Shamal mille vs Rolf vigor alpha

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Shamal mille vs Rolf vigor alpha

โพสต์ โดย Wimpy »

อ่านข้อมูลหลายๆท่านแล้วน่าสนใจมากๆ ...
ไม่ทราบว่าล้อซี่น้อยๆแบบนี้สามารถรับน้ำหนักคนปั่น ได้ประมาณกี่ กก. (ตอนนี้ผมหนัก 80ต้นๆกำลังจะลดลงไปให้ถึง 70)
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

Re: Shamal mille vs Rolf vigor alpha

โพสต์ โดย TJA »

Wimpy เขียน:อ่านข้อมูลหลายๆท่านแล้วน่าสนใจมากๆ ...
ไม่ทราบว่าล้อซี่น้อยๆแบบนี้สามารถรับน้ำหนักคนปั่น ได้ประมาณกี่ กก. (ตอนนี้ผมหนัก 80ต้นๆกำลังจะลดลงไปให้ถึง 70)
ตอนผมใช้Vigorคู่แรก ปล่อยต่อให้น้องในกลุ่มไป น้องเค้าหนัก80กลางๆ ก็เห็นใช้มา2ปีกว่าๆแล้วโดยที่ยังไม่ต้องเซอร์วิสอะไรเลยนะครับ
ส่วนผมตอนนี้ใช้Vigor-RSที่เป็นตัวเน้นความแข็งแรงสำหรับหรับคนน้ำหนักเยอะๆหรือปั่นในเส้นทางที่ไม่ค่อยดี(ตัวนี้ปกติไม่ได้สั่งมาขาย แต่ผมฝากให้ทางตัวแทนสั่งมาให้เฉพาะคู่นึง) ใช้มาเกือบๆ2ปีแล้ว ก็ไม่เคยต้องตั้งซี่เลย ดุมก็ไม่เคยถอดมาเซอร์วิส แต่ลื่นมากๆ เคยจะเอาไปให้ช่างเซอร์วิสดุมเพราะใช้มาพอสมควร(5,000กม.) ช่างลองเช็คซี่หมุนๆดูแล้วบอก ถ้าลื่นขนาดนี้ก็ยังไม่ต้องยุ่งอะไรกับมันหรอก ใช้ต่อไปเถอะ
ดังนั้น เห็นซี่น้อยๆอย่างนี้แต่ความทนทานไว้ใจได้ระดับหนึ่งเลยครับ ยืนยันจากการใช้งานจริงเลย ถ้าสายทางราบปั่นคนเดียวนิ่งๆ แช่ความเร็วสูงๆหน่อยรับรองจะติดใจ ;)
aml2uss
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Play Cycling Club
Bike: Bianchi Impulso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aml2uss »

TJA เขียน:
Wimpy เขียน:อ่านข้อมูลหลายๆท่านแล้วน่าสนใจมากๆ ...
ตอนผมใช้Vigorคู่แรก ปล่อยต่อให้น้องในกลุ่มไป น้องเค้าหนัก80กลางๆ ก็เห็นใช้มา2ปีกว่าๆแล้วโดยที่ยังไม่ต้องเซอร์วิสอะไรเลยนะครับ
ส่วนผมตอนนี้ใช้Vigor-RSที่เป็นตัวเน้นความแข็งแรงสำหรับหรับคนน้ำหนักเยอะๆหรือปั่นในเส้นทางที่ไม่ค่อยดี(ตัวนี้ปกติไม่ได้สั่งมาขาย แต่ผมฝากให้ทางตัวแทนสั่งมาให้เฉพาะคู่นึง) ใช้มาเกือบๆ2ปีแล้ว ก็ไม่เคยต้องตั้งซี่เลย ดุมก็ไม่เคยถอดมาเซอร์วิส แต่ลื่นมากๆ เคยจะเอาไปให้ช่างเซอร์วิสดุมเพราะใช้มาพอสมควร(5,000กม.) ช่างลองเช็คซี่หมุนๆดูแล้วบอก ถ้าลื่นขนาดนี้ก็ยังไม่ต้องยุ่งอะไรกับมันหรอก ใช้ต่อไปเถอะ
ดังนั้น เห็นซี่น้อยๆอย่างนี้แต่ความทนทานไว้ใจได้ระดับหนึ่งเลยครับ ยืนยันจากการใช้งานจริงเลย ถ้าสายทางราบปั่นคนเดียวนิ่งๆ แช่ความเร็วสูงๆหน่อยรับรองจะติดใจ ;)
ใช้ดีบอกต่อครับ ตกหลุมหนักๆมาหลายหลุม ล้อแก่วงนิดเดียว ซื้อต่อพี่ข้างบนมา 2 ปี ตั้งซี่ไปรอบนึง

ที่ไปตั้งเพราะเอาไปลองขึ้นเขาใหญ่รอบแรกซี่มันลั่นปึ้งปั้ง! พอเอาไปตั้งซี่รอบ 2 ขึ้นสบาย กดกึ๊บๆๆๆ เสียงล้อลั่นไม่มีอีกเลย

ปล.ตอนนี้ผมก็ยังหนัก 85 อยู่ ไม่รู้ทำไมปั่นมาตั้งนานแต่น้ำหนักไม่ยักกะลง :lol:
ปล2.รอเปลี่ยนเฟรมก็ว่าจะจัด alpha stealth เหมือนกันฮะ
pv2986
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich LII

โพสต์ โดย pv2986 »

ชอบตัว stealth ด้วยครับ ไม่รู้ขอบลอกมั้ยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”