สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
team: K45, PUNGUN
Bike: Trek Emonda, BMC SLR01
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

โพสต์ โดย โอ_Imp »

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว (6/1/2017) ผมได้ไปซื้อล้อ Dura-Ace C40 ขอบงัดรุ่นใหม่มาจากทางร้านนครไทยซึ่งได้นำล้อ C40 จาก Probike (ตัวแทน Shimano) มาขาย
แล้วผมก็ได้เอาไปทดลองปั่นตามปกติที่สกายเลนกับเพื่อนๆ แต่ก็เกิดข้อสงสัยว่าทำไมล้อของผมขอบเบรคมันดูขอบไม่อ้วนกว่าเดิม (ล้อเก่าผมใช้ C24)
กลับบ้านมาเลยลองถอดยางมาวัดขนาดล้อดูปรากฎว่า วัดความกว้างขอบเบรคได้ประมาณเกือบๆ 21 มิลลิเมตรและความสูงขอบล้อแค่เพียง 35 มิลลิเมตร

รูปภาพ
รูปภาพ

ซึ่งก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้อล้อรุ่นนี้นั้นผมได้ทำการหาข้อมูลมาแล้วว่าล้อ C40 ขอบงัดรุ่นนี้ ชิมาโน่ได้มีการพัฒนาขอบเบรคให้กว้างขึ้นเพื่อรองรับยางหน้ากว้างขึ้นและทำขอบล้อสูงขึ้นเพื่อพัฒนาแอโร่ไดนามิคของล้อ
โดยอ้างอิงจากเว็บไซต์ของ Shimano US และ Japan ระบุไว้ชัดเจนว่า C40 มีขอบล้อสูง 37 มิลลิเมตร และขอบเบรคกว้าง 24 มิลลิเมตรสำหรับ C40 รุ่น Clincher (ขอบงัด)

ตามภาพครับ

ภาพจากเว็บ Shimano Japan http://cycle.shimano.co.jp/

รูปภาพ

ภาพนี้จากเว็บ Shimano US ครับ http://bike.shimano.com/

รูปภาพ

ซูม spec กันชัดๆ
รูปภาพ

เบื้องต้นผมได้สอบถามไปทางนครไทยเมื่อวานนี้ (12/1/2017) ว่าทำไมล้อถึงผิดสเปคมากมายขนาดนี้ ทางนครไทยก็รีบช่วยประสานงานให้ผมและแจ้งไปทาง Probike ให้ทันที ซึ่งทาง Probike ก็กำลังติดต่อไปทาง Product manager ของ Shimano Singapore ซึ่งเป็นสำนักงานที่ดูแลฝั่ง Southeast Asia อยู่ครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็กำลังรอคำตอบจากทางชิมาโน่สิงคโปร์อยู่ครับ

ผมเลยอยากจะสอบถามว่าเพื่อนๆพี่ๆที่ใช้ล้อ C40 รุ่นขอบงัดอยู่มีใครได้ลองวัดขนาดความสูงขอบล้อ และความกว้างขอบเบรคไหมครับ อยากทราบว่าได้ตาม spec ที่ Shimano ได้ประกาศไว้รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

UPDATE 1 (14.00 น. 13/1/2017)
ล้อ C40 Lot นี้ที่ผมเชคสินค้าจากตัวแทน Probike อื่นๆคือ
ขอบสูงเพียง 35 mm และขอบอ้วน 20.8 mm เท่ากันหมดครับ
(คือผิดจาก spec ที่ Shimano ระบุไว้)
ส่วนสถานะผลการตรวจสอบ : ยังรอคำตอบจากทาง Shimano Singapore อยู่ครับ

UPDATE 2
เนื่องจากมีหลายท่านทักท้วงมาเรื่องเครื่องมือในการวัดครับว่าไม่ชัดเจน ผมเลยกลับบ้านไปเอาเวอเนียมาวัดใหม่ครับตามภาพเลยครับ วัดขอบเบรคด้านนอก ขอบเบรคด้านใน และความสูงขอบครับผม

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

UPDATE 3 17.11 น. 14/1/2017
ตอนนี้ยังไม่มีคำตอบจากทางชิมาโน่สิงคโปร์นะครับ แต่ทางร้านนครไทยได้ติดต่อให้ผมนำล้อมาคืนที่ร้านและคืนเงินให้เต็มจำนวน ขอบคุณมากๆครับ
และตอนนี้บริษัท Hah Hong ก็ได้รับล้อ C40 แล้วเช่นกันครับ และได้ทำการวัดขนาดขอบล้อ ซึ่งก็ไม่ถูกต้องตาม spec เหมือนสินค้าของบริษัท Probike เช่นกัน จึงได้ทำการระงับการขายทันทีจนกว่าจะได้รับคำชี้แจงจากทาง Shimano อีกที

ซึ่งผมเองก็รอฟังผลจากทาง Headquarter Shimano สิงคโปร์อยู่เช่นกันครับ

UPDATE 4 10.26 น. 25/1/2017
Shimano ได้ทำการ*แอบ*แก้ไขข้อมูลขนาดขอบล้อ C40 และ C60 clincher ให้มีขนาดเท่า C35 และ C50 บน website Shimano แล้วครับ รายละเอียดอยู่ในกระทู้หน้า 11 ครับ

UPDATE 5 FINAL 21.50 น. 26/1/2017
ทางบริษัท Probike ผู้นำเข้า Shimano ได้นำจดหมายจากบริษัท Shimano Inc. มาแถลงแล้วครับใจความดังนี้

" ทางชิมาโน่ต้องขออภัยต่อความผิดพลาดที่เกิดขึ้น ในส่วนข้อมูลของชุดล้อ DURA ACE รุ่น WH-R9100-C40-CL และ WH-R9100-C60-CL ซึ่งมีขนาดของขอบล้อที่ผิดไปจากขนาดที่ได้ระบุไว้ในคู่มือ พร้อมกันนี้ทางบริษัทได้แนบตารางความเปลี่ยนแปลงขนาดของขอบล้อมาเพื่อเป็นข้อมูลที่ถูกต้องสำหรับลูกค้าทุกท่านต่อไป ขอบคุณครับ "

รูปภาพ

สรุปก็คือ Shimano ออกมาขอโทษที่ได้เปลี่ยน spec ล้อ C40 และ C60 โดยที่ไม่ได้แก้ไขข้อมูลและแจ้งให้ลูกค้าทราบก่อนวางจำหน่าย

สุดท้ายกระทู้นี้ ผมคงไม่เข้ามา update อะไรแล้ว
แต่ขอ
- ขอบคุณร้านจักรยานนครไทยที่เป็นธุระติดตามและตรวจสอบเรื่องล้อให้ผม รวมไปถึงคืนเงินค่าล้อให้เต็มจำนวนก่อนที่เรื่องราวจะมีบทสรุปอีกด้วย เป็นร้านจักรยานที่มีจรรยาบรรณสูงมากๆ ขอชื่นชมและขอบคุณจากใจครับ
- ขอบคุณบริษัท Probike ผู้นำเข้าสินค้า Shimano ที่ช่วยตรวจสอบ ติดตามข้อมูลและส่งเรื่องไปยังบริษัท Shimano Inc. จนได้รับคำชี้แจงจากทางบริษัท Shimano และนำมาแจ้งให้ลูกค้าทราบทันที ขอบคุณมากๆครับ

ส่วนบริษัท Shimano จากวิธีการแก้ปัญหาในครั้งนี้ หลายสิ่งหลายอย่างทุกคนรู้สึกได้ถึงความไม่ถูกต้องและความไม่สมเหตุสมผลต่อการกระทำครั้งนี้ ก็ได้แต่หวังว่าบริษัท Shimano จะผลิตสินค้าที่มีคุณภาพและถูกต้องต่อไป ขอให้เคสนี้เป็นบทเรียนของบริษัทไปละกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย โอ_Imp เมื่อ 26 ม.ค. 2017, 22:09, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
ridoxlife
สมาชิก
สมาชิก
team: Sweet Pedal
Bike: Back2Back-Imago Team Bike

Re: สอบถามท่านที่ใช้ล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่หน่อยครับ

โพสต์ โดย ridoxlife »

ที่สงสัยคือทำไม spec ถึงไปพอดีเป๊ะๆกับ C35 ตัวเก่า

กว้าง: 20.8 มิล
สูง: 35 มิล

:?: :?: :?: :?: :?:
ไฟล์แนบ
Screen Shot 2017-01-13 at 12.41.37 PM.png
Screen Shot 2017-01-13 at 12.41.37 PM.png (87.13 KiB) เข้าดูแล้ว 26390 ครั้ง
Team Sweet Pedal
โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: สอบถามท่านที่ใช้ล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่หน่อยครับ

ยังไม่อยากเดาว่าเรื่องบังเอิญหรือตั้งใจ รอคำตอบจากทาง Shimano ก่อนดีกว่าครับ
ridoxlife เขียน:ที่สงสัยคือทำไม spec ถึงไปพอดีเป๊ะๆกับ C35 ตัวเก่า

กว้าง: 20.8 มิล

Tod72
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 082-473-6866
team: -
Bike: Bianchi Impulso,Cervelo R3
ติดต่อ:

Re: สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

โพสต์ โดย Tod72 »

ข้อมูลน่าสนใจ ขอติดตามด้วยคนครับ
Turn on,Tune in,Drop out
kaisernoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM ถามนะ อิอิ
team: ใครให้ปั่นด้วยอยู่ด้วยหมดอะครับ
Bike: จักรยานมีเกียร์

Re: สอบถามท่านที่ซื้อล้อ Dura-Ace C40 รุ่นใหม่ว่าได้ล้อถูกต้องตาม spec จริงไหมครับ

โพสต์ โดย kaisernoi »

ปูเสื่อๆๆๆ
Winoz
สมาชิก
สมาชิก
team: Chubby Riders / ECT
Bike: Trek Emonda SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Winoz »

Q1 คับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

หยิบมาขายผิดรึป่าวหว่า
โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ไม่ผิดแน่นอนครับ ลาย sticker สีดุมล้อ คือ C40 แน่นอนครับ
ethylalc เขียน:หยิบมาขายผิดรึป่าวหว่า
Overeoy-Bmc
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0917039100
team: PunGun Cycling Team(Bu-Cha-Mia)
Bike: Tarmac SL5 Swork / Assault

โพสต์ โดย Overeoy-Bmc »

เรื่องนี้ต้องขยาย
L o v e is F u c k & R u k is F a k e !!!
REZZ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0811676320
Bike: ฺBMC SLR01
ติดต่อ:

โพสต์ โดย REZZ »

นี่มัน C35 ชัดๆ :lol: :lol: :lol:
โอ_Imp
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ตะเตือนไต T-T
REZZ เขียน:นี่มัน C35 ชัดๆ :lol: :lol: :lol:
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ติดตามครับ
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมจ้า

โพสต์ โดย น้องบอล »

อาจจะเป็น southeast asia สเปคครับ กรรม
น้องบอลจะไม่ตอบโต้
Profile --> https://www.facebook.com/balliez
กรุงเทพ-เชียงใหม่ คนเดียว!! ด้วยฟิกเกียร์!!!--> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=632765
ridoxlife
สมาชิก
สมาชิก
team: Sweet Pedal
Bike: Back2Back-Imago Team Bike

โพสต์ โดย ridoxlife »

โอ_Imp เขียน:ยังไม่อยากเดาว่าเรื่องบังเอิญหรือตั้งใจ รอคำตอบจากทาง Shimano ก่อนดีกว่าครับ
ridoxlife เขียน:ที่สงสัยคือทำไม spec ถึงไปพอดีเป๊ะๆกับ C35 ตัวเก่า

กว้าง: ๆ20.8 มิล

คือเรื่องความสูงพอเข้าใจได้นะครับ 1-2 มม. (แต่จริงๆก็ไม่ควรผิด)

แต่เรื่องความกว้างที่ขอบอลูฯปกติน่าจะขึ้นรูปมาก่อนแล้วค่อยมาม้วนเป็นวงนี่ไม่น่าผิดนะครับ แล้วผิด 3-4 มม. นี่ก็ยังไงอยู่

เอาใจช่วยครับ รอฟังอัพเดทจากสิงคโปร์

ป.ล. หรือเป็นรุ่นพิเศษ C40 Slim ?
Team Sweet Pedal
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

โพสต์ โดย Issaranupong »

รออ่านด้วยคนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”