ตีนผี DI2 MTB (XT,XTR) สามารถใช้กับ DI2 ROAD ได้มั๊ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
koper
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081908xxxx
Bike: M5 2011

ตีนผี DI2 MTB (XT,XTR) สามารถใช้กับ DI2 ROAD ได้มั๊ยครับ

โพสต์ โดย koper »

ขอรบกวนตั้งกระทู้สอบถามหน่อยครับ
ผมอยากทราบว่า ตีนผี DI2 MTB ( XT,XTR ) สามารถใช้กับ DI2 ROAD ( UL , DU ) ได้มั๊ยครับ
ผมเอาหมอบชุดขับ Ultegra DI2 ตีนผีขายาว ไปขึ้นเขาแล้ว สำหรับผม เฟืองหลังใหญ่สุด 32 มันยังใหญ่ไม่พอน่ะครับ
เลยลองหาข้อมูลเผื่อเอาตีนผี MTB มาใช้แทน จะได้ใส่เฟืองหลังได้ใหญ่ขึ้นน่ะครับ
เพราะแสวงหา.......มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ.....มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ.......มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะ....ตน"

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
MOJOJOJO
สมาชิก
สมาชิก

Re: ตีนผี DI2 MTB (XT,XTR) สามารถใช้กับ DI2 ROAD ได้มั๊ยครับ

โพสต์ โดย MOJOJOJO »

ลองอ่านดูครับ ที่จริงยังทำได้อีกหลายอย่างแต่คนไม่ค่อยรู้

https://secondnaturecycling.com/2015/06 ... periments/
koper
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตีนผี DI2 MTB (XT,XTR) สามารถใช้กับ DI2 ROAD ได้มั๊ยครับ

ขอบคุณ คุณMOJOJOJO มากครับ
ให้ข้อมูลมาครับ
แล้วเฟริมแวร์มีผลมั๊ยครับ เห็นมีบางคนบอกว่า
เมื่อก่อนใช้ร่วมกันได้ แต่ตอนหลังใช้ร่วมกันไม่ได้แล้วน่ะครับ :D
MOJOJOJO เขียน:ลองอ่านดูครับ ที่จริงยังทำได้อีกหลายอย่างแต่คนไม่ค่อยรู้

https://secondnaturecycling.com/2015/06 ... periments/
เพราะแสวงหา.......มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ.....มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ.......มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะ....ตน"

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
MOJOJOJO
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MOJOJOJO »

ส่วนตัวผมเข้าใจว่า shifter di2 ทุกรุ่นใช้ผสมกันได้หมด ไม่ว่าเสือภูเขา,หมอบ รวมถึง Ultegra di2 10 speed จะใช้สั่งการระบบ 11 speed ก็ได้เพราะเป็นระบบ can busแบบเดียวกัน และตัวมันเองมีหน้าที่แค่ส่งสัญญานไปเปลี่ยนเกียรเท่านั้น

จะยกเว้นก็แค่ระบบของ DA 7900 di2 ที่ใช้สายไฟแบบ 5 สายไม่เหมือนชาวบ้านเค้า (ที่ shimano ก็ตัดหางปล่อยวัดไปแล้ว) จะไปปนกับ Di2 ตัวอื่นไม่ได้เลย

กับอีกตัวsprinter switch SW-R610 ที่ต้องอาศัย shifter ตัวหลักเพื่อส่งสัญญานเปลี่ยนเกียร

ส่วนตีนผีก็ดูแค่ให้ speed ตรงกันกับระบบที่เราอยากใช้ (10หรือ 11) จะหมอบหรือภูเขาไม่เกี่ยว ขอให้เฟือง กับสับจานหน้าspeed เท่ากันเป็นพอ

ที่ว่า upgrade firmware แล้วใช้ไม่ได้เคยได้ยินครับ เคยเห็นแต่การผสมสับจาน-ตีนผี 10-11 speed พอ up firmware จะใช้ไม่ได้ครับ

ลองอ่านดูนะครับอันนี้เป็นพื้นฐานแบบละเอียด
http://carltonbale.com/shimano-di2-ever ... d-to-know/
koper
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ คุณMOJOJOJO มากครับ
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมอย่างละเอียดเลยครับ
:D
MOJOJOJO เขียน:ส่วนตัวผมเข้าใจว่า shifter di2 ทุกรุ่นใช้ผสมกันได้หมด ไม่ว่าเสือภูเขา,หมอบ รวมถึง Ultegra di2 10 speed จะใช้สั่งการระบบ 11 speed ก็ได้เพราะเป็นระบบ can busแบบเดียวกัน และตัวมันเองมีหน้าที่แค่ส่งสัญญานไปเปลี่ยนเกียรเท่านั้น

จะยกเว้นก็แค่ระบบของ DA 7900 di2 ที่ใช้สายไฟแบบ 5 สายไม่เหมือนชาวบ้านเค้า (ที่ shimano ก็ตัดหางปล่อยวัดไปแล้ว) จะไปปนกับ Di2 ตัวอื่นไม่ได้เลย

กับอีกตัวsprinter switch SW-R610 ที่ต้องอาศัย shifter ตัวหลักเพื่อส่งสัญญานเปลี่ยนเกียร

ส่วนตีนผีก็ดูแค่ให้ speed ตรงกันกับระบบที่เราอยากใช้ (10หรือ 11) จะหมอบหรือภูเขาไม่เกี่ยว ขอให้เฟือง กับสับจานหน้าspeed เท่ากันเป็นพอ

ที่ว่า upgrade firmware แล้วใช้ไม่ได้เคยได้ยินครับ เคยเห็นแต่การผสมสับจาน-ตีนผี 10-11 speed พอ up firmware จะใช้ไม่ได้ครับ

ลองอ่านดูนะครับอันนี้เป็นพื้นฐานแบบละเอียด
http://carltonbale.com/shimano-di2-ever ... d-to-know/

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”