ปั่นด้วยผ้าใบแต่มีอาการ ควรไปฟิตติ้งดีมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
peporing
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นด้วยผ้าใบแต่มีอาการ ควรไปฟิตติ้งดีมั้ย

โพสต์ โดย peporing »

ตัวผมเองเคยฟิงติ้งมาแล้วเนื่องจากตอนนั้นเพิ่งซื้อคลีทก็เลยให้ร้านจัดการให้ทีเดียวเลย ทำแบบ static หมดไป 2 พัน โดนแผ่นรองไปอีก 2 ร้อย

ผลที่ได้คือ ปรับแฮนด์ ปรับมุมชิพเตอร์นิดหน่อย ขยับเบาะนิดเดียว ดึงอานขึ้น 2-3 cm เลือกจัดท่าให้ปั่นสบาย เนื่องจากปั่น audax ออกทริประยะ 100-200 km หลังจากลองขี่ก็รู้สึกว่าเบาะสูงขึ้น แต่ขาไม่เหยียด มุมแขน มุมจับฮู้ด เข้ามือมากขึ้น แต่... อาการเจ็บศอก เมื่อยคอ เจ็บก้น ไข้ชา เท้าชาข้างที่ฝ่าเท้าอียง ยังมีอยู่เหมือนเดิม

พอสอบถามทางฟิตเตอร์ก็ได้คำตอบว่า ปั่นเกิน 50 โล ก็จะมีอาการแบบนี้แหละ ปกติ... ก่อนทำบอกว่าปรับแล้วจะต้องไม่มีอาการ พร้อมลุย 200 โล สบายๆ แต่ตอนนี้มาบอกว่าของธรรมดา มันต้องมี สรุปก็คือไม่ประทับใจ

คราวนี้เพื่อนอีกคน ซึ่งปั่นมาประมาณครึ่งปีด้วยรองเท้าผ้าใบ แต่ระยะทำการได้ไม่มาก เพราะปั่นแต่ละครั้งจะบอกว่า เมื่อยแขน มือชา เจ็บก้น สุดท้ายคือปั่นไม่ไหว หยุดพัก แล้วก็กลับบ้าน ผมเองก็เคยปรับเบื้องต้นให้แล้วโดยการอ่านจากเว็บนี่แหละ แต่ผลที่ได้คือเค้ายังปั่นไม่สบายตัว ก็เลยคิดว่าจะพาไปฟิตติ้งดู

ปรากฏว่าบางร้านไม่รับฟิตติ้งให้กับรองเท้าผ้าใบ บางร้านก็รับแต่คิดราคาเท่ากับใช้รองเท้าคลีท

สรุปคือ ใส่ผ้าใบ ไปฟิตติ้งดีมั้ย หรือไปซื้อเทรนเนอร์จิกดุมมาเพื่อจะได้ปรับและวัดระยะได้ง่ายขึ้น
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่นด้วยผ้าใบแต่มีอาการ ควรไปฟิตติ้งดีมั้ย

โพสต์ โดย visual3dmax »

เข้าใจอย่างหนึ่งนะครับ ไปฟิตติ่งแค่ปรับตำแหน่ง
ต้องเรียนรู้การควงขาให้วงกลม ถึงจะใช้คลีทได้เต็มประสิทธิภาพ
ใช้กล้ามเนื้อได้อย่างเต็มที่ กล้ามเนื้อที่ใช้เยอะสุดคือกล้ามเนื้อมันหลังขานะครับ หน้าขามันใช้แค่ 30% 1-5 นาฬิกา
มันก่หมดแล้วนะครับหลังจาก 5-12 นี่กล้ามเนื้อหลังขาล้วนๆ ผมไปฟิตเตอร์ ชื่อดังผมก่ยังต้องมาปรับเพิ่มอีกนิด
บางร้านไม่ทำให้นี่ ผมว่า เค้า ok นะครับเพราะทำก่ไม่ได้ประโยชน์ไม่เต็มที่ ถ้าใส่ผ้าใบ มันจะได้แต่ระยะ
แต่ฟิตติ้งมันไม่ได้หายไปตั้งแต่ครั้งแรก มันเลยต้องมี รีฟิตติ้ง 3 รอบ

ยากรู้ว่าปั่นกลมๆเนี่ยนๆเป็นยังไงให้ลองปั่นขาเดี่ยว ไล่จากเกียหนักไปเบา 60 รอบ เกียหนัก ถึง 90 เกียบเบา
จนปั่นแล้ว ไม่กึกๆนั้นแหละกลมแล้ว แต่รอบต้องคงที ไม่ใช่เดี่ยว เร็วเดี่ยวช้า รอบต่างกันเช่น เทสรอบ 60 รอบขาวิ่ง 60-62 ตลอด 1 นาที นี่เนี่ยนโคตร จนไม่มี กึกๆ กึกๆคือปั่นตามรอบไม่ทัน

ฟิตเตอร์ที่ดีไม่ใช่แค่จัดท่าจัดตำแหน่งแต่ต้องให้ความรู้การควงขาให้ถูกต้อง เพราะมันจะใช้ได้ 90%+
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”