สอบถาม เปลี่ยนล้อหรือเฟรมคาร์บ้อนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

สอบถาม เปลี่ยนล้อหรือเฟรมคาร์บ้อนดีครับ

โพสต์ โดย junhom »

คือตอนนี้ผมใช้Merida scultura904 ใส่ล้ออลูขอบ30 กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยน แต่สับสนว่าอยากเปลี่ยนอะไรดีที่ทำให้รู้สึกว่ามันต่างจากที่ปั่นอยู่ตอนนี้ ในใจมี2ช้อยคือ
1.ใช้เฟรมเดิมแต่เปลี่ยนเป็นล้อคาร์บ้อนตัวล่างราคา13-15k (ถ้าเปลี่ยนล้อก็เล็งของsuper teamไว้ครับ)
หรือ2.ขายคันเก่าแล้วเพิ่มส่วนต่างไปคันใหม่ที่เป็นเฟรมคาร์บ้อนแต่ได้ล้ออลู ราคาทั้งคันประมาณ30-39k.(ถ้าเปลี่ยนรถก็เล็งของjava feroce2017กับtwitter cobra ไว้ครับ)
ปล.เปลี่ยนเพราะใจหยาก งบจำกัดขอเล่นของระดับล่างๆไม่แพงมากครับ ปั่นออกกำลังกายไม่เน้นแข่ง
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

Re: สอบถาม เปลี่ยนล้อหรือเฟรมคาร์บ้อนดีครับ

โพสต์ โดย davelevi »

อยากไวขึ้น เปลี่ยนล้อกับยางเห็นผลกว่านะครับ ^^
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: สอบถาม เปลี่ยนล้อหรือเฟรมคาร์บ้อนดีครับ

โพสต์ โดย JayTHAI »

ถ้าอยากเปลี่ยนให้รู้สึกว่ามันต่างต้องเปลี่ยนเฟรมครับ อลูมินัมกับคาร์บอนให้ความรู้สึกที่แตกต่างกันแน่นอนไม่มากก็น้อย (ไม่เทียบอลูท้อปๆกับคาร์บอนก้อปห่วยๆ)
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

JayTHAI เขียน:ถ้าอยากเปลี่ยนให้รู้สึกว่ามันต่างต้องเปลี่ยนเฟรมครับ อลูมินัมกับคาร์บอนให้ความรู้สึกที่แตกต่างกันแน่นอนไม่มากก็น้อย (ไม่เทียบอลูท้อปๆกับคาร์บอนก้อปห่วยๆ)
ตามงบ กับ เฟรมคาร์บอนที่เจ้าของกระทู้เค้าบอกมา ผมว่าเปลี่ยนเฟรมก็ไม่น่าช่วยนะครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

อยากได้ความนุ่มที่ไม่เคยเจอมาก่อนเปลี่ยนเฟรม อยากเบาแรงลงในการคงความเร็วเปลี่ยนล้อ
FishHunter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
Bike: GT Zarka

โพสต์ โดย FishHunter »

เปลี่ยนล้อก็ยังไม่ช่วยนะครับ ถ้ายังฟิตไม่ถึง ถ้า AVไม่เกิน 30
เปลี่ยนเฟรม รู้สึกได้ทันทีว่าแตกต่าง
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

สำหรับผม

เฟรม 50%
ล้อ 30%
อะไหล่ 20%
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

เปลี่ยนเฟรมสิครับ หาเฟรมคาร์บอนมือสองสภาพดีๆมีเยอะเยาะครับ ส่วนตัวให้ความสำคัญกับเฟรมมันอันดับแรกๆเลยครับ เพราะอลูกับคาร์บอนมันต่างกันแน่นอนอยู่แล้ว
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zero2zero »

เปลี่ยนเฟรมคาร์บอน->สิ่งที่เปลี่ยนหลักๆคือ ความนุ่ม ความสติฟ การควบคุมรถ แต่บอกไม่ได้ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง เพราะความชอบของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบนุ่ม บางคนชอบกระด้าง บางคนชอบรถพลิกโค้งไว บางคนชอบรถนิ่ง

เปลี่ยนล้อคาร์บอน->สิ่งที่เปลี่ยนไปหลักๆคือ เรื่องความเร็ว การเติมแรงเร่ง หรือการเติมแรงตอนไหล แต่บอกไม่ได้ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง เพราะความชอบของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบล้อไหลปลาย บางคนชอบล้อพุ่ง บางคนชอบล้อแข็งกระด้าง ยืนกดไม่ย้วย บางคนชอบล้อที่นุ่มหน่อย ปั่นสบาย

สรุป ของแบบนี้ต้องลองครับ ถ้าถูกใจก็อยู่ต่อ ถ้าไม่ถูกใจก็เปลี่ยนอีกจนกว่าจะพอใจ แต่ผมเชื่อว่า ของพวกนี้มันมีอาถรรพ์ ไม่ว่าจะเปลี่ยนเฟรมคาร์บอนหรือล้อคาร์บอนก่อน สุดท้ายมันจะเรียกพวกตามมาอีกจนคาร์บอนครบชุดทั้งคันแน่นอนครับ 5555
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ

zero2zero เขียน:เปลี่ยนเฟรมคาร์บอน->สิ่งที่เปลี่ยนหลักๆคือ ความนุ่ม ความสติฟ การควบคุมรถ แต่บอกไม่ได้ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง เพราะความชอบของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบนุ่ม บางคนชอบกระด้าง บางคนชอบรถพลิกโค้งไว บางคนชอบรถนิ่ง

เปลี่ยนล้อคาร์บอน->สิ่งที่เปลี่ยนไปหลักๆคือ เรื่องความเร็ว การเติมแรงเร่ง หรือการเติมแรงตอนไหล แต่บอกไม่ได้ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง เพราะความชอบของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบล้อไหลปลาย บางคนชอบล้อพุ่ง บางคนชอบล้อแข็งกระด้าง ยืนกดไม่ย้วย บางคนชอบล้อที่นุ่มหน่อย ปั่นสบาย

สรุป ของแบบนี้ต้องลองครับ ถ้าถูกใจก็อยู่ต่อ ถ้าไม่ถูกใจก็เปลี่ยนอีกจนกว่าจะพอใจ แต่ผมเชื่อว่า ของพวกนี้มันมีอาถรรพ์ ไม่ว่าจะเปลี่ยนเฟรมคาร์บอนหรือล้อคาร์บอนก่อน สุดท้ายมันจะเรียกพวกตามมาอีกจนคาร์บอนครบชุดทั้งคันแน่นอนครับ 5555
ผมกลัวโรคงอกนี่หละครับ เลยจะเลือกเปลี่ยนอย่างใดอย่างหนึ่งเอาพอระดับเราจ่ายไหวแล้วปั่นสนุกก็พอ(ไม่เน้นแข่ง) ปกติในกลุ่มก็จะใช้ความเร็วกัน35-40km./h แต่ถ้า41-45km./hมีความรู้สึกว่ารถมันตื้อๆเติมบ่อยมากๆจนเมื่อย ก็เลยอยากรู้ว่ามันน่าจะปรับตรงไหนเพิ่ม
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

junhom เขียน:
zero2zero เขียน:เปลี่ยนเฟรมคาร์บอน->สิ่งที่เปลี่ยนหลักๆคือ ความนุ่ม ความสติฟ การควบคุมรถ แต่บอกไม่ได้ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง เพราะความชอบของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบนุ่ม บางคนชอบกระด้าง บางคนชอบรถพลิกโค้งไว บางคนชอบรถนิ่ง

ผมกลัวโรคงอกนี่หละครับ เลยจะเลือกเปลี่ยนอย่างใดอย่างหนึ่งเอาพอระดับเราจ่ายไหวแล้วปั่นสนุกก็พอ(ไม่เน้นแข่ง) ปกติในกลุ่มก็จะใช้ความเร็วกัน35-40km./h แต่ถ้า41-45km./hมีความรู้สึกว่ารถมันตื้อๆเติมบ่อยมากๆจนเมื่อย ก็เลยอยากรู้ว่ามันน่าจะปรับตรงไหนเพิ่ม
เปลี่ยนเฟรมไปเลยครับ. ล้อค่อยอัพตามหลังได้เพราะล้อมันเปลี่ยนไม่มีสิ้นสุด. เดียวลองขอบต่ำ. ขอบกลาง ขอบสูง. เดียวอลูหรือคาร์บอนงบก็บานปลายไปเรื่อย. เล่นเฟรมคาร์บอนสำหรัคนงบน้อยดีกว่าครับ. ส่วนเฟรมคาร์บอนถึงอยากจะงอกใหม่แต่ราคาเฟรมระดับกลางๆหรือท๊อปๆราคาก็แสนจะโหด.
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ลองเช็คงบให้ชัดเจนอีกนิดเถอะครับ ถ้างบถึงเฟรมคาร์บอนรุ่นกลางๆเปลี่ยนเฟรมอะไหล่เดิมนี่ต่่างกันชัดเลย สวยด้วย
แต่ถ้างบไม่พอเปลี่ยนไปเอาล้อก็จะได้ล้อค่อนข้างดี ขี่่ดีกว่าเดิมเยอะ นน.ลดไปหลายขีด

แต่ถ้ายังไม่ชัวร์ก็กำเงินไว้ก่อน เจียดก้อนน้อยๆเปลี่ยนยางดีๆแค่นี้ก็ขี่่สนุกตอบโจทย์ได้แล้วครับ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

ตอบนอกเรื่องนิดนึงน่ะครับ ซื้อการ์มิน520 สมัครสตาว่า แล้วซ้อม เงินเหลือด้วยน่ะเออ แถมแรงขึ้นอีกเยอะ อย่าด่าผมน่ะ555
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย poohbear »

junhom เขียน:

ชอบพี่ด้านบนตอบเม้นนี้ ครับ มันเป็นอย่างนั้นจริงๆความชอบไม่เหมือนกัน ผมก็พึ่งเปลี่ยนเฟรมอลูเป็นคาร์บอน ล้อเดิม
ความรู้สึกคือ นุ่มขึ้น กดบันไดแล้วรถตอบสนอง มากขึ้น แต่พุ่งไม่พุ่งขึ้นอยู่กับเฟรม แต่ AVพอๆกับคันเดิมเลย
การที่บอกกันว่าเปลี่ยนเฟรมแล้วต่างมากๆ ต้องดูด้วยว่า เปลี่ยนจากอะไรเป็นอะไร ถ้าเปลี่ยนจากอลูหนักๆไป
เฟรมคาร์บอนตัวท็อป เหยียบแสน แล้วไม่ต่าง ปั่นไม่ดีขึ้น ก้บ้าแล้ว อย่างผมเปลี่ยนเป็นอลูมีแบรนด์
ไปคาร์บอนระดับกลางๆ มันก็ต่างนิดหน่อย ถ้าปั่น 40+ แล้วรู้สึกตื้อเปลี่ยนล้อน่าจะเวิร์คกว่านะผมว่า
10 ปากว่าไม่เท่าเท้าเราลองถีบ หาลองได้ลอง มั่นใจค่อยซื้อ ขอให้เจอของที่ถูกใจ โชคดีครับ
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ

sexton เขียน:ตอบนอกเรื่องนิดนึงน่ะครับ ซื้อการ์มิน520 สมัครสตาว่า แล้วซ้อม เงินเหลือด้วยน่ะเออ แถมแรงขึ้นอีกเยอะ อย่าด่าผมน่ะ555
อันนี้ก็มีส่วนครับ แต่ที่เห็นส่วนมากคือเขาจะมีรถดีๆก่อนแล้วกรามินมันจะตามมาทีหลัง ก็เลยขอแต่งม้าก้านกล้วยเพิ่มอีกสักหน่อยก่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”