ขอวิธีเอานอ็ตที่เป็นสนิมออกจากเฟรมโคโมรี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JBC

ขอวิธีเอานอ็ตที่เป็นสนิมออกจากเฟรมโคโมรี

โพสต์ โดย bigfat »

ซื้อเฟรมวินเทจโคโมรีรถเก่าญี่ปุ่นมา พบว่านอ็ตปรับตั้งล้อที่ตั้งให้ล้อยู่ใกล้ ไกลจากท่อนั่งหมุนไม่ได้ทั้ง2ข้าง ปรากฏว่านอ็ตเป็นสนิม ฉีดนำ้มัน ใช้คีมลอ็ตจับหมุนก็ไม่ออก หมดปัญญาที่จะเอาออกแล้วครับ ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะวิธีแก้ปัญหาให้ดว้ยครับ ตอนนี้ส่วนปลายเกลียวนอ็ตร่องเกลียวเสียหมดครับเพราะเจอคีมลอ็ตหนีบครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอวิธีเอานอ็ตที่เป็นสนิมออกจากเฟรมโคโมรี

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

หมุนถูกด้านหรือเปล่าครับ หมุนแบบเกลียวอังกฤษ ยืนอยู่ล้อหลัง ข้างโซ่ หมุนขึ้น ข้างไม่มีโซ่ หมุนลง ไม่ใช่ว่าหมุนผิดกลายเป็นขันแน่นขึ้น อิอิ

อีกอย่าง ผมไม่แนะนำคีมหนีบครับ มันบี้หัวน็อตพังหมด ควรใช้พวกประแจแหวน เบอร์ 15 (มาตรฐานน็อตขันล้อจะเป็นเบอร์ 15 ส่วนใหญ่) เพราะประแจแหวนจะมีเขี้ยวจับหัวน็อตหลายจุด ทำให้เวลาบิดขันน็อตจะขันได้ง่ายกว่ามาก แล้วไม่ทำให้หัวน็อตเสียทรงด้วย ถ้าใช้ถูกเบอร์ มันจะประกบพอดี ออกแรงนิดเดียวก็หลุดออกมาแล้ว

คีมหนีบ มันมีจุดจับแค่ 2 จุด ออกแรงไปมา หัวน็อตก็โดนแรง "ไม่เท่ากัน" บี้เละครับ

ถ้าสนิมมาก เอา Sonax/WD40 พ่นทิ้งไว้สักคืนก่อน ไม่ทราบว่าเอาน้ำมันอะไรมาฉีดครับ? ผมว่ามันจะทำให้คีมจับมันลื่นหนักกว่าเดิมนะครับ จับไม่อยู่
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอวิธีเอานอ็ตที่เป็นสนิมออกจากเฟรมโคโมรี

ขอบคุุณครับคุณลิงกังปั่นหมอบ ผมตอ้งขอโทษที่เขีนนเนื้อหาไม่คอ่ยละเอียด ทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อน คือเฟรมที่ได้มาเป็นเฟรมโครโมรีวินเทจแบบเสือหมอบ ที่ลอ็คล้อด้วยแกนปลด จากแกนปลดไปข้างหลังจะมีนอ็ตยาวประมาณนิ้วครึ่งมีสปริงสวมอยู่ สว่นปลายนอ็ตจะมีหัวไว้หมุนเกลียวตั้งระยะล้อให้ล้อเข้าลึกหรือตื้นตามความประสงค์ได้ ที่พิมพ์มายึดยาวเพราะผมไม่รู้ว่านอ็ตตรงนี้ ในวงการเขาเรียกว่าอะไร แล้วมันดันเป็นสนิมจนหมุนไม่ได้ บางท่านแนะนำให้ผมใช้สว่านเจาะตัวนอ็ต แต่ผมกลัวเจาะพลาดไปโดนเกลียว ทำไห้เฟรมเสียหายได้ จึงอยากขอให้เพือนสมาชิกที่มีวิธีการชว่ยชี้แนะครับ
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

น๊อตยันแกนล้อ ก็ต้องหาทางหมุนออกนั่นแหละครับ
ถ้าเป็นน๊อตเดิม จะใส่มาจากด้านในหางปลา ด้านนอกจะเป็นตุ่มปิดปลายไว้หมุน
ตรงหัวด้านในที่ยันแกนส่วนใหญ่จะเป็นร่องไขควงแบนขันได้ มีร่องหรือปล่า ?
น๊อตขึ้นสนิมติด หมุนออกได้คงต้องทิ้ง หาตัวใหม่ใส่แทน(ของดีๆ แพงซะด้วย)
เจาะออกน๊อตมันตัวนิดเดียว ทำยังไงจะไม่ให้เสียหาย
ไฟแก๊สเป่าคุณสมบัติของโลหะจะเสียไป เก็บไว้เป็นหนทางสุดท้าย
ของเดิมจากโรงงานแข็งโคตร โดนไฟหน่อยนิ่มตกหลุมหรือกระแทกแรงๆ เป็นได้ย่น
แช่น้ำมันเครื่องทิ้งไว้ แช่ให้ท่วมหางปลา แล้วก็หาอะไรจับหมุนออกครับ
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ เพื่อนสมาชิกdelta-integraleที่ชว่ยชี้แนะทางสว่าง วิธีแช่นำ้มันเครื่องผมคงตอ้งนำไปทำดู คิดว่าเป็นวิธีที่จะทำให้นอ็ตหมุนออกมาได้ ที่แรกมีคนแนะนำให้ใช้ไฟเป่า ผมกลัวสีจะเสียเลยไม่ได้ทำ ถ้าทำผมคงเสียใจอย่างยิ่งที่ทำให้เฟรมเสียหายโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ หัวนอ็ตสภาพดีครับเป็นแต่ส่วนเกลียวที่อยู่ในเฟรมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kookies
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0829787891

โพสต์ โดย kookies »

ลอง google ดู ครับ "Speed out" น่าจะเอาออกได้ ละค่อยไปหาน็อตใหม่เอา
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกkookiesที่ชว่ยชี้แนะอีกวิธีครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ไม่เห็นรูปบอกไม่ถูก
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ต้มในอ่างน้ำมันเครื่องให้ร้อนก่อนค่อยหมุนออก
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

อาจใช้เตาแม่เหล็กไฟฟ้า ไฟจะได้ไม่ลุก
รูปประจำตัวสมาชิก
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

งานหินสุดๆๆ ไม่ต้องเอาออกก็ได้ คาไว้อย่างนั้นเลย หักปลายด้านในให้กุด
ถ้าต้องการเอาออกจริงๆลองอ่านที่นี่ดู ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=352049
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกpaioon1956เพื่อนสมาชิกแม่อุ๊ที่ชว่ยแนะนำ ตอนนี้ผมได้หมุนจนหัวนอ็ตขาดจากเฟรม ทำไห้มีหลุมตื้นๆประมาณสองเกลียว และได้ซื้อนำ้ยาขจัดสนิมมาฉีดใส่ตัวนอ็ต กะฉีดนำ้มันแช่งทิ้งไว้ระยะหนึ่งดูว่านำ้มันขจัดสนิมจะชว่ยได้จริงสมคำโฆษณาหรือเปล่า
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

ฉีดนำ้มันกัดสนิมทิ้งไว้เป็นเวลาหลายวันแล้ว ใช้คีมลอ็คจับแล้วลองหมุนดู นิ่งครับไม่มีอาการหมุนไม่ออกเหมือนเดิม ยอมแพ้ครับไปหาโรงกลึงให้ชว่ย สามโรงเห็นเป็นจักรยานรีบปฏิเสธ ไม่มีจุดจับยึดทำไม่ได้ ไปได้โรงที่สี่เจอเจ้าของใจด้รับทำไห้ จับเฟรมยึดกับแท่นจับเหล็ก ใช้เหล็กส่งมาร็คตรงกลางนอ็ต แล้วใช้ดอกสว่านขนาอเล็กกว่าตัวนอ็ตคอ่ยๆเจาะ ผมเห็นวิธีแล้วใจหายเพราะสว่านที่ช่างใช้เป็นสว่านแบบสว่านที่ใช้กันทั่วไป ไม่ใช่สว่านที่เป็นแบบแท่นเจาะ ผมได้แต่ภาวนาให้คุณพระชว่ยดว้ย ขอชมว่าช่างมือแกนิ่งมาก เจาะแบบมือเทิ่ยงมาก เจาะจนทะลุสุดตัวนอ็ต แล้วใช้ดอกดาปเกลียว ล้างเกลียวจนเหมือนเดิม เหตุกาลครังนี้ให้บทเรียนผมเรื่องสนิมนอ็ตเป็นเรื่องที่คนใช้จักรยานตอ้งขยันสำรวจตรวจสอบ ทาจารบีนอ็ตให้ดี ไม่ให้สนิมกินจนถึงขั้นไขไม่ออก
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ

เพื่อนผมฝากเตือนเรื่องนอ็ตไททาเนียม สำหรับคนชอบเบา เพราะนอ็ตไททาเนียมนี้ถ้าจะดีตอ้งใช้จาระบีแบบพิเศษทที่เขาเรียกว่าจารบีทองแดงทา จะทำไห้นอ็ตไททาเนียมไม่ติดแน่นถาวรจนเป็นเนื้อเดียวกับเนื้ออลูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”