ขอปรึกษาอีกครั้งกับการอัพ di 10 sp ไป di2 11 sp

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ขอปรึกษาอีกครั้งกับการอัพ di 10 sp ไป di2 11 sp

โพสต์ โดย Paxxa »

ถามหาข้อมูลมากพอควรครับสำหรับการอัพ 10 ไป 11 และได้มาหลายแนวทางที่ไม่เหมือนกันเลยครับ อยากขอความเห็นอีกสักครั้งก่อนลงทุนครับ
1 มีพี่ท่านหนึ่งบอกผมว่า เปลี่ยนอะไหล่แค่สามชิ้นคือ เฟือง ตีนผี และ โซ่ เท่านั้นรวมถึงห้ามอัพเฟิรมแวร์ เพราะ ชิฟเตอร์จะเป็นแค่ตัวสั่งให้ตีนผีขยับซ้ายหรือขวาเท่านั้น ส่วนการที่จะขยับซ้ายเป็นระยะเท่าไรนั้นเป็นหน้าที่ของตีนผีซึ่งถูกเซทมาให้ขยับด้วยระยะที่พอดีกับร่องเฟืองของคู่มันคือ 10 หรือ 11(ร่องระหว่างเฟืองไม่เท่ากัน)

2 มีพี่อีกท่านกล่าวว่า ต้องเปลี่ยนชิฟเตอร์ เฟือง ตีนผี และ โซ่ ด้วยเหตุผลที่ว่า ซิฟเตอร์ 10 จะสั่งให้ตีนผีขยับซ้ายหรือขวาได้แค่ 9 ครั้งเท่านั้น เพราะมี 10 เฟือง ถ้าใส่ตีนผีและเฟือง 11 ก็จะใช้ได้แค่สิบเฟืองจะไม่สามารถสั่งให้ไปเฟืองที่สิบเอ็ดได้ ฉะนั้นต้องเปลี่ยนชิฟเตอร์ด้วย สิ่งที่ไม่ต้องเปลี่ยนมีแค่สับจานหน้าและจานหน้าเท่านั้น

3 ทำไม่ได้ ต้องเปลี่ยนทั้งชุดขับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าอย่างไหนกันแน่ ตอนนี้ต้องเปลี่ยนเฟืองและโซ่ จึงคิดว่าจะขยับเป็น 11 เลยมั้ย รึ หาอะไหล่ 10 ใช้ต่อไป(ซึ่งก็ใช้ได้นะครับ ยังมีพอสมควร)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอปรึกษาอีกครั้งกับการอัพ di 10 sp ไป di2 11 sp

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

10 ไป 11 ยกชุดดีกว่ามั้งครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ลมรำเพย เมื่อ 02 ก.พ. 2017, 10:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
รูปประจำตัวสมาชิก
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอปรึกษาอีกครั้งกับการอัพ di 10 sp ไป di2 11 sp

โพสต์ โดย arty118 »

ถ้าเป็น fw เก่า ก็เปลี่ยนแค่ตีนผี เฟือง โซ่ ครับ ชิฟเตอร์ใช้ของเดิมได้ แต่ถ้าเป็น fw ใหม่ต้องเปลี่ยนสับจานด้วยครับ
HH2010
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย HH2010 »

ผมติดตั้งให้เพื่อนใช้อยู่ครับ อัพจาก 10 ไป 11 เปลี่ยนแค่ ตีนผี กับ สับจาน และ แน่นอนต้องเปลี่ยนเฟืองด้วย

ของเดิมที่ไม่ได้เปลี่ยนคือ ชิฟเตอร์ จังชั่น A แบบในรูปข้างล่าง, และ B แบต และสายไฟ

เคยอัพเฟิมแวร์ ครั้งนึงนานมากแล้ว จำเวอร์ชั่นไม่ได้ ก็ยังสามารถใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้
ไฟล์แนบ
ONECOL.jpg (102.11 KiB) เข้าดูแล้ว 1097 ครั้ง
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

Shifter Di2 ไม่เหมือนกับ Shifter Mechanic ครับ Shifter Di2 มีหน้าที่แค่ switch เท่านั้น ส่วนจะขยับเท่าไหร่ กี่จังหวะอยู่ที่ตัวตีนผีกับ Controller (ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่แบตหรืออยู่ที่ Junction กันแน่)

ถ้ายังเป็น Fw เก่าก่อน Di2 11sp ออก จะอัพแค่สามชิ้น ตีนผี โซ่ เฟือง

แต่ถ้าเป็น Fw ใหม่ จะต้องอัพ 4 ชิ้นครับ สับจาน ตีนผี โซ่ เฟือง

ลองเชคจาก Compatibility Chart ของ Shimano ดูครับ
http://e-tubeproject.shimano.com/pdf/en ... -01-EN.pdf
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

Meow-Meow เขียน:Shifter Di2 ไม่เหมือนกับ Shifter Mechanic ครับ Shifter Di2 มีหน้าที่แค่ switch เท่านั้น ส่วนจะขยับเท่าไหร่ กี่จังหวะอยู่ที่ตัวตีนผีกับ Controller (ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่แบตหรืออยู่ที่ Junction กันแน่)

ถ้ายังเป็น Fw เก่าก่อน Di2 11sp ออก จะอัพแค่สามชิ้น ตีนผี โซ่ เฟือง

แต่ถ้าเป็น Fw ใหม่ จะต้องอัพ 4 ชิ้นครับ สับจาน ตีนผี โซ่ เฟือง

ลองเชคจาก Compatibility Chart ของ Shimano ดูครับ
http://e-tubeproject.shimano.com/pdf/en ... -01-EN.pdf
ตอบโดนใจ....เพราะอยากเชื่อคำตอบนี้อยู่แล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาตอบนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”