มาวิคขอบเบรก exalith สามารถใช้ผ้าเบรกคาร์บอนได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

มาวิคขอบเบรก exalith สามารถใช้ผ้าเบรกคาร์บอนได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย winhaha »

มาวิคขอบเบรก exalith สามารถใช้ผ้าเบรกคาร์บอนได้มั้ยครับ แล้วสามารถกลับมาใช้กับล้อคาร์บอนปกติได้เลยมั้ยครับ ???

ขอบคุณครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Kize
สมาชิก
สมาชิก

Re: มาวิคขอบเบรก exalith สามารถใช้ผ้าเบรกคาร์บอนได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย Kize »

เคยอ่านเจอในเว็บ Swissstop ว่า ทาง Swisstop ไม่แนะนำให้ใช้ผ้าเบรคของเค้ากับล้อ Exalith และ Shamal Mile/Zero Nite

ฉะนั้นแปลว่าไม่ควรใช้ผ้าเบรคยี่ห้ออื่นกับล้อกลุ่มนี้ครับ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: มาวิคขอบเบรก exalith สามารถใช้ผ้าเบรกคาร์บอนได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย irat »

ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่ ตอนนี้ใช้ผ้าเบรค Lifeline แพคละสองร้อยกว่าบาท กับล้อ Mille
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
masterpok
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867288609
ตำแหน่ง: Graphic99 มีโชคพลาซ่า อ.เมือง เชียงใหม่

โพสต์ โดย masterpok »

ผมใช้ Ksyrium SLR กับผ้าเบรคยี่ห้อ Brakco ชุดละ800
ก็ใช้ได้ปรกติครับ ไม่มีลอกและไม่คิดว่ามันจะลอก
ผมขี่ทางเขาประจำครับ
แต่จะมีคราบสีฟ้าติดขอบเบรคนิดหน่อย เช็ดออกได้
Shamal mille กับ Zero nite ไม่ทราบครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เคยไล่อ่านปัญหาเรื่องนี้จากเวปไซท์ต่างประเทศเพื่อหาข้อสรุปเหมือนกันครับ จริงๆผมเองก็เอาผ้าเบรคคาร์บอนของ Renold มาใช้กับ ขอบ Exalith อยู่พักหนึ่ง เบรคไม่ค่อยดีเท่ากับผ้าเบรคของ Exalith เอง ( SwissStop ทำให้ ) ผ้าของRenold ค่อนข้างนุ่มครับ โดนขอบบั้งแนวรัศมีของ Exalith ไม่ได้แตกต่างจากโดนตะไบสักเท่าไหร่ บางลงเร็วมาก

ส่วนผ้าเบรคของ Exalith ( ทำโดย SwissStop ) ใช้งานครั้งแรก เบรคเสียงดังมาก โดยเฉพาะลงมาจากเขาโจด อาจจะเพราะเบรคบ่อยมากเนื่องจากทางมันคดเคี้ยวและแคบ เอามาใช้อีกครั้งตอนเอามาลงเขาเขียว กลับไม่ค่อยได้ยินเสียงครวญครางเท่าไหร่ สงสัยจะเข้ารูปเข้าทรงไปแล้ว

ผ้าเบรค Exalith ลองเช็คที่ร้าน กม.8 ดูสิครับ ฟังมาว่ามีขายอยู่พอสมควรเลย ( เวิรลด์ไบค์น่าจะมีของเข้ามาแล้วนะครับ ตอนนั้นเช็คไว้ก็ช่วงเดือนพย.ปีก่อน )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

lucifer เขียน:เคยไล่อ่านปัญหาเรื่องนี้จากเวปไซท์ต่างประเทศเพื่อหาข้อสรุปเหมือนกันครับ จริงๆผมเองก็เอาผ้าเบรคคาร์บอนของ Renold มาใช้กับ ขอบ Exalith อยู่พักหนึ่ง เบรคไม่ค่อยดีเท่ากับผ้าเบรคของ Exalith เอง ( SwissStop ทำให้ ) ผ้าของRenold ค่อนข้างนุ่มครับ โดนขอบบั้งแนวรัศมีของ Exalith ไม่ได้แตกต่างจากโดนตะไบสักเท่าไหร่ บางลงเร็วมาก

ส่วนผ้าเบรคของ Exalith ( ทำโดย SwissStop ) ใช้งานครั้งแรก เบรคเสียงดังมาก โดยเฉพาะลงมาจากเขาโจด อาจจะเพราะเบรคบ่อยมากเนื่องจากทางมันคดเคี้ยวและแคบ เอามาใช้อีกครั้งตอนเอามาลงเขาเขียว กลับไม่ค่อยได้ยินเสียงครวญครางเท่าไหร่ สงสัยจะเข้ารูปเข้าทรงไปแล้ว

ผ้าเบรค Exalith ลองเช็คที่ร้าน กม.8 ดูสิครับ ฟังมาว่ามีขายอยู่พอสมควรเลย ( เวิรลด์ไบค์น่าจะมีของเข้ามาแล้วนะครับ ตอนนั้นเช็คไว้ก็ช่วงเดือนพย.ปีก่อน )
ขอบคุณมากเลยครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zero2zero »

เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านที่หาซื้อยางเบรคmavicตรงรุ่นไม่ได้
ผมใช้ผ้าเบรคSwisstop รุ่น BXP เป็นยางเบรคสำหรับล้ออลู
ใช้มา2พันกิโลแล้ว ขอบเบรคดำปกติ สีไม่ลอก ส่วนประสิทธิภาพการเบรคและอัตราสึกหรอก็พอๆกับของMavicครับ แต่ถ้ามีโอกาสหาซื้อของmavicได้ก็คงกลับไปใช้ เพื่อความสบายใจดีกว่า

ผมอ่านตามเวบบอรด์เมืองนอก เค้าบอกว่ายางเบรค Mavic Exalith กับ Swiisstop Green GHP2 คือยางเบรคที่มีเนื้อยางแบบเดียวกันแต่ดีไซน์รูปร่างต่างกันเพื่อให้ทำงานกับขอบเบรคexalithได้ดี แต่ผมหาร้านในไทยที่ขายGHP2ไม่ได้ เลยไปใช้BXPแทน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”