สงสัยเรื่อง oversize pulley

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

สงสัยเรื่อง oversize pulley

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

สอบถามผู้รู้ครับ เห็นช่วงนี้มีกระแสที่คนหันมาอัพเกรดเปลี่ยนตัว pulley จากเดิมเป็น oversize pulley ceramic แบรนด์ดัง เลยอยากทราบถ้าเราเปลี่ยนมาใช้ oversize pulley นอกจากจะทำให้ประหยัดวัตต์ขึ้นนั้น ( ตามที่เขาเครมมา ) มันยังสามารถที่จะช่วยให้เราใช้เฟืองหลังที่มีขนาดใหญ่ขึ้นกว่าเดิมได้ไหม เช่นจากเดิมตีนผีใช้กับเฟืองที่จำนวนฟันสูงสุด 28 ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้ oversize pulley จะทำให้สามารถใช้เฟืองที่จำนวนฟันเพิ่มขึ้นเป็น 30 หรือ 32 ได้หรือไม่ ลักษณะเหมือนกับที่ที่คนดัดแปลงตีนผีเพื่อที่จะใช้เฟืองใหญ่ขึ้นในช่วงขึ้นดอยอินทนนท์ไหม
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สงสัยเรื่อง oversize pulley

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

บ้านผมมีคุณอาชื่อ กู๋ ผมเรียก อากู๋

แกรอบรู้ทุกสรรพสิ่ง ผมเลยถามแกมาให้แล้วครับ

แกบอกเป็นภาษาอังกฤษมาให้นะครับ

What size cassette can I use with the OSPW System?
The OSPW System for Shimano fits up to 28t on most bikes, depending on rear derailleur hanger. Best shifting performance is achieved with Shimano cassettes. The rear geometry and gear drop of a bike decides what cassette size the OSPW System fits. The OSPW System for SRAM fits up to 32t cassettes.

สรุปคือ ถ้าเอาแบบไม่มีปัญหา ก็ควรใช้ตามที่เขาระบุไว้ในสเปคนั้นแหละครับ

สำหรับชิมาโน 28 ฟัน sram 32 ฟัน

ถ้าต่อ road link น่าจะขยายได้อีกครับ

อีอ ความเห็นนะครับ เขาน่าจะหมายถึง ขาสั้นนะครับ

ถ้าใช้ขายาว น่าจะขยายขนาดได้ตามปกติ

ปล. เรื่อง อากู๋ ผมพูดขำ ๆ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

Re: สงสัยเรื่อง oversize pulley

โพสต์ โดย teemai »

ถ้าลูกกลิ้ง(ตัวบน)ใหญ่ขึ้น มันก็จะไปขี่เฟืองใหญ่ได้เร็วขึ้น

ผมว่ามันน่าจะทำให้ใช้เฟืองได้เล็กลงนะครับ.....

ปล.พูดถึงกรณีที่เปลี่ยนแต่ลูกกลิ้ง ไม่ได้เปลี่ยนยกขานะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”