ลดขาจานสั้นลง ยกเบาะขึ้นเท่าไหร่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Sk8chy
สมาชิก
สมาชิก
team: Orang Baik
Bike: Giant TCR Advance

ลดขาจานสั้นลง ยกเบาะขึ้นเท่าไหร่

โพสต์ โดย Sk8chy »

สวัสดีเพื่อนนักปั่นครับ

ผมอินซีม81 ลดขาจานจากเดิม170เหลือ165
คำถามคือ อยากทราบว่าต้องยกเบาะขึ้นกี่เซนติเมตรครับ จากระยะเดิมวัดจากกึ่งกลางกะโหลกถึงปลายเบาะ71ซม.

ขอความรู้จากเพื่อนนักปั่นช่วยเสนอแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ลดขาจานสั้นลง ยกเบาะขึ้นเท่าไหร่

โพสต์ โดย kai9121 »

ขาจานสั้นลง 5 มม ก็ต้องดึงเบาะขึ้น 5 มม เพื่อให้ได้ระยะเท่าเดิมครับ แต่ระยะการเอื้อม มุมก้มก็จะมากขึ้นตาม แต่คิดว่าดีกับเข่าครับ
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

Re: ลดขาจานสั้นลง ยกเบาะขึ้นเท่าไหร่

โพสต์ โดย chalit_lee »

ถ้ากลัวมุมก้มมากขึ้น ก็ยกคอสเตมตามขึ้นมาสิครับ :D
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ตามทฤษฎีลดความยาวขาจานไปเท่าไหร่ก็เพิ่มความสูงหลักอานมาเท่านั้นครับ

แต่ในทางปฏิบัติจริงผมว่าอาจจะไม่เป็นไปตามตำราก็ได้ครับ มีแต่ผู้ปั่นเท่านั้นครับที่รู้ดีว่าเท่าไหร่ถึงจะพอดีอาจจะอยู่ในช่วง4-6มม.ก็เป็นได้
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

170 ก็ดีอยู่แล้วครับท่าน
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

JayTHAI เขียน:ตามทฤษฎีลดความยาวขาจานไปเท่าไหร่ก็เพิ่มความสูงหลักอานมาเท่านั้นครับ

แต่ในทางปฏิบัติจริงผมว่าอาจจะไม่เป็นไปตามตำราก็ได้ครับ มีแต่ผู้ปั่นเท่านั้นครับที่รู้ดีว่าเท่าไหร่ถึงจะพอดีอาจจะอยู่ในช่วง4-6มม.ก็เป็นได้
เห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่ผมปรับขึ้นไม่ถึงเท่านั้นหรอก เพราะตอนเราใช้ขาจานยาว ผมมีแอบเหยียดปลายเท้าเพิ่มนิดนึงตอนปั่นอยู่เพราะถ้าตั้งต่ำลงอีกนิด ตอนตำแหน่งสูงมันจะไม่สบาย เลยยอมเหยียดนิดๆสบายกว่า

พอเป็นขาสั้นลงทีนี้ปรับขึ้นนิดเดียว ปลายเท้าไม่ต้องเหยียด ปล่อยขนาดพื้นไป ณ ตำแหน่งต่ำสุด ด้านบนก็เปิดขึ้นมาพอแล้ว
komsan เขียน:170 ก็ดีอยู่แล้วครับท่าน
inseam ขนาด จขกท.จริงๆเหมาะกับ 167.5 นะ แต่หายาก งั้นปัดลงดีกว่าปัดขึ้นครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Sk8chy เขียน:สวัสดีเพื่อนนักปั่นครับ

ผมอินซีม81 ลดขาจานจากเดิม170เหลือ165
คำถามคือ อยากทราบว่าต้องยกเบาะขึ้นกี่เซนติเมตรครับ จากระยะเดิมวัดจากกึ่งกลางกะโหลกถึงปลายเบาะ71ซม.

ขอความรู้จากเพื่อนนักปั่นช่วยเสนอแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
คือ ถ้าของเดิมของคุณทำ fitting มาดีพอ คุณสามารถยกเบาะขึ้นได้สูงมากกว่า 5mm.ครับ อาจจะได้ถึง 6-7mm อาจจะถึง 8mmได้ อันนี้ fitter คนเก่งของผมเคยแนะนำมา เพราะผมเคยเปลี่ยนจาก 170 เป็น 167.5mm สุดท้ายแล้วผมต้องยกเบาะขึ้นให้สูงขึ้นอีก 4mm เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงที่สุด ให้คุ้มค่ากับการลดความยาวขาจานลงมา

ปัญหาของบ้านเราคือ ขาจาน 167.5mm หายากมาก
ถ้าเป็นแกน 24mm ในแคตาลอคของShimano จะมีของ DuraAce กับ Ultegra แต่เชื่อผมเถอะ ผู้นำเข้าทั้งสองเจ้าก็ไม่สั่งเข้ามา
ถ้าเป็นของ Rotor จะมีเฉพาะ Rotor 3D+ กับ 3D30 ( 3DF ในอดีต )ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นขาจานติดรถมากับ Cervelo ตระกูล P5 หรือไม่ก็ต้องสั่งเข้ามาเอง ราคาก็ออกจะดุเดือดอยู่บ้าง ( ถ้าไม่มีโชค ก็จะเจอภาษีอีก 10% และ Vatอีก 7% )

ถ้าลำบากใจ แนะนำว่าไปฟิตติ้งดีกว่าครับ ของเดิมก็ไม่รู้ว่าเหมาะเหม็งแค่ไหน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”