เจ็บข้างเท้าด้านนอกเวลาปั่นช่วงนิ้วก้อยลงมา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

เจ็บข้างเท้าด้านนอกเวลาปั่นช่วงนิ้วก้อยลงมา

โพสต์ โดย mtoyota »

ลองปรับครีทมาทางนิ้วโป้งจนสุดแล้วคับ ขอคำแนะนำคับถ้าเปลี่ยนบันได้ที่แกนยาวกว่าจะดีขึ้นไหมคับ ใช้บันไดshimano
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: เจ็บข้างเท้าด้านนอกเวลาปั่นช่วงนิ้วก้อยลงมา

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

mtoyota เขียน:ลองปรับครีทมาทางนิ้วโป้งจนสุดแล้วคับ ขอคำแนะนำคับถ้าเปลี่ยนบันได้ที่แกนยาวกว่าจะดีขึ้นไหมคับ ใช้บันไดshimano
น่าจะเป็นที่เท้ากับรองเท้าครับ
เท้าเคยมีอุบัติเหตุใหม? กระดูก เส้นเอ็น ปรกติ?
ลักษณะของเท้า ลงตัวกับรองเท้าใหม
เท้าโดยทั่วไปจะมีสามแบบ

แบบเท้าเรียว
แบบเท้าปรกติ
แบบเท้ากว้าง

ขนาดเท้าถ้ารองเท้าบีบ ก็ต้องพึ่ง มิสเตอร์์ชู ให้ขยายให้
หรือจะเอาแบบลูกทุ่ง ก็็ชุบน้ำตากลมหมาดๆ แล้วใส่ปั่นเลย รองเท้าจะชยายตัวตามขนาดเท้าเอง

ตรวจสอบประเถทรองเท้าว่า รองเท้าเมืองหนาว หรือรองเท้าเมืองร้อน

ถ้ารองเท้าเมืองหนาว เหนื่อยครับ ต้องเจาะรูระบายความร้อน ไล่ตั้งแต่พื้น ยัน ด้านข้าง ด้านบน รองเท้า Time ใหมนี่?

ต้องหารองเท้ารุ่น เบาๆ บางๆ ระบายความร้อนดีๆ

ปัญหามาจากใหน แก้ที่นั่น

ส่วนมากมาจากเท้าร้อน ระบายความร้อนไม่ได้ แม้แต่ถุงเท้า อาจต้องใช้แบบถุงน่องแทน ระบายความร้อนได้ดีสุด
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เจ็บข้างเท้าด้านนอกเวลาปั่นช่วงนิ้วก้อยลงมา

โพสต์ โดย mtoyota »

Paitoon1956 เขียน:
mtoyota เขียน:ลองปรับครีทมาทางนิ้วโป้งจนสุดแล้วคับ ขอคำแนะนำคับถ้าเปลี่ยนบันได้ที่แกนยาวกว่าจะดีขึ้นไหมคับ ใช้บันไดshimano
น่าจะเป็นที่เท้ากับรองเท้าครับ
เท้าเคยมีอุบัติเหตุใหม? กระดูก เส้นเอ็น ปรกติ?
ลักษณะของเท้า ลงตัวกับรองเท้าใหม

ขนาดเท้าถ้ารองเท้าบีบ ก็ต้องพึ่ง มิสเตอร์์ชู ให้ขยายให้
หรือจะเอาแบบลูกทุ่ง ก็็ชุบน้ำตากลมหมาดๆ แล้วใส่ปั่นเลย รองเท้าจะชยายตัวตามขนาดเท้าเอง

ตรวจสอบประเถทรองเท้าว่า รองเท้าเมืองหนาว หรือรองเท้าเมืองร้อน

ถ้ารองเท้าเมืองหนาว เหนื่อยครับ ต้องเจาะรูระบายความร้อน ไล่ตั้งแต่พื้น ยัน ด้านข้าง ด้านบน รองเท้า Time ใหมนี่?

ต้องหารองเท้ารุ่น เบาๆ บางๆ ระบายความร้อนดีๆ

ส่วนมากมาจากเท้าร้อน ระบายความร้อนไม่ได้ แม้แต่ถุงเท้า อาจต้องใช้แบบถุงน่องแทน ระบายความร้อนได้ดีสุด
ขอบคุณคับ รองเท้าก็ไม่ได้บีบไม่ได้คับอ่ะคับใช้ lake237 หน้าค่อนข้างกว้างทีเดียว
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

mtoyota เขียน:
Paitoon1956 เขียน:

ขอบคุณคับ รองเท้าก็ไม่ได้บีบไม่ได้คับอ่ะคับใช้ lake237 หน้าค่อนข้างกว้างทีเดียว
ต้องหาสาเหตุให้เจอครับ ตัวท่านจะรู้ดีที่สุด
อาจจะต้องจัดเรียง กระดูก เส้นเลือด เส้นลม เส้นเอ็น เส้นประสาทเท้าใหม่
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ออกจากบ้าน นำ ประแจขันครีทไปด้วย เลือนครีทถอยหลัง นิ้วก้อยมันยังไม่ถึงบันไดเวลากดมันจะเจ็บ เพราะนิ้วก้อยไม่โดนบันได ถ้าร้อนเท้า ก่ปรับไปเรื่อยๆจนหายร้อนเท้าเป็นอันเสร็จ ถ้าเท้าใหญ่ ดึงร้องเท้าออกมาให้สุดไม่งั้นรองเท้าจะสีกับหัวบันได เสียของ
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Maalox »

ผมเคยเป็นเมื่อก่อน ตอนเริ่มใช้คลีทใหม่ๆ หายด้วยการใช้แผ่นรองเท้าแบบอบ
ลองหาแผ่นรองเท้าด้านใน แบบอบได้มาอบแล้วใส่ดูครับผมหายเป็นปลิดทิ้งเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fat bike

โพสต์ โดย wslnw01 »

ผมเคยเป็นอาการเดียวกันครับ เจ็บข้างเท้าด้านนิ้วก้อย เนื่องจากตั้งคลีทแล้วเท้าออกด้านนอกมากไป
เวลาเราออกแรงกดบันได แรงที่ส่งออกไปจะออกด้านข้างทำให้ปวด
แก้ไข ตั้งคลีทให้เท้าขยับเข้ามาด้านในอีกนิด ผมใช้lake cx-220
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”