ขอคำแนะนำล้อหมอบอะลู Zonda & American420

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK EMONDA S
ตำแหน่ง: ลพบุรี
ติดต่อ:

ขอคำแนะนำล้อหมอบอะลู Zonda & American420

โพสต์ โดย NAA »

ตัวใหนน่าใช้กว่าครับพึ่งได้รถไหม่TREK S5ล้อติดรถหนักครับ.....
Kize
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำล้อหมอบอะลู Zonda & American420

โพสต์ โดย Kize »

DT Swiss RR22 ครับ ลื่นจริง เบาจริง แต่คนไม่นิยม....
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

Re: ขอคำแนะนำล้อหมอบอะลู Zonda & American420

โพสต์ โดย mazz »

Kize เขียน:DT Swiss RR22 ครับ ลื่นจริง เบาจริง แต่คนไม่นิยม....
ราคาเท่าไรครับท่าน เออแล้วคาแล็กเตอร์เป็นอย่างไง
Kize
สมาชิก
สมาชิก

ขอบเตี้ยมาก หน้าหลังเท่ากัน แข็ง ลื่น ขึ้นดอยดี รองรับยาง 25+
น้ำหนักคน+รถ 90 ขึ้นดอยสัก 10% ถ้ากด 500w+ มีซี่ลั่น แต่ถ้าทางราบกดไปเหอะไม่ลั่น
รองรับระบบ Ratchet System ถ้าไม่ชอบใจ 18 คลิกที่ติดมากับดุม ก็ไปซื้อคลิก 36 54 มาเปลี่ยนเอาตามใจชอบ
ผมลองหมุนล้อหน้าเล่น รู้สึกว่าลูกปืนสมูทกว่า Shamal นะ แต่อย่าไปเทียบเรื่องความแข็ง ซี่มันคนละขนาดกันเลย

ราคาแล้วแต่ร้านละครับ แต่ต่ำกว่า 18500 แน่ๆละ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

zonda ขายต่อง่าย aero จะขาย ขาดทุนเยอะ อันนี่ไม่พูดถึงประสิทธภาพ การขายต่อ อย่างเดี่ยว 555
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

งบต่ำกว่า 15,000 มี ultegra กับ ea90sl อีก 2 ตัวที่น่าสน

และถ้าสูงกว่านั้นก็พวก niche co24 , ksyrium elite ครับ
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

งบไม่เกิน 15,000บาท น้ำหนักคนปั่น 57 กก.
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

งบนี้ผมเชียร์ Zonda นะ จริงๆแล้วผมมองว่า Zonda กับ ultegra ดีทั้งคู่แต่เด่นคนละด้าน
เหตุผลที่เชียร์ Zonda คือตอนนี้มันมี Zonda C17 ราคาก็อยู่ในงบในขณะที่ Ultegra ยังเป็นขอบแคบแบบเก่าอยู่ เผื่อจะใช้กับยางหน้า 25 Zonda น่าเหมาะกว่าหรือจะใช้ยางหน้า 23 ก็ OK

ผมเคยใช้ Zonda รุ่นเก่าขอบแคบตอนนี้มาใช้ Shamal C17 บอกเลยว่าได้ฟีลลิ่งในการขี่คล้ายกัน มันอาจเป็นคาแรคเตอร์ของล้อ Campag ที่ปั่นติดเท้าดี (จาก Zonda -> Reynolds Assaault SLG -> Shamal C17) เป็นฟิลลิ่งที่ผมว่าปั่นได้สนุกจะเร่งจะรีดความเร็วก็ทำได้ง่าย
wisit.b
สมาชิก
สมาชิก
team: น่องโป่งทีม
Bike: Impulso

โพสต์ โดย wisit.b »

Zonda ครับ เมื่อก่อนใช้ Reynolds Assault SLG สวดเยี่ยมมากๆ แต่ขายกินไปแล้วตอนนี้ใช้ Zonda ประจำการ ปั่นเดียว Av. 30 สบายครับ
รูปภาพ
หัวใจทลายทุกข้อจำกัด
Kize
สมาชิก
สมาชิก

ผมมี Zonda ปี 2015 อยู่ ย้ายไปใส่รถแฟนละ ที่ไม่แนะนำ Zonda เพราะความสมูทของลูกปืนเมื่อเทียบกับล้อราคาใกล้ๆกัน มันจะด้อยกว่าพอสมควร
ซี่ลวดถึงจะเป็นซี่แบน แต่ขนาดของซี่ก็ไม่ได้ทำให้ได้เปรียบเรื่องการแหวกอากาศมากไปกว่าล้อยี่ห้ออื่นเลย C17 ที่ออกมาใหม่ก็ปรับแค่ความกว้างขอบล้ออย่างเดียว ฉะนั้นลูกปืนก็คงไม่สมูทเหมือนเดิม

EA90SL ก็มีรุ่นพี่ซื้อมาใช้เป็นล้อซ้อมอยู่ เค้าก็ว่ามันดีแหละครับ ถ้างบจำกัดผมก็เชียร์ Easton นะ เพราะลื่นชัวร์และเบา

Mavic ผมกลัวเรื่องเดียวคือตอนฟรีขา ล้อมันคงความเร็วไม่ค่อยอยู่ เพื่อนใช้ R-Sys SLR มันก็ยังบ่นว่าล้อมันไม่ช่วยเรื่องไหลเลย ขนาดไหลลงดอยก็ยังรู้สึกว่ามันหนืด แบบนี้แทนที่จะได้พักขาตอนหมกอยู่หลังเพื่อน กลายเป็นว่าต้องเติมตลอด
ตอนนี้เอาเซรามิคใส่ไปละ ชีวิตดีขึ้นบ้างแต่ก็ยังไหลสู้ Zero Nite ไม่ได้อยู่ดี แต่เรื่องขึ้นเขา Mavic ขึ้นชื่อแน่นอน

แต่ถ้ากะจะขายด้วย Zonda ละกันครับ ไปไวดี ฮ่าๆๆๆ
nuiranger
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuiranger »

ผมกลับถือห่าง Amer.420 ครับ ล้อดีมากๆแต่คนกลับไม่นิยม เเละขาดการโปรโมดเท่านั้นเอง
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย phil0s0phy »

ใช้ AC420 อยู่ครับ ใช้มา 2 ปีแล้ว (เคยล้มหนักเปลี่ยนขอบล้อหลังไปทีนึง) ซื้อมาตอนราคา 18k ตอนนี้เหมือนจะเหลือแค่ 15-16k

ตอนซื้อมีตัวเลือก 3 ตัวคือ Zonda, AC420 กับ Zipp30

จบที่ AC420 เพราะน้ำหนักกับความสูงขอบดูดีสุดครับ

เนื่องจากไม่เคยใช้ตัวอื่น จึงตอบไม่ได้เรื่องประสิทธิภาพเทียบกัน และเนื่องจากไม่ใช่ขาแรงและไม่ได้ขึ้นเขาบ่อยๆ เลยตอบเรื่องย้วยมากไม่ได้เหมือนกันครับ

แต่ตอนเปลี่ยนล้อจากล้อติดรถ Merida อลูมา AC420 เบาขาตอนออกตัวแบบชัดเจน เกาะกลุ่ม 40 ทางราบ HR ลดลงจากเดิมเกือบครึ่งโซน (วัดค่าเฉลี่ยหยาบๆ)

ปัญหาเดียวที่พบคือราคาขายต่อ เพราะตกแรงมาก แต่ถ้าย้อนเวลากลับไปก็ยังเลือกตัวนี้เพราะ spec อยู่นะครับ ฮ่าๆ
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้ล้อ ZONDA หายากจัง TCA ยังไม่มี มีอยู่ร้านหนึ่งแถวๆ สุขุมวิท ราคาแรง....15C ราคา 14,800บาท 17C ราคา16,500บาท
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ถ้าเป็น 420 Aero 3 Tubeless น่าลองครับ ได้ขอบกว้างและเป็น tubeless ด้วย อนาคตน่าจะมียางให้เล่นเยอะขึ้น

ปล.1.ส่วนตัวใช้ zonda เป็นล้อประจำหน้าฝนอยู่ครับ เป็นล้อที่ดีคุ้มค่า แต่ไม่ค่อยเด่นด้านใหนเท่าไร
ปล.2.amc เคยใช้ตัวขอบแคบก่อนมาใช้ zonda ตัวนี้สู้ zonda ไม่ได้ครับ บอบบางมาก เน้นเบาอย่างเดียว
phil0s0phy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย phil0s0phy »

Good Pain เขียน:ถ้าเป็น 420 Aero 3 Tubeless น่าลองครับ ได้ขอบกว้างและเป็น tubeless ด้วย อนาคตน่าจะมียางให้เล่นเยอะขึ้น

ปล.1.ส่วนตัวใช้ zonda เป็นล้อประจำหน้าฝนอยู่ครับ เป็นล้อที่ดีคุ้มค่า แต่ไม่ค่อยเด่นด้านใหนเท่าไร
ปล.2.amc เคยใช้ตัวขอบแคบก่อนมาใช้ zonda ตัวนี้สู้ zonda ไม่ได้ครับ บอบบางมาก เน้นเบาอย่างเดียว
สงสัยตรงคำว่าบอบบาง มันเป็นยังไงเหรอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”