ถามท่านที่เคยผ่านล้อ Scirocco แล้วขยับไปล้ออื่น

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

ถามท่านที่เคยผ่านล้อ Scirocco แล้วขยับไปล้ออื่น

โพสต์ โดย poohbear »

ปัจจุบันผมใช้ล้อ Scirocco อยู่ครับ ใช้มาปีนึงได้ รู้สึกว่าใช้งานมันคุ้มแล้ว ลองใช้มาทุกรูปแบบ เหลือแต่ลงแทร็ค :lol:
เริ่มอยากหาล้อคาร์บอน มาใช้ดูครับ กำลังหาข้อมูลอยู่

เนื่องจากเห็นว่า Scirocco นี่ เป็นหนึ่งในล้อยอดฮิต น่าจะมีพี่ๆน้องๆ เคยใช้งานกันบ้างหละ
อยากให้ช่วยเล่ากันหน่อยครับว่า ขยับจาก Scirocco ไปเป็นล้ออะไรกันบ้างและประสิทธิภาพการ ขี่ต่างกันอย่างไรบ้างครับ?
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: ถามท่านที่เคยผ่านล้อ Scirocco แล้วขยับไปล้ออื่น

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ใส่ลูกปืนเซลามิกให้ Scirocco ก่อนครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามท่านที่เคยผ่านล้อ Scirocco แล้วขยับไปล้ออื่น

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

Paitoon1956 เขียน:ใส่ลูกปืนเซลามิกให้ Scirocco ก่อนครับ
พอใส่เซรามิค เออ ล้อมันเปลี่ยนไปไหลๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ........... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย o_extreme »

scirocco เปลี่ยนตลับลูกปืน ลื่นกว่าเดิมหน่อย แต่ก็ขายไปเป็น hawkvi ตัวแรก

เบากว่าเดิม ดีกว่าเดิม หล่อกว่าเดิม ... สายจอดครับ 555
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
tango04
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tango04 »

..ถ้าเป็นไปได้ผมจะเก็บ Sciroccoไว้ แล้วค่อยถอยล้อคาร์บอน
เอาไว้ซ้อม ออกทริปชิวๆ หรือเป็นล้อสำรองครับ
REZZ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0811676320
Bike: ฺBMC SLR01
ติดต่อ:

โพสต์ โดย REZZ »

จาก scirocco มา Eurus ความต่างคือ เบากว่า แข็งกว่า ออกตัวดีกว่า ขึ้นเขาดีมาก ทางราบไปได้เรื่อยๆ ปั่นเดี่ยว 30-38 เกินนั้นอยู่ที่แรงคนปั่น เป็นล้อที่ลุยได้ทุกที่ทั่วไทย สำหรับขาอ่อนแบบผมจบแล้วครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

เคยจากSciroccoไปNich Atem2 40mm อัตราเร่งพอกัน Nich ไหลดีกว่า รักษาความเร็วดีกว่า โดยเฉพาะช่วง40ขึ้นไป ซับแรงสั่นสะเทือนดีกว่า โดยลมข้างเป๋พอกัน Sciได้ทนกว่ามากกกกกก แข็งกว่า ลงเขา/เจอฝน ไว้ใจได้มากกว่าเยอะะ
...สุดท้ายผมมาจบที่ Eurus ซะงั้น
คนเดียวกูก็ไป
SURIYA DAMCHOOM
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: เสือหมอบ TREK 2.5

โพสต์ โดย SURIYA DAMCHOOM »

**มาเก็บข้อมูล** ผมใช้ BITEX(เซรามิค)2016 อยู่ว่าจะไปต่อ Scirocco ไม่รู้มันจะต่างกันมากมั้ย
แต่ที่แน่ๆๆน่าจะหล่อกว่าเดิม555
burnblur
สมาชิก
สมาชิก
team: jlrcc
Bike: storck

โพสต์ โดย burnblur »

สำหรับผม scirocco เป็นล้อครูครับ ถือเป็นล้อเริ่มต้นที่ดีก่อนแตกไลน์ไปลองอย่างอื่น ตอนนี้ผมเพิ่งเริ่มใช้ rs81-c35 (อลูคาร์บอน)กำลังจับความรู้สึกอยู่ แต่ที่บอกได้คือไหลกว่าแน่นอน ไม่ย้วยเท่า scirocco แต่ไม่ stiff เท่า mavic ksyrium sls
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ผมใช้มาจากซีฯ ได้อลูติดรถsuperaero38 ไหลขึ้นสุดที่ 40 เกินก่าานั้นกลัวยางระเบิด ใช้คาร์บอนขอบ50 ช้าตอนออกตัว แต่ลอยตัว สบาย แล้วก็ได้ล้ออัลเทก้า ขอบ 24 กลับรู้สึกว่าปั่นสบายกว่าทุกล้อช่วงความเร็ว ถึง 45 มันลื่นกว่าทุกล้อ ทน คุ้มกว่าทุกล้อ ผมชอบเรื่องความลื่น ลื่นสุดๆ ส่วนจะขอบสูงเท่าไหร่ อยู่ที่รอบขา หากคุณปั่นรอบขาเกิน 90 คุณปั่นล้อขอบไหนก็ได้ ความเร็ว 40 - 45 แต่ถ้าสายแฟร์ชั่นก็คาร์บอน
munanza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC

โพสต์ โดย munanza »

เพิ่งเริ่มหันมาใช้ครับแต่ก่อนใช้ล้อติดรถ เพราะปั่นมาได้หนึ่งปีแล้วเพื่อนๆสมาชิกเลยแนะนำให้เปลี่ยนล้อ ปัจจุบันผมใช้ล้อ Scirocco ยังไม่เห็นความแตกต่าง
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย poohbear »

ขอบคุณความเห็นทุกๆท่านเลยครับ
munanza เขียน:เพิ่งเริ่มหันมาใช้ครับแต่ก่อนใช้ล้อติดรถ เพราะปั่นมาได้หนึ่งปีแล้วเพื่อนๆสมาชิกเลยแนะนำให้เปลี่ยนล้อ ปัจจุบันผมใช้ล้อ Scirocco ยังไม่เห็นความแตกต่าง
ถ้าซื้อมือ 1 นี่ ไม่ลื่นเลยครับ Scirocco ต้องรอรันอินสัก 500 โล เริ่มลื่นขึ้นนิดนึงครับ เลย 1000 โล ก็ลื่นขึ้นอีกนิด
แต่อย่าหวังว่าลื่นปรี๊ดๆนะครับ ล้อนี่ได้ความทน ความแข็ง ความเหวี่ยงตามความสูงและน้ำหนัก
อย่างอื่น อยุ่ในเกณฑ์พอใช้ ครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมอัพไปยูรัส
ความรู้สึกคือเบาขากว่ามาก โดยเฉพาะเวลาขึ้นเขา เร่งแซง กระชาก แต่การหมกกลุ่มยาวๆ ผมว่าซีรอคโค่ยังดีกว่านะครับ

แต่ส่วนมากผมปั่นเดี่ยวอยู่แล้ว เลยเอายูรัส คู่เดียวเที่ยวทั่วไทย ใจอยากลองคาร์บอน แต่คิดว่าไม่เหมาะเพราะ ขี้เกียจสลับผ้าเบรค และปั่นถนน กทม. ค่อนข้างเยอะ ยูรัสลงหลุมบ่อยไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ตอนนี้เลยตัดใจจากคาร์บอนไปแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”