สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

แสดงว่าน่าจะมีผลกระทบต่อ ธุรกิจ เลยยังไม่ลงข่าวเลยสุดยอด shimano
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

โพสต์ โดย aobbyx »

ผมเห็นในเว็บขายออนไลน์ดังๆของต่างประเทศ ของจะเข้าช่วงปลายกุมภา

และถ้าของต่างประเทศตรงสเป็คนี่ เห็นชัดเลยว่าเอาขอบเก่ามาย้อมขายไทยก่อน

รอชมกันต่อครับ
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
team: K45, PUNGUN
Bike: Trek Emonda, BMC SLR01
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ_Imp »

aobbyx เขียน:ผมเห็นในเว็บขายออนไลน์ดังๆของต่างประเทศ ของจะเข้าช่วงปลายกุมภา

และถ้าของต่างประเทศตรงสเป็คนี่ เห็นชัดเลยว่าเอาขอบเก่ามาย้อมขายไทยก่อน

รอชมกันต่อครับ
เว็บ Shimano ในต่างประเทศเริ่มทะยอยแก้สเปค C40 Clincher เป็นขอบ 35 กว้าง 20.8 แล้วครับ ผมว่าน่าจะได้บทสรุปแล้วครับว่า
C40 Clincher คือใช้ขอบเหมือน C35 แต่เปลี่ยนแค่ดุมครับ
ผิดหวังมากๆเลย โฆษณาซะดิบดีว่าออกแบบใหม่ สุดท้ายกลับมาใช้ขอบล้อเดิมที่เคยออกแบบเมื่อ 4 ปีก่อน
โหยยยยยยยย #มองบน
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

ยืมภาพมาจากโบรชัวร์ร้านนึงนะครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Blueline »

ผมว่าทำผิดออกมาเยอะแล้วเลยตามเลยรึเปล่าแล้วค่อยออกรุ่น C41 แทน 555+
Let the good times roll
โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ตอนนี้ได้ข้อมูลเพิ่มเติมมานะครับว่าปกติเวลาที่ Shimano จะ update ข้อมูล specification เค้าจะมีการ update file เป็น version ต่างๆ และลงวันที่ตามนี้ครับ

specification revision 1.8 - June 30, 2016 - H=37mm
http://productinfo.shimano.com/download/pdf/spec/1.8/en

specification revision 1.9 - July 19, 2016 - H=37mm
http://productinfo.shimano.com/download/pdf/spec/1.9/en

specification revision 2.0 - July 22, 2016 - H=37mm
http://productinfo.shimano.com/download/pdf/spec/2.0/en

specification revision 2.1 - August 10, 2016 - H=37mm
http://productinfo.shimano.com/download/pdf/spec/2.1/en

specification revision 2.2 - September 2, 2016 - H=37mm
http://productinfo.shimano.com/download/pdf/spec/2.2/en

specification revision 2.3 - September 27, 2016 - H=35mm
http://productinfo.shimano.com/download/pdf/spec/2.3/en

แต่ที่น่าประหลาดใจคือเจ้าตัว version 2.3 เนี่ย มีการแอบแก้ข้อมูลความสูงและความกว้างขอบล้อโดยไม่ระบุวันที่ที่ทำการแก้ไขและ update version เป็น 2.4
ผมทราบได้เพราะ file ตัวนี้ผมเคยโหลดมานานแล้วก่อนที่จะเกิดเรื่อง และ Shimano แอบเนียนๆไปแก้ไขไฟล์ pdf และอัพโหลดขึ้นไปใหม่

อันนี้คือตอนก่อนแก้ครับ
รูปภาพ

อันหลังนี้กดเข้าไปดูคือแอบเนียนแก้เรียบร้อยแล้วครับ และไม่ update วันที่กับ version ของ pdf ด้วยครับ

รูปภาพ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ไม่น่าเชื่อว่าบริษัท ญี่ปุ่น จะมีความไม่ซื้อตรงขนาดนี้ ผมเคยทำงานบริษัท ญี่ปุ่น ความซื้อสัตร บริการ มาอันดับ 1 เลย
งี้ก่ไม่ต่างกับ Volkswagen โกงมลลพิษ เลย น่าเศร้ายิ่งนัก :?
โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

visual3dmax เขียน:ไม่น่าเชื่อว่าบริษัท ญี่ปุ่น จะมีความไม่ซื้อตรงขนาดนี้ ผมเคยทำงานบริษัท ญี่ปุ่น ความซื้อสัตร บริการ มาอันดับ 1 เลย
งี้ก่ไม่ต่างกับ Volkswagen โกงมลลพิษ เลย น่าเศร้ายิ่งนัก :?
ไม่อยากเชื่อเหมือนกันครับ ว่าชิมาโน่จะเล่นแบบนี้ เฮ้อๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

โอ_Imp เขียน:
visual3dmax เขียน:ไม่น่าเชื่อว่าบริษัท ญี่ปุ่น จะมีความไม่ซื้อตรงขนาดนี้ ผมเคยทำงานบริษัท ญี่ปุ่น ความซื้อสัตร บริการ มาอันดับ 1 เลย
ไม่อยากเชื่อเหมือนกันครับ ว่าชิมาโน่จะเล่นแบบนี้ เฮ้อๆ

ใช่ครับ แทบไม่อยากเชื่อ

ว่าแต่ เราสามารถร้องเรียนได้ที่ไหนได้บ้าง ในระดับนานาชาติเรื่องแบบนี้
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

flybigbear เขียน: ว่าแต่ เราสามารถร้องเรียนได้ที่ไหนได้บ้าง ในระดับนานาชาติเรื่องแบบนี้

เดาว่าไม่ได้ครับ เพราะดูทรงแล้วทาง Shimano เลือกที่จะแก้ปัญหาโดยการปิดข่าว(อย่างน้อยก็ตอนนี้) แอบแก้specอย่างลับๆโดยไม่แจ้งล่วงหน้า อาจจะแจ้งDealerที่รับของไปแล้วให้recallของคืนมาก่อน เพื่อแสดงความรับผิดชอบอะไรประมาณนี้ โดยค่อยๆเริ่มจากการรับผิดชอบง่ายๆก่อน (อย่างน้อยก็มีเจตนาดี รู้ว่าผิดก็รีบรับผิดชอบ)

แต่ในอนาคตที่ความเสียหายมันกว้างเกินที่จะควบคุมได้ ผมเดาว่าทาง Shimano คงประกาศอย่างเป็นทางการอีกทีแหละครับตามสไตล์บริษัทยักษ์ใหญ่ (ถ้าเรื่องเงียบก็รอดไป ถ้าเรื่องแดงค่อยยอมรับ)

Edited แก้จากบริษัทญี่ปุ่นเปลี่ยนเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่เนื่องจากบริษัทสัญชาติไหนก็สามารถทำแบบนี้ได้ทั้งนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย JayTHAI เมื่อ 25 ม.ค. 2017, 09:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

จบข่าว เรียบร้อยโรงเรียนญี่ปุ่น
pv2986
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich LII

โพสต์ โดย pv2986 »

เซ็ง

อุตส่าอยากซื้อใช้ แต่ตอนนี้ ใจไม่ได้ละ บอกไม่ถูก
แถมทำลับๆล่อๆไม่ประกาศไม่อะไร มันดูไม่ซื่อตรง
cutedog
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816121045
team: ชมรมจักรยาน กรมทางหลวง
ตำแหน่ง: ต.ไทรม้า อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย cutedog »

ก้มหน้าปั่น C35 ต่อไป
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ติดตามด้วยคนครับ
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
artH
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Scott Foil40, Zunow, Vintage National-Ishiwata 017, Vitus 788, Araya vintage touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artH »

ขอบคุณข้อมูลครับ ตามอ่านเรื่อยมา

สงสัยได้เรียกว่า "ชิ มโน" แทนแล้ว มโนไปเองว่าขอบสูงขึ้น :roll:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”