ผมควรซื้อจักรยาน size ไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
teechan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized c2 & Doppelganger 215
ติดต่อ:

ผมควรซื้อจักรยาน size ไหนครับ

โพสต์ โดย teechan »

เวลาเลือกผมควรจะดูอะไรเป็นหลักครับ
รูปภาพ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ผมควรซื้อจักรยาน size ไหนครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

web นี่ oversize ไป 1 size ทำไมมไม่บอกส่วนสูงและ inseam ละครับ ผมสูง 174 ผมสกินเฮด inseam 80 ใช้รถท่อนอน 53.5 stem 90 ความสูงท่อนั้งมันปรับได้ แต่ท่อนอนซื้อแล้วพลาดปรับไม่ได้ ผมให้ความสำคัญท่อนอนมากกว่า นอกเสียจะเอาหลักอาน isp นี่ซี่เรียสทั้งท่อนั่งท่อนอน ควรฟิตติ้้งเอา size ก่อนตัดหลักอาน ถ้าผมชื่อผมคงซัดท่อนอน 56 คงซัด ดีที่ผมชื่อตัวเอง และเช็ค size คนสูงเท่ากัน ท่อนอนหนีกันไม่ถึง เซน ถ้าสั้นยาวปรับลด stem เอาง่ายกว่า
Capture.PNG (87.72 KiB) เข้าดูแล้ว 1298 ครั้ง
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ผมควรซื้อจักรยาน size ไหนครับ

โพสต์ โดย DictatorAIA »

ดูท่อนอนเป็นหลักค่ะ
teechan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized c2 & Doppelganger 215
ติดต่อ:

โพสต์ โดย teechan »

ผมสูง 176cm
inseam 84cm
เรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ ตอนนี้ใช้ spe c2 size54อยู่ แต่มีคนที่ร้านทักว่ามันผิดไซต์ (คนละร้านกับที่ซื้อจักรยานนะครับ)
ก็เลยกังวนมาก เพราะมีอาการปวดหลังด้านล่าง ชาที่ปีกหลังช่วงบน(ใต้ต้นคอผมเรียกไม่ถูก) และมือชา
ผมเลยคิดว่ามันเอื้อมเกินไปเลยเปลี่ยน stem จาก 100เป็น85+6องศา ทีนี้อาการปวดหลังส่วนล่างหาย แต่ยังปวดใต้ต้นคอกับมือชาครับเลยคิดว่า อาจจะผิดไซต์จริงๆ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

teechan เขียน:ผมสูง 176cm
inseam 84cm
เรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ ตอนนี้ใช้ spe c2 size54อยู่ แต่มีคนที่ร้านทักว่ามันผิดไซต์ (คนละร้านกับที่ซื้อจักรยานนะครับ)
ก็เลยกังวนมาก เพราะมีอาการปวดหลังด้านล่าง ชาที่ปีกหลังช่วงบน(ใต้ต้นคอผมเรียกไม่ถูก) และมือชา
ผมเลยคิดว่ามันเอื้อมเกินไปเลยเปลี่ยน stem จาก 100เป็น85+6องศา ทีนี้อาการปวดหลังส่วนล่างหาย แต่ยังปวดใต้ต้นคอกับมือชาครับเลยคิดว่า อาจจะผิดไซต์จริงๆ
ผมว่าพี่ใช้ท่อนอน 53.5 +-1 น่าจะเวิก กว่าแต่ที่ดูช่วงบนน่าจะสั้นกว่า ช่วงขาา
รูปประจำตัวสมาชิก
jameyutt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jameyutt »

ถ้าเทียบตามเว็บ น่าจะไซส์ใหญ่ไป1 ไซส์นะ ผมลองๆเปิดหา c2 2014

ของคุณเค้าแนะนำว่าท่อบน 53.1-53.5 + stem 100-110 ราวๆนี้ ตีว่าใช้สเต็ม100 =53.5+10 =63.5
แต่รถคุณมัน 54.8 ก็เอา 63.5-54.8 = 8.7cm คือสเต็มที่ควรใช้ ผมคิดว่าใส่85 เหมาะสมตามเว็บแนะนำ
กลัวแนะนำผิดจัง555+ อาการอื่นๆร่วมคิดว่าหาผู้เชี่ยวชาญฟิตติ้งจัดท่าขี่ให้น่าจะเห็นผลกว่านะ

รูปภาพ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ดู Reach กับ Stack เป็นหลักสิครับ
ที่ให้ดูค่านี้เพราะว่า
1.Reach,stack เป็นค่ามาตรฐานเทียบขนานกับพื้น,กระโหลก,คอ ไม่ว่ารถยี่ห้อไหนก็ต้องวัดค่าแบบเดียวกันหมด
2.บางยี่ห้อเอาท่อนั่งมาตั้งเป็นขนาด ในขณะที่ส่วนใหญ่จะเอาท่อนอนมาตั้ง
3.ท่อนอนส่วนใหญ่จะไม่ขนานกับพื้น ซึ่งอาจทำให้ค่าท่อนอนยาวจริง แต่reach อาจจะไม่เยอะมากก็เป็นได้
4.ถ้ากลัวติดเป้าให้ดูค่าช่วงขา(inseam)เทียบกับStand-over height ว่าเยอะกว่ากันมากพอหรือไม่

ปล.สูง176 แต่ใช้spe size54 ผมว่าค่อนข้างใหญ่ไปครับ อาจส่งผลให้เอื้อมเกินไปอย่างที่จขกท.ว่ามาครับ
แก้ไขล่าสุดโดย JayTHAI เมื่อ 03 ก.พ. 2017, 11:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ดูตัวเลขที่ได้จากเว็บแล้วผมรู้สึกแปลกๆที่ระยะ saddle setback เยอะจัง(7.2-7.6 cm.) ถ้ามั่นใจว่าวัดสัดส่วนร่างกายและป้อนค่าไม่ผิด จขกท.อาจมีสัดส่วนร่างกายพิเศษ กรณีนี้น่าจะไปฟิตติ้งจริงจังดีกว่าครับ
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

JayTHAI เขียน:ดู Reach กับ Stack เป็นหลักสิครับ
ที่ให้ดูค่านี้เพราะว่า
1.Reach,stack เป็นค่ามาตรฐานเทียบขนานกับพื้น,กระโหลก,คอ ไม่ว่ารถยี่ห้อไหนก็ต้องวัดถ้าแบบเดียวกันหมด
2.บางยี่ห้อเอาท่อนั่งมาตั้งเป็นขนาด ในขณะที่ส่วนใหญ่จะเอาท่อนอนมาตั้ง
3.ท่อนอนส่วนใหญ่จะไม่ขนานกับพื้น ซึ่งอาจทำให้ค่าท่อนอนยาวจริง แต่reach อาจจะไม่เยอะมากก็เป็นได้
4.ถ้ากลัวติดเป้าให้ดูค่าช่วงขา(inseam)เทียบกับStand-over height ว่าเยอะกว่ากันมากพอหรือไม่

ปล.สูง176 แต่ใช้spe size54 ผมว่าค่อนข้างใหญ่ไปครับ อาจส่งผลให้เอื้อมเกินไปอย่างที่จขกท.ว่ามาครับ

ตามนี้เลย ให้ดูค่า Reach and Stack เป็นหลัก

แต่ถ้าอยากให้ชัวน์ก็ไป Bike Fitting ทีเดียวเลย แต่ราคาก็หลายพันอยู่
samad
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898600851
team: อิสระ
Bike: trek3900 cannondel LA Optima 2400 Specialized Allez e5 SMARTWELD
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samad »

ผมสูง 171 inseam 78 ใช้รถspe e5 สมาร์ท size52 ท่อนอน 52 stem 100 หลักอานเยื้อง รู้สึกดีงาม

ยานลำเก่าใช้cadd size50 ท่อนอน 51.5 stem 100 หลักอานเยื้องหลัง ตัวงอ ปวดคอ

ต่างยี่ห้อ ท่อนอนใกล้เคียง ชีวิตยังต่างกันสุดทาง ยังสรีระเราเองอีก ขอให้เจอเนื้อคู่นะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”