ayutthaya family »

ส่วนตัวผมเวลาซื้อชิ้นส่วนจักรยานมือสอง เช่น ขาจานเอย ล้อเอย สับจานตีนผี ผมไม่ค่อยแคร์รอยถลอกซักเท่าไรนะครับนอกจากว่ารอยนั้นมันมีผลต่อการปั่นเพราะตอนปั่นมันก็มองไม่เห็นรอยถลอก ยกตัวอย่างก็ ล้อถลอกเวลาปั่นล้อมันก็หมุนไม่มีใครเห็น ขาจานสีลอกตอนปั่นก็ไม่เห็น เฟรมตีนผีถลอกตอนปั่นมันก็คงไม่มีใครมาคอยปั่นมองหรอกครับ ผมขอพูดไว้เท่านี้และอยากรู้ความเห็นของคนอื่นๆเวลาเลือกซื้อของบ้างครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: เพื่อนๆพี่ๆน้าๆมีความคิดในการเลือกซื้อชิ้นส่วนจักรยานอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

นานาจิตตังหลากหลายปัจจัยและองค์ประกอบ แต่ของผมองค์ประกอบหลังคืองบประมาณ
คำตอบผม คือเลือกที่ถูกสุด ตำหนิไม่ค่อยแคร์ ขออย่างเดียวไม่มีผลหลักๆต่อการใช้งานครับ
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เพื่อนๆพี่ๆน้าๆมีความคิดในการเลือกซื้อชิ้นส่วนจักรยานอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Stormtrack »

รอยถลอก ตอนปั่นไม่มีผลหรอกครับ

มีผลกับราคาตอนเราจะขาย 555
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

ริ้วรอยก็เป็นดัชนีชี้วัดการใช้งานได้เหมือนกันนะ ริ้วรอยมากแสดงว่าใช้งานมามาก
faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870263264
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

โพสต์ โดย faked »

ริ้วรอยต้องผกผันกับราคาครับ ถ้าราคาถูกแต่มีริ้วรอยไม่น่าเกลียดมากถือว่าพอรับได้ แต่ถ้าราคาตั้งมาสูงก็ต้องสภาพดีด้วยครับ

แต่สุดท้ายแล้วมักจะรอของสภาพดีราคาเป็นมิตรครับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

มีวิธีเลือกซื้อเฟรมหรืออะไหล่ต่างๆที่เป็นคาร์บอนยังไงครับ ดูยังไงว่าเฟรมไม่เคยล้มมา เพราะผมล้มแรงๆบ่อย ส่วนที่มันจะโดนพื้นคือ เบาะ แฮนด์ ชิพเตอร์ บันได เฟรมใหม่กริ๊บครับไม่มีแม้แต่สีถลอก แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าเฟรมมือ 2 ไม่ร้าว ไม่เคยล้มมา ยิ่งเป็นล้อคาร์บอนนี่คิดหนักเลย ล้อเป็นส่วนที่หมุนอยู่ตลอด รับน้ำหนักตัว รับแรงกระแทกต่างๆ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ถ้ามันถลอกก็แปลว่ามันโดนล้มโดนกระแทกมาไงครับ -*-
อย่างขาจานนี้ผมไม่เข้าใจเลยว่ามันถลอกได้ยังไง ปั่นไป 6000 กิโลขาจานผมยังเหมือนใหม่อยู่เลย แค่ฟันสึกเท่านั้นเอง
ตีนผีอีก รถผมปั่นไป 6000 กิโล ตีนผีก็ยังไร้รอยถลอก
มีแต่ล้อกับบันไดเท่านั้นแหละที่ดูจะมีรอยถลอกบ้าง
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ล้อ และ เฟรม ถ้าจะซื้อมือสองขอซื้อจากคนที่รู้จักและสนิทจริงๆ ...เพราะเป็นอุปกรณหลักที่รับน้ำหนัก บางครั้งชำรุดแล้วมองไม่เห็น ยอมตัดใจซื้อของใหม่ตามงบที่มีถือว่าซื้อความสบายใจดีกว่าสำหรับผม ... ส่วนอาน ก็ขอเป็นของใหม่ครับ (เป็นความรู้สึกลึกๆส่วนตัวจริงๆ :lol: :D )

ชิ้นส่วนอื่นๆถ้ามีร่องรอยแบบดูแล้วไม่น่าเกลียดในสายตานัก และ ไม่ส่งผลต่อการใช้งาน ราคาพอรับได้ของมือสองสำหรับผมก็โอเคครับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

Wimpy เขียน:ล้อ และ เฟรม ถ้าจะซื้อมือสองขอซื้อจากคนที่รู้จักและสนิทจริงๆ ...เพราะเป็นอุปกรณหลักที่รับน้ำหนัก บางครั้งชำรุดแล้วมองไม่เห็น ยอมตัดใจซื้อของใหม่ตามงบที่มีถือว่าซื้อความสบายใจดีกว่าสำหรับผม ... ส่วนอาน ก็ขอเป็นของใหม่ครับ (เป็นความรู้สึกลึกๆส่วนตัวจริงๆ :lol: :D )

ชิ้นส่วนอื่นๆถ้ามีร่องรอยแบบดูแล้วไม่น่าเกลียดในสายตานัก และ ไม่ส่งผลต่อการใช้งาน ราคาพอรับได้ของมือสองสำหรับผมก็โอเคครับ
เพื่อนสนิทนี่ตัวดีเลยครับ ถ้าของมีปัญหาขึ้นมาจะคุยยังไง ถ้าเพื่อนปฏิเสธว่าก่อนขายของมีสภาพดี แล้วที่ผมแปลกใจสุดๆคือคนซื้อยอมเสี่ยงดวงกับของราคาเกือบแสนได้ยังไง เช่นเฟรมรุ่นท็อปต่างๆ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

hamyacoza เขียน:
เพื่อนสนิทนี่ตัวดีเลยครับ ถ้าของมีปัญหาขึ้นมาจะคุยยังไง ถ้าเพื่อนปฏิเสธว่าก่อนขายของมีสภาพดี แล้วที่ผมแปลกใจสุดๆคือคนซื้อยอมเสี่ยงดวงกับของราคาเกือบแสนได้ยังไง เช่นเฟรมรุ่นท็อปต่างๆ
ถ้ามันทำกับเราได้ก็คงต้องลดความสัมพันธ์ลงไปครับ กลายเป็นเพื่อนเฉยๆหรือถ้าทำกันรุนแรงก็เลิกคบมันไปเลย :lol: :lol: ... ในกลุ่มเพื่อนสนิทของผมไว้ใจกันได้ครับ คบกันมานานถึงทุกวันนี้ช่วยเหลือดูแลกันมาตลอด
...
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

สำหรับผมอะไรที่ตัวเราต้องสัมผัสโดยตรง หรือเกี่ยวกับความแข็งแรงจะเป็นของใหม่หมด เช่น เบาะ แฮนด็ หลักอาน ชิฟเตอร์ ส่วนที่เหลือจะมือไหนก็ได้ไม่ว่ากัน

แต่โดยปกติซื้อของมือ 2 มาไม่ค่อยจบ ต้องมีปัญหาสักอย่าง สุดท้ายต้องออกมือ 1 อยู่ดี
Nutthavut Trongkamolthum
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nutthavut Trongkamolthum »

รอยถลอกไม่มีผลต่อการใช้งาน

แต่มีผลต่อใจผมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”