ขาจาน ROTOR ฝืดแก้ไขอย่างไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ขาจาน ROTOR ฝืดแก้ไขอย่างไร

โพสต์ โดย lucifer »

ไม่ขาดง่ายๆหรอกครับ มันไม่ได้ใจเสาะเปราะบางขนาดน้านนนนนนน
ถ้ากลัวก็ค่อยๆคลาย พร้อมกับเอามือจับขาจานด้านซ้ายเขย่าดู ถ้ามันเริ่มขยับเมื่อไหร่ ก็ตรงนั้นแหละ :mrgreen:

ทำเองสำเร็จสักครั้ง ก็จะเข้าใจได้เองแหละครับ ผมหมุนจนรู้ว่า แค่นี้แหละพอแล้ว เอาออกได้แล้ว ไม่ต้องลองเขย่าดูเหมือนกับสมัยก่อนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 26 ม.ค. 2017, 12:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Sk8chy
สมาชิก
สมาชิก
team: Orang Baik
Bike: Giant TCR Advance

Re: ขาจาน ROTOR ฝืดแก้ไขอย่างไร

โพสต์ โดย Sk8chy »

คือขาจานมันแน่นจนน่าตกใจและฝืดอย่างน่าใจหาย ขอบคุณที่เสริมพลังใจครับ จะลองทำเองดูสักครั้งครับ
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

ลองดูจากวีดีโอที่ผู้ผลิตแนะนำครับ

[align=center][/align]
k.pop
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย k.pop »

lucifer เขียน:
k.pop เขียน:ขอผมนี่ตอนใส่ยางรอง ฝืดมากเลย แต่ผมใส่ยางทั้ง 2 ข้างเลย
ผมเพิ่งไปเอาออกวันนี้เอง พอเอาออกก็ลื่นถูกใจ
เพราะที่ร้านบอกว่า ใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้
( แต่ผมไม่รู้ว่าจริงๆควรจะใส่มันมั้ย ) ถ้าไม่ใส่มันจะเกิดปัญหา
อะไรตามมาหรือเปล่า หรือว่าตามที่ร้านได้บอกเลย ใส่ไม่ใส่ก็ได้
ใส่ข้างเดียวด้านซ้าย 1 วง ถ้าคุณไม่ใส่ คุณจะต้องเลือกเอาระหว่างฝืดกับคลอน ที่คุณบอกว่าลื่นถูกใจ ตรงนี้แหละที่เสี่ยงกับอาการ"คลอน"

ส่วนใส่แล้วตั้งยังไม่ให้ฝืด ลองอ่านความเห็นที่ผมอธิบายพร้อมรูปในช่วงก่อนหน้านี้นะครับ คุณจะเข้าใจวิธีในการsetup ได้ด้วยตัวเอง

จริงๆแล้ว ระบบขาจานของ Rotor ออกแบบมาดีมาก มีวิธีการคิดที่ดี แต่มักจะพังหรือsetupผิด เพราะว่าช่าง รวมถึงผู้ใช้ที่อยากทำเอง แล้วไม่อ่านคู่มือหรือคำแนะนำกัน ของมันก็เลยพัง แล้วก็บ่นกันว่า"มันไม่ดี" แต่ไม่ยอมโทษตัวเองว่า "ทำไม่เป็น" :lol:

ยกตัวอย่างขาจานของ Shimano ที่ไม่ต้องรองแหวนยางโอริง เพราะเขาให้เครื่องมือเล็กๆทำจากพลาสติก ขันก็ไม่เต็มมือ เพื่อเอามาขันฝาปิดขาจานด้านซ้าย ด้วยแรงมือของคนกับพลาสติกเล็กๆลื่นๆ มันก็ทำได้เท่านั้นแหละ ขาจานมันก็ลงตัวแล้ว แถมยังออกแบบตัวเกี่ยวกันหลุดอีก แล้วยังใช้สกรูอีก 2 ตัว ขันด้วยทอร์คมหาศาลคือ 13-14 Nm ถ้าไม่มีประแจทอร์คนี่ หกเหลี่ยมด้ามสั้นธรรมดา ขันไม่ถึงหรอกครับ เจ็บมือก่อน

ช่างหน้าใหม่ ก็เลยนึกว่ามันจะเหมือนกับชิมาโน่ ก็เลยไม่รองแหวนยางโอริง แล้วใช้หกเหลี่ยม 8มม ขันปิดฝาเกลียว ยังไงๆก็หมุนแล้วแน่นเกิน คนคิดเขาก็เลยเอายางโอริงให้มาเพื่อเป็นตัวซับแรงกดลูกปืน ข้อดีคือ ไม่ต้องห่วงว่าจะขันแน่นเกินไปจนฝืด ( ฝืดนี่ แปลว่าลูกปืนโดน"รุน"ทางด้านข้างนะครับ ลูกปืนตลับทั่วไป รับน้ำหนักในแนวดิ่งเท่านั้น โดนรุนทางด้านข้างนี่ อายุมันจะสั้น ) แล้วก็ไม่ต้องกังวลว่ามันจะหลวมจนคลอน เพราะถ้ามันคลอน ลูกปืนอาจจะขยับหลุดออกมาได้ง่ายๆ หรือ โดนกระแทกทางด้านข้าง เกิดอาการรุนแบบไม่รู้ตัว กระโหลกก็จะอายุสั้นลง

คนคิดเขาคิดเอาไว้รอบคอบแล้ว วิธีการsetupมันก็ง่ายๆ เพียงแค่"ใส่ใจ"ลงไปในงานสักหน่อย เรียนรู้กลไกของมันสักนิด ผมว่า Rotor เป็นอะไรที่ง่ายมาก ( สำหรับผม )
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เดียวพรุ่งนี้ ผมเอากลับไปให้ที่ร้านใส่เข้าไปตามเดิมแต่ 1 ข้าง ตามที่ในคู่มือบอกมาครับ
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

ผมใช้ขา Force 22 กับเฟรม BBright ตอนแรกไม่ไส่แหวนสปริง ข้างซ้ายเหมือนกันครับ ลื่นมาก แต่มีเสียงแกร็กๆ เลยจับถอด เอาไส่เหมือนที่เขาสเป็คมา เงียบกริ๊บ มีแต่เสียงเข่าผมคลอนแกร็กๆ อย่างเดียวครับ
Sk8chy
สมาชิก
สมาชิก
team: Orang Baik
Bike: Giant TCR Advance

โพสต์ โดย Sk8chy »

จัดการใส่ยางโอริงเข้าไปเรียบร้อยครับ ลื่นปกติแล้วครับ ขอบคุณเพื่อนนักปั่นทุกท่านครับ
ปล.ตอนถอดขาจานซ้ายออกมาเช็ดดู มีรอยถลอก เพราะขูดกับกะโหลก เสียใจนิดๆครับ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

8-)
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
SaraVuth Dhee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 66816480440
Bike: STORCK FASCENARIO.3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SaraVuth Dhee »

ดูคลิปวิดีโอทีเดียวเข้าใจเลย (เนื่องจากไม่มีขาโรเตอร์อ่านไปจึงนึกภาพไม่ออก)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”