เจอปัญหา ขา Force GXP ชอบหลวม แนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
itmanitman01
สมาชิก
สมาชิก

เจอปัญหา ขา Force GXP ชอบหลวม แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย itmanitman01 »

รบกวนขอคำแนะนำครับ

ผมใช้ขา Force 22 ตัว GXP ครับ ขันแน่น แล้วพอออกไปปั่นกลับมาสับจานลงจานหน้าเล็กไม่ได้ จึงส่องดูที่กระโหลกด้านซ้าย พบว่าตลับลูกปืนที่ติดกระโหลกขยับออกมานิดหน่อยทางด้านซ้าย จนทำให้สับจานลงจานเล็กแล้วไม่ลง (ประมาณว่าแกนขาจานฝั่งใบจานมันขยับออกไปเป็นเหตุให้สัยจานไม่ลง ผมจึงถอดขาจาน แล้วถอดกระโหลกออกมาดู ใช้มือกดตลับลูกปืนลงไปได้จึงนำกลับมาใส่ใหม่ ใช้งานได้ปกติ พอเอาออกไปปั่นอีก 70 โล อาการเดิมก็กลับมาครับ ผมจึงไม่แน่ใจว่ามีต้องมีวิธีตรวจสอบการขันแน่นของขาจานด้านซ้ายตัว GXP อย่างไรครับ ปกติ กระโหลกที่ซื้อมาเป็น Driveline มีแหวนรองมาให้ด้วยแต่ผมไม่ได้รองแหวน เพราะตอนรองแหวนแล้วขันเข้าไปมันฝืดครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เจอปัญหา ขา Force GXP ชอบหลวม แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เมื่อมีแหวนมาให้ และคู่มือระบุให้รองแหวน ก็แสดงว่าต้องรองแหวน
ถ้าไม่ได้รองแหวน แปลว่ามีอะไรผิดซักอย่าง ลองหาจุดผิดพลาดให้เจอก่อนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
sak1810
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Caad10 / Panasonic Order / Dahon Boardwalk / Bruno Mini / Java Decaf / Champee-i / Retro MTB

Re: เจอปัญหา ขา Force GXP ชอบหลวม แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย sak1810 »

ขาจาน sram ถเาใช้กับกะโหลก gxp ทั่วไป ข้างซ้ายต้องใส่แหวนเพราะปลายขาจานจะเล็กว่า 24 มม. หน่อยนึง ไม่ทราบว่าท่าน จขกท. หมายถึงแหวนสีแดงๆแบบในรูปนี้หรือป่าวครับ?
ไฟล์แนบ
images-5.jpg (19.86 KiB) เข้าดูแล้ว 1090 ครั้ง
paisan_ma
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813510471
team: Bangbon5.
Bike: Litespeed saber
ติดต่อ:

โพสต์ โดย paisan_ma »

ขันจนแน่นแต่ขาจานสามารถขยับได้ทั้งชุด
อาการนี้จะทำให้กระโหลกด้านในด้านนึงขยับออกมาจากเฟรม
แก้ไขโดยหาแหวนรอง. ให้พอดีครับ
ไม่ใช่แหวนตัวแปลงgxp
สมาชิก
สมาชิก

paisan_ma เขียน:ขันจนแน่นแต่ขาจานสามารถขยับได้ทั้งชุด
อาการนี้จะทำให้กระโหลกด้านในด้านนึงขยับออกมาจากเฟรม
แก้ไขโดยหาแหวนรอง. ให้พอดีครับ
ไม่ใช่แหวนตัวแปลงgxp

ขอบคุณครับพี่ เด๊่ยวผมจะลองใส่เข้าไปใหม่ดูครับ ให้ใส่ทั้ง 2 ข้างเลยเหรอครับ
ผมเคยลองเวลาขันปรากฏว่าฝืดเลยครับ
สมาชิก
สมาชิก

sak1810 เขียน:ขาจาน sram ถเาใช้กับกะโหลก gxp ทั่วไป ข้างซ้ายต้องใส่แหวนเพราะปลายขาจานจะเล็กว่า 24 มม. หน่อยนึง ไม่ทราบว่าท่าน จขกท. หมายถึงแหวนสีแดงๆแบบในรูปนี้หรือป่าวครับ?
พี่เขาน่าจะหมายถึงแหวานรองกระโหลกครับ ในชุดให้มา 2 วง
แต่แปลกใจคือ ผมมีอีกคันใช้ขา Red แลัรองแหวนขันแน่นแต่ไม่ฝืด
แต่พอใช้กับขา force กับหมอบอีกคันกลับฝืดครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้แหวนสีแดงในรูปของพี่ sak1810 ใส่จาก"ด้านใน" ออกมานะครับ
ระหว่างกระโหลกกับเฟรม ไม่ต้องรองแหวน
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”