stages vs 4iiii

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Maclo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860180501
Bike: BH & Focus & Swift

stages vs 4iiii

โพสต์ โดย Maclo »

รบกวนสอบถาม power watt stages กับ 4iiii ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน แล้วพอเพียงกับการใช้งานไหม หรือข้ามไปเล่นพวก p2m หรือ inpower ดีกว่าครับ
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

Re: stages vs 4iiii

โพสต์ โดย wheeler 168 »

คำตอบนี้มันขึ้นอยู่กับปัจจัยครับ
1 ใช้ชุดจานหน้าอะไรอยู่
2 จะใช้ขนาดไหน (1 ข้าง 2 ข้าง)
3 งบที่มีไม่เกิน30k หรือ 50K+-(ในกรณีขา+ใบจาน)

หากในกรณีที่ใช้โรเตอร์ก็เลือกinpower ได้เลยครับว่าจะเปลี่ยนแบบข้างเดียว 2 ข้าง จะpower 2 max ก็ยังได้
หรือถ้าใช้ชุดจานsram ก็หาขาโรเตอร์ใส่กับ power2max ก็ได้ (ช่วยประหยัดค่าใบได้นิดนึง)
ผมใช้ชิมาโน่ก็เลยไม่อยากเปลี่ยนอะไรเยอะ และไม่อยากให้บานปลายก็เลยเลือกstages ก็โอเคทุกอย่าง
อาศัยแค่พอมีวัตต์ดูเวลาซ้อมหรือทริปขึ้นเขาไม่ได้ต้องการดูbalance
แต่ปัญหาคือมันมีขาจานซ้ายเหลืออยู่ก็เลยส่งไปทำวัตต์ 4iiii ดีกว่า
เท่าที่ใช้ก็โอเคดีครับ (ฟังก์ชั่น+appดูดีกว่า stages นิดๆ)

ส่วนที่เลือกขาวัตต์ข้างเดียวเพราะผมว่าราคามันพอ(กัดฟัน)รับได้
วัตต์บันไดสำหรับผมมันดูแพงและเป็นที่ใช้พิงเวลาจอดเลยไม่อยากเสี่ยง
ในเรื่องความยากง่ายตอนย้ายคัน ผมว่าถอดขาจานง่ายกว่าบันไดเยอะ
เพราะบันไดวัตต์ต้องใช้ประแจปอนด์ขันค่าที่เหมาะสม

ถ้างบไม่อั้น power 2 max, rotor 2 in power ก็โอเคหมดเพราะแพงพอกัน :lol:
แต่ power2 max ดูจะยากกว่าถ้าต้องเปลี่ยนแบต
หรือถ้าชอบชิมาโน่แล้วอยากได้วัตต์ 2 ข้างก็มี 4iiii กับ pioneer นะครับ
หรือจะเป็น quard ใส่กับใบชิมาโน่ก็ได้
แต่ราคาก็ใกล้ๆ กันไม่ว่า powe2max หรือ in power (แพงพอกันหมด)

สรุปง่ายๆ ก็อยู่ที่งบกับการใช้งานครับ 8-)
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

มันมีเกณท์การเลือกหลากหลายครับ แล้วแต่จะมองอะไร
ถ้าเอาน้ำหนักเป็นที่ตั้ง
4iii เอาขาเดิม + โมดูลหนัก 9 กรัม จบ สรุป +9g แน่นอนทุกเคส (แต่ไม่รองรับขาคาร์บอน)
stages เอาขา(อาจจะไม่เดิม) + โมดูลหนัก 20 กรัม สรุป +20 เป็นอย่างต่ำ
ที่เป็นอย่างต่ำก็เพราะขาที่มาแทนอาจจะไม่เบาเท่าเดิมด้วย เช่น Stages Carbon for Sram crankset นั้นจริงๆใช้ขาซ้ายของ FSA มาต่อกับ Spindle ที่เขาทำเอง มันจึงหนักกว่าขา Sram Red อยู่อีกร่วม 40 กรัมได้ ถ้าเป็นคู่นี้ก็นับว่าเป็น +60 กรัม

พวกวัดสองข้าง ใช้ Spider วัด ผมยังไม่เห็นอันไหนบวกน้อยกว่า 150 กรัมเลย

นี่แค่เกณท์น้ำหนักนะ ถ้ามองเรื่องแบต เรื่องความนิ่ง เสถียร ข้อมูลถูกต้อง ผลก็จะต่างออกไป
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
narm_me
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0958101313
team: -
Bike: BLUE DRAGON
ตำแหน่ง: พนัสนิคม

โพสต์ โดย narm_me »

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมใช้ขาจานRedอยู่ แล้วมีงบ30k ควรจะเลือกทางไหนดี
เคยไปขาดูStages Carbon for Sram ก็จบเลยตามงบ
หรือถอดชุดขาจานขาย ไปเล่นพวก P2Mดีครับหรือตัวอื่นดีครับ เพื่อนๆเชียร์ตัวนี้กับ แต่ขาredดันถอดspiderไม่ได้นี่สิ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dspyrogira »

ใช้ Sram อยู่แล้วไม่มองที่ Quarq ละครับ .. ตอนนี้กะลังมีโปร .. สามหมื่นนิดๆ น่าจะได้แล้ว ...
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ถ้าเอานิ่งเสถียร แนะนำ p2max ครับ จะจับกับขาอะไรก็เลือกเอาตามสะดวก
haihui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Emonda SL6

โพสต์ โดย haihui »

ใช้ inpower มันหน่วงๆ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

narm_me เขียน:ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมใช้ขาจานRedอยู่ แล้วมีงบ30k ควรจะเลือกทางไหนดี
เคยไปขาดูStages Carbon for Sram ก็จบเลยตามงบ
หรือถอดชุดขาจานขาย ไปเล่นพวก P2Mดีครับหรือตัวอื่นดีครับ เพื่อนๆเชียร์ตัวนี้กับ แต่ขาredดันถอดspiderไม่ได้นี่สิ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ปมเคยใช้เรดอยู่จะไป power ไม่ได้ เลยยอมใช้ อัลไตก้า รอ 4iiii ultegra pro วัดสองข้างไกล้จะมาแล้วครับ จังหวะขึ้นเกีย ไม่ต้องรอขาซ้ายที่ 1 นาฬิกา อันั้นน่าเบื่อมาก หรือช่างตั้งสับจานไม่เก่ง ไม่รู้
howtobearockstar
สมาชิก
สมาชิก
team: N/A
Bike: R1 , spe , Hybrid รถคนอื่น ฯลฯ

โพสต์ โดย howtobearockstar »

calibrate ขา stages แล้วได้ค่า 720 แสดงว่าวัตต์เริ่มเพี้ยนแล้ว (ในเว็ปบอกว่าถ้าขาจานสุขภาพดี ควรจะได้ค่า 890 บวก ลบ 50 )
ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้stages อยู่เป็นเหมือนกันไหมครับ แล้วมีวิธีแก้หรือไม่
ถ้า Steel is real ตามที่นักปั่นหัวโบราณคิดกัน คาร์บอนน่ะยิ่งกว่า real เพราะคุณไม่ได้แค่เอาท่อจักรยานมาเชื่อมกัน แต่นี่คุณเรียงเนื้อคาร์บอนซ้อนกันจนออกมาเป็นทรงท่อ Bob Parlee.
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

สองตัวนี้ เลือกยากครับ ราคาก็เท่าๆกัน
แต่ 4iiii เบากว่า เป็นผมคงเลือก 4iiii
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

สองตัวนี้ เลือกเอาค่ายที่มีตัวแทนในบ้านเราครับ
เวลามีปัญหาหรือต้องส่งกลับไปCalibrate จะได้ไม่ปวดกบาล
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

4iiii เถอะ stage เขาไม่ยินดีขายให้บ้านเรา จะกดเข้าไปดูราคายังไม่ได้เลย ไม่ต้องพูดถึงว่าถ้าของมีปัญญหาแล้วจะ service ยังไง -.-
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ล่าสุด Stages มีตัวแทนในบ้านเรามาหลายเดือนแล้วนะครับ ซึ่งคือบริษัท Bike-Boulevard
ยังไงถ้ามีปัญหาอะไรก็ลองสอบถามกับทางตัวแทนก่อนละกันนะครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

เชียร์ 4iiii ครับ
บ.4iiii ที่เคนาดาบริการดีเทพมาก เคลมง่าย เคลมไว และเคลมฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”